PDA

Xem đầy đủ chức năng : cách phát hiện trojan trong máy [anh teppi vô đây nà]

giÓ
24-05-2008, 04:33 AM
Trong một thời gian dài trên Internet có thể máy bạn sẽ bị “dính” Trojan mà bạn không hề hay biết – một điều vô cùng nguy hiểm, mà bạn lại chẳng muốn thế tí nào. Để đề phòng bạn phải kiểm tra PC của bạn có nhiểm trojan hay không một cách thường xuyên.

Bạn có thể làm điều này bằng các chương trình Anti Virus và Anti Trojan ( Chẳng hạn như TFAK, AVP, TDS...) như kết quả hầu như luôn luôn bằng 0, vì các chương trình ấy không bao giờ tìm được bất cứ con trojan nào ( ngay cả 1 số chương trình được cập nhật hàng ngày). Tôi sẽ chỉ cho các bạn cách check PC của bạn.

+ Làm sao tôi có thể biết PC của tôi đã bị nhiễm Trojan ?

Đầu tiên, các bạn phải check các cổng (port) của bạn. Điều này có thể thực hiện bởi một số chương trình như : Portcheck, Portscanning... hoặc bằng chương trình Netstat trong MS-Dos của Windows.

Các bạn mở MS-Dos Commandline ( trước đó các bạn phải offline caí đã) và đánh vào lệnh : netstat-a

Kế đó các bạn sẽ thấy một vài thứ tương tự như sau :

Active Connections

Proto Local Address Foreign Address State

TCP _:31337 0.0.0.0:45178 LISTENING

UDP _:31337 *

Hãy nhìn xem, kia là một chương trình được “nghe” thấy ở cổng 31337 một chương trình dành cho TCP-Connection. Đó là cách chạy đặc thù của các con trojan, chúng đợi một acttacker kết nối với chúng và gửi cho chúng các lệnh… Một người giàu kinh nghiệm có thể nhận biết các cổng mà trojan sử dụng. ( trong trường hợp trên 31337 = Backdoor Office)

Đối với những người chưa có kinh nghiệm, họ sẽ sử dụng những chương trình quét virus. Nhưng sẽ rất khó để tìm được sự tồn tại của trojan.

Sau đó bạn cần kiểm tra những chương trình đang chạy ( nhưng không phải với Windows Taskmanager – Alt + Ctrl + Del) bởi vì nó có thể tự che giấu mình khi kiểm tra bằng Windows Taskmana ger. Tốt hơn là các bạn nên sử dụng một Taskmanager khác để thay thế, chẳng hạn như CCTASK. Các bạn nên khởi động lại máy (reboot) trước khi kiểm tra, vì chúng ta muốn nhìn thấy các chương trình được chạy khi Windows khởi động. Nếu bạn phát hiện ra một thứ gì đó đáng nghi, hãy save file đó ở một nơi đặc biệt và xóa nó đi.

Một vài khả năng khác ta có thể tìm thấy các con trojan kiểm soát các file system để nó có thể tự động chạy khi Windows khởi động.

Trong các file:

Autoexec.bat : file này kiểm soát các lệnh ‘del’ và ‘format’ và các lệnh trong Dos…, giúp cho các file có thể tự check khi khởi động Windows. (MS-Dos file)

Win.ini : file kiểm soát các lệnh như : ‘load=’ và ‘run=’ câu lệnh này sẽ giúp bạn chạy các file mà bạn cho đường dẫn đến.

System.ini :file này cho phép sử dụnh lệnh ‘shell=’ để gọi một chương trình khi khởi động PC.

Registry : có một vài khả năng để khởi động một file với sự trợ giúp cua Registry. Bạn có thể kiểm tra các chương trình bạn muốn bằng ‘Registry.exe’:

HKEY_CURRENT_USER\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\Run

HKEY_CURRENT_USER\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\RunOnce

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Run

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\RunOnce

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\RunOnceEx

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\RunServices

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\RunServicesOnce

Nhưng ở đây lại có 3 mục khác:

HKEY_CLASSES_ROOT\exefile\shell\open\command

HKEY_CLASSES_ROOT\comfile\shell\open\command

HKEY_CLASSES_ROOT\batfile\shell\open\command
Trong các key này nếu thế vào bằng các đường dẫn đúng thì khi khởi động máy, các file ấy sẽ được chạy. Bạn phải thay đổi các thiết lập này để các con trojan không thể chạy được.

Chú ý, khi bạn thay đổi các thiết lập này, nếu bạn mắc bất cứ lỗi nào thì sau này bạn sẽ không thể khởi động được file đó.

Các mục mặc định thường là: "%1" %*

Một vài biểu hiện để phát hiện ra Trojan:

+ Biểu hiện khác lạ của PC.

+Messageboxes với những nội dung kì quặc, đáng nghi.

+Xoá file.

+PC chạy chậm hơn.

+Làm sao để remove Trojan ?

Khi đã biết máy mình bị nhiễm trojan các bạn có thể làm theo các bước sau để remove nó:

1/ Kill chương trình với Taskmanager (rất quan trọng vì một số chương trình có khả năng tự khôi phục chức năng Auto Start).

2/Xóa bỏ chức năng Auto Start.

3/Save file ở một nơi khác và xoá nó đi.

4/Khởi dộng lại máy và check máy lại xem có Trojan không.

5/Nếu có lỗi, khôi phục lại file và khởi động lại máy.

6/Gửi con Trojan tới :

7/Thay đổi Password của bạn.

8/Nếu may mắn, TFAK sẽ sớm tìm ra con trojan này.

Nếu các bạn làm đúng theo các chỉ dẩn này thì các bạn sẽ phát hiện và remove được 99% tất cả các con trojan.

bebadboy87
24-05-2008, 04:48 AM
Tớ tưởng bạn trình bầy cái gì, hóa ra là cái này.. !!!
Và như thế bạn khẳng định cái file bên kia có chứa Trojan ư, không có ý xúc phạm nhưng tớ thấy hơi buồn cười :D

giÓ
24-05-2008, 05:54 AM
Tớ tưởng bạn trình bầy cái gì, hóa ra là cái này.. !!!
Và như thế bạn khẳng định cái file bên kia có chứa Trojan ư, không có ý xúc phạm nhưng tớ thấy hơi buồn cười :D

đã bảo là tớ trêu bạn ấy mà, hix, có khẳng định đâu chứ?:chayle: