PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thật & Không thật.........

Sao chổi
03-08-2005, 11:02 PM
Một đứa bé đang vui vẻ đi đến trường với bài tập làm văn của mình . Suốt đêm qua , nó đã thức đến tận 1h sáng để làm ra một bài văn hoàn hảo , theo nó là vậy . Nó vào lớp và hí hửng ngồi đợi cô giáo chấm bài của mình thế nhưng , khi đọc xong bài văn của nó . Cô giáo thẳng thừng tuyên bố rằng nó đã copy bài ở một quyển sách tham khảo mà cô đã từng đọc. Nó giật nảy người vì sao lại như thế , nó chẳng hề nhìn thấy quyển sách ấy nữa là làm sao lại copy được . Mặc cho nó giải thích thế nào thì cô giáo ấy cũng chẳng tin . Và ngày hôm ấy nó đã ra về với những giọt nước mắt , nó cảm thấy tức vô cùng vì sao nó nói thật mà chẳng ai tin cả .
Rồi đến bài văn thứ hai cô giáo cho về nhà làm , nó cũng hoàn thành một bài văn nhưng khác với lần trước nó không suy nghĩ nữa mà đến tiệm sách mua cho mình một quyển sách tham khảo . Và cũng chẳng cần thức khuya như lần trước nó chỉ cần 20' chép từ sách tham khảo ra giấy . Nó nghĩ rằng không copy thì cô giáo vẫn bảo nó copy thôi thì cứ copy cho xong .Nhưng lạ thật với cái bài làm lần này , nó đã được cô giáo tuyên dương trước lớp với điểm 9 và một lời phê khá hay " Bài làm tốt , cần phát huy ". Nhận được bài làm của mình từ tay lớp trưởng , nó đã mỉm cười nhưng không phải cười cho thành quả của mình mà nó cười vì cô giáo .

cường hoàng tử
04-08-2005, 08:30 PM
Chẳng qua cố giáo đó chưa đọc đến quyển sánh mà cô bé mua thôi.Cô giáo đó đáng bi sa thải bởi vì chính cô cũng dạy học trò mình bàng cuốn sách tham khảo đó , nên khi cô bé làm bài quá hoàn hảo thì cô lại cho ràng nó chép bài,

Sao chổi
05-08-2005, 06:50 PM
Còn SC thì nghĩ rằng cô giáo không đáng trách đâu , trong cuộc sống đôi khi chúng ta cũng gặp trường hợp như cô giáo này " làm sai nhưng không biết mình đã sai "

Sao chổi
05-08-2005, 08:54 PM
Sc viết truyện này để nói lên một điều khá buồn cười của cuộc sống
" có những điều là sự thật nhưng người ta cứ không tin , còn đôi khi ta nói dối thì có người lại cho là sự thật "
có lẽ là SC diễn đạt hơi kém nên chẳng ai hiểu cả ^_^

tiểu quỉ
05-08-2005, 08:57 PM
ko phải tại bạn diễn đạt kém, mà tại câu chuyện khó hiểu thui :)

tomato123
06-08-2005, 06:59 AM
thật sự thì những truyện như thế này không thể xảy ra ngoài đời , có thể ko biết bạn chép từ tài liệu ,nhưng bài bạn làm thì ko thể nhầm lẫn được , mọi người đều có ngôn ngữ diễn đạt khác nhau

Sao chổi
06-08-2005, 05:38 PM
có thể ko biết bạn chép từ tài liệu ,nhưng bài bạn làm thì ko thể nhầm lẫn được , mọi người đều có ngôn ngữ diễn đạt khác nhau => Đúng là như thế nhưng vẫn có nhiều người cho rằng mình chép từ một bài nào đó họ đã đọc rồi thì bạn nghĩ sao ?
thật sự thì những truyện như thế này không thể xảy ra ngoài đời => có thể bạn chưa gặp trường hợp như thế này nhưng làm sao bạn chắc được là nó không có thật ?

ko phải tại bạn diễn đạt kém, mà tại câu chuyện khó hiểu thui :)
thanks TQ nhìu nha , SC sẽ rút kinh nghiệm ở lần sau

Hàn Cát Nhi
04-09-2006, 10:50 PM
Thật và không thật ...
... nghe có vẻ rất thật thì đúng hơn
Bởi vì Cát đã từng gặp trường hợp này ...cô giáo dạy văn cũng phê những điều tương tự như thế ...Nhưng Cát không cười ...mà chỉ nghe đau nhói trong tim ... khi nhận được điểm cao ....điểm của những nhà văn