PDA

Xem đầy đủ chức năng : Antivirus 2008 Pro, giúp em với

*Camellia*
11-07-2008, 07:34 PM
Máy tính của bố em bi loại này nó cứ hiện lên màn ảnh. Nó có phải là virus không ạ? Em không thể bỏ nó ra khỏi máy được, và cũng không thể nạp chương trình diệt virus khác vô được. Xin anh chị giúp em. Em cám ơn trước ạ.

bebadboy87
11-07-2008, 08:08 PM
Bây giờ hay thật, virus còn giả danh công an đi diệt virus mới ác chứ ^^

http://www.spyware-techie.com/antivirus-2008-pro-removal-guide/
Link trên dẫn đến bài viết của nhóm spyware-techie - theo mình đánh giá thì bài viết khá hoàn hảo và chi tiết. Nó có cả cách diệt bằng phần mềm và cách diệt bằng tay.
Bồ ở nước ngoài chắc vốn tiếng anh cũng khá, đọc theo đó và làm - cực chi tiết để bồ có thể bám theo từng bước.
Có vấn đề gì cứ comment ở đây :D

TLH
11-07-2008, 08:18 PM
Hahahah, Teppi nói đúng... :rang: Cái phần mềm trời ơi mà bạn đang thấy thực ra là 1 con spyware chính hiệu luôn... :rang: Càng "diệt virus" bằng cái "phần mềm" này thì càng "chết"... :so_funny: Hồi xưa, mình vô tình sử dụng 1 cái máy tính dính spyware này, tưởng thằng bạn mình nó mới kiếm đâu ra cái antivirus mới hay ho chớ... :so_funny: Nếu mình nhớ không lầm thì nó còn làm thay đổi trang chủ của IE, khuyến mãi thêm vài cái icon không-thể-xóa-được ở trên desktop nữa cơ... :cr:

Dùng Ad-aware cũng diệt gọn con này được... :rang:

*Camellia*
12-07-2008, 12:29 AM
Em cám ơn ạ :D hiện tại thì chưa có chuyện gì xảy ra ^^"

P/S ở Mỹ nhưng giờ thì em đang dùng máy tính ở VN, mạng chậm lắm, em có install Mozilla Firefox, không biết sao sau vài lần xài, nó không hoạt động nữa. Có cần phải install lại không ạ?

TLH
12-07-2008, 12:33 AM
Có cần phải install lại không ạ?

Hãy thử như thế xem sao... :tlh:

raymone
13-07-2008, 02:10 AM
Ko cần dùng tới ad-ware để remove cái con rootkit này. Mở task manager nhìn sang tab process mình nhớ không lầm là chương trình antiviruspro.e x e end process nó đi, sau đó exit icon nó ở toolbars. Rồi del nó forever. Đây là 1 chương trình đểu tạo ra hàng loạt các báo động giả nếu yêu cầu người dùng active bản quyền (mua bản quyền) bản chất "pro" của nó là ở đây.
Với FF nếu mở không lên có thể bị lỗi key trong registry rồi.
Start -> Run -> regedit -> HKey_Local_machine -> software -> mozilla <-- (del toàn bộ)
setup lại Firefox nên dùng phiên bản 3, tránh tình trạng ngốn Ram. Nếu thường xuyên truy cập trang web có flash nên dùng IE tránh tình trạng shock flash của FF

TLH
13-07-2008, 02:28 AM
Ko cần dùng tới ad-ware để remove cái con rootkit này. Mở task manager nhìn sang tab process mình nhớ không lầm là chương trình antiviruspro.e x e end process nó đi, sau đó exit icon nó ở toolbars. Rồi del nó forever. Đây là 1 chương trình đểu tạo ra hàng loạt các báo động giả nếu yêu cầu người dùng active bản quyền (mua bản quyền) bản chất "pro" của nó là ở đây.

:high_five: Cách này cũng ổn - thanks!!! :tlh: Nhưng vẫn nên dùng 1 chương trình diệt virus & spyware quét lại toàn bộ máy 1 lần nữa cho chắc ăn bạn à... :D Lý do là vì bé Camellia không rành lắm về máy tính, có thể làm không đúng cách & diệt không hết... :cr: Ngoài ra, ai biết trong thời gian sử dụng máy với cái "phần mềm dỏm" này, nó có tự động download thêm 1 mớ virus & spyware khác về máy nữa hay không?!?! :hihi:

Với những người không rành máy tính, nên dùng 1 phần mềm tự động để thao tác cho đơn giản & tránh gặp thêm rắc rối... :secret:

*Camellia*
14-07-2008, 08:58 AM
Dạ, hiện tại thì cái virus đó đã ra đi, nhưng lâu lâu lại có 1 trang web xấu tự nhiên hiện lên trong lúc em đang dạo quanh. Dĩ nhiên không click vào những trang quảng cáo. Còn mozilla firefox thì em chịu thua, đã delete và làm lại vẫn không dùng được, hiện em vẫn đang dùng IE.