PDA

Xem đầy đủ chức năng : Mein Hobby

PuMa
16-06-2008, 07:53 PM
Dich dùm mình bài nè cái . Đó là 1 bài mà cô giáo đua cho mình , mình mói hoc tiếng lên không hiểu hết . Mong các cô các bác dich dùm , để mình hiểu rõ và hoc tiếng nhanh hon

Menschen haben verschiedene Interessen und verschiedene Hobbys . Einige Menschen treiben Sport professionell , andere fotografieren , sammeln Briefmarken , Munzen , Bücher . Einige sammein ganz ungewöhnliche Sachen : Edelsteine , Parfüme , Autos oder seltene Kunstgegenstände . Die meisten hocken die ganze Zeit vor dem Fernsehapparat . Über Geschmacke lässt sich aber nicht treiten . Bernard Shaw hat gesagt : " Glücklich ist der Mann , der von seinem Hobby leben kann " . Ich bin mit ihm ganz einverstanden .

Meine Interessen sind vielseitig . Früher besuchte ich die Musikschule . Dort lernte ich Klavierspielen und Singen . Aber meine Seele gehört den Büchern . Ich bin ein echter Büchrfreund . Egal , ob es ein Fantastik - oder Abenteuerbuch , ein Kriminelroman den Büchern las ich mehrmals . Wir haben eine reiche Familienbibliothek .

Ich bin der Meinung , das die Bücher die Quelle der Kentnisse sind .

PuMa
17-06-2008, 03:06 PM
Hổng có ai dịch dùm mình sao? Thật sự mình không hiểu rõ bài nè lắm. Từ điển mình chỉ có loại 60.000 từ lên nhiều từ mình dịch theo suy luận. Mình thật sự muốn các bạn dịch dùm mình. Mình mới học tiếng được 4 tháng nhưng có điều kiện thực hành vì mình không ở VN. Cững chẳng có bạn bè , toàn tây. Nhờ chúng nó bằng hòa vì nó có nói thé thì mình cũng không hiểu lắm. Làm ơn dịch dùm mình đi.

tuyetthangba
21-06-2008, 06:10 AM
mình mới ở đây 2 năm thôi, nhưng cũng cô giúp bạn nha :)

Loài người có nhiều điều quan tâm và sở thích khác nhau. Một số người tập thể thao chuyên nghiệp, người khác thì chụp hình, sưu tập tem thư, đồng tiền, sách vở. 1 số người lại sưu tầm nhiều thứ kì lạ hơn: đá quý, nước hoa, xe hơi hoặc là những thứ về nghệ thuật hiếm có. Số lại ngồi suốt ngày trước tivi. Mỗi người có 1 sở thích khác nhau. Berhard Shaw có nói: "người may mắn là người có thể sống với sở thích của minh". Tôi hoàn toàn đồng ý với ông ta.

Sở thích của tôi rất đa dạng. Lúc trước, tôi đi đến trường học nhac. Ở đó tôi học chơi đàn dương cầm và hat. Nhưng tâm hồn của tôi lại thuộc về sách. Tôi là 1 người yêu sách. dù đó là sách viễn tưởng hay thám hiểm, trinh thám thì tôi vẫn đọc nó nhiều lần. chúng tôi có 1 thư viện sách.

Tôi nghĩ rằng, sách là suối nguồn của trí tuệ.

có nhiều câu mình chỉ dịch dc nhu cách mình hiểu....

PuMa
22-06-2008, 07:38 AM
@ Tuyết Tháng Ba : Ù , cám on ha . Nói that mình cũng dich ròi :hihi: cũng nhu ban thoi , có khác môt. chút . Mình ỏ đay tu hoc lên mình hoc theo kiểu hoc thuôc lòng câu tiếng Đuc , rồi sau đó rút dần nhung tu mình biết và thay thế nó bàng tù khác , Ví du nhu : thay tôi bàng ban , thay viết bang làm , bàng chay, an , ngủ .v..v . thay ngày mai bang hom nay , bàng hom qua . Sau đó thì nho nguòi bản sú hoac ai đó hiểu rõ ngũ pháp xem la.i và chỉnh dùm . Đó là cách hoc của mình , vì có ai nói tiếng VN cho mình hiểu đâu :hihi: tu mày mò và suy diễn thoi :so_funny: KHi nào mình viết chuẩn và nói nguồi ta hiểu có nghĩa là mình đã thành công trong vấn đề đó :hihi:Có thể moi nguòi cho là khìn , là điên nhung nó là cách hoc. của mình . Nhiều khi di.ch và hiểu 1 đoan van thấy khoái lém :so_funny:

@ CON MA XÓ đúng chú :so_funny: : đã không di.ch dùm còn nói chi vay Bà :so_funny: Cô giáo tôi nguòi Russia , mói qua đây đuoc 8 tháng , tuy có bang DH ròi nhung vây thì đã sao :thatall: hon 1 chũ cũng đủ làm thầy mò :hihi:

_N_X_
24-06-2008, 10:01 PM
Uh đồng ý . rất nhiều người học như bạn , tôi cũng đa phần tự mầy mò . còn học chính quy tại trường thì ko thể đủ đâu . tôt nhất là học ở trường đời , bằng cách giao lưu văn hóa ...thể thao ...hay rủ bạn bè đi chơi ... tôi thì thích xe ô tô và động cơ , và may mắn là gặp được những người có cùng đam mê ....nên tôi giao lưu với bạn bè người đức để vừa đựoc học hỏi thêm về các kỹ thuật mới , những thiết kế động cơ cực mạnh và học luôn thêm tiếng đức , và tôi luôn đựoc sự ưu ái trong học hỏi dù có thể cả cuộc đời chẳng bao giờ tôi có thể sở hữu đựoc 1 chiếc trong số những cái xe thể thao rất đẹp mà tôi từng tháo và sửa chữa chúng . thế đó nhưng đó ;à niềm đam mê .....sở thích ...và cả những ước mơ bình thuòng của một người bình thường ....chúc bạn cũng thành công và luôn may mắn
Bản dịch của người dịch cũng rất khá , rất sát nghĩa , nhưng đúng là bài viết sai lỗi chính tả khá nhiều
Người Nga họ hơn hẳn ta về ngữ pháp và môn Đức ngữ vì tiếng nói của họ chia ra ....khá rắc rối và gần giông tiếng Đúc

papagei
18-08-2008, 12:05 PM
ehehe để ý thấy sign của bạn N_X có 1 số sai...k biết có fai bạn cố tình viết vậy k
wunderschön là adj k cần viết hoa...
sie cũng k cần viết hoa...đây có lẽ là chủ ý của bạn....
câu cuối ..oh Liebe ...meine einzige Liebe ...Liebe fài viết hoa nữa....

còn đoạn text trên kia ...mình đọc lướt qua thấy 1 số lỗi có lẽ là do typ nhanh nên lỗi chứ k thấy lỗi nào quan trong lắm ... theo mình thấy lỗi là :
treiben Sport professionelle , theo mình thì fai là treiben professioneller Sport,
Munzen - Münzen cái này có lẽ là lỗi typ,
sammein - sammeln chắc cũng lỗi typ,
die meisten hocken - die Meisten hocken vì Meisten ở đây là chỉ người nên nó sẽ dc viết hoa
Ich bin ein echter Büchrfreund . Egal , ob es ein Fantastik - oder Abenteuerbuch , ein Kriminelroman den Büchern las ich mehrmals ... câu cuối này cách trình bày sai , mình k dc hiểu ý cho lắm , nếu theo ý của bạn kia dịch thì mình nghĩ câu này fai trình bày thế này :
Ich bin ein echter Bücherfreund hoặc là Bücherwurm (mọt sách) nghe cũng ấn tượng. Egal ob es ein Fantastik-, Abenteuerbuch- oder Kriminelroman ist, den las ich mehrmals .
Kentnisse - Kenntnisse

ai còn tìm dc lỗi gì thì bổ xung rùm mình, mình nghĩ những lỗi sai nên nêu rõ ra để mọi ng cùng học và sửa ...thân

*Tụ_Ngông_Hội*
18-08-2008, 12:58 PM
Gib mir ein mal , ein mal ist kein mal :so_funny:

deutscher
22-08-2008, 08:03 AM
0ai` 0ai` sa0 lai phai? bat' l0j~ nhau the'

ich finde du schreibst auch gut