PDA

Xem đầy đủ chức năng : Làm sao web nhớ được ID với pass vậy?

HT
07-05-2008, 08:40 AM
Tớ nghĩ mãi vẫn ko hiểu sao khi vào HHT lại tự login được vậy? Biết là có cái nút "Nhớ password" gì đấy, nhưng mà ko hiểu nó làm việc thế nào? :dien: Có ai giải thích giùm với. Đang học hỏi để thành pro IT. :bay:
Cám ơn nhìu ! :bighug: :cr:

Dark Angel
07-05-2008, 11:14 AM
Nhờ cái gọi là "cookies" đó HT. Trong menu trình duyệt web (Internet Explorer), bạn vào Tools --> Internet Options --> Browsing History để điều chỉnh theo ý muốn.

HT
07-05-2008, 05:57 PM
Thx Dark.
Vẫn ko hiểu lắm. Khi check vào cái ô Nhớ password thì nó làm thế nào để nhớ vậy? Search trên net thấy bảo cái cookies này lưu thông tin giữa trang web và người dùng, nhưng vẫn chẳng hình dung ra được nó là cái gì. Trong IE history chỉ thấy có delete với setting gì đó, ko thấy nhắc gì đến cookies, mà còn trong firefox nữa ko biết nó nằm ở đâu :(
Các pro chỉ bảo tận tình giùm với. Cám ơn nhìu :bighug: :cr:

dòng sông lơ đãng
07-05-2008, 08:58 PM
Trong cơ sở dữ liệu bảng user có lưu hai cột IP và Browser. Khi mà anh log in vào và đánh dấu vào chỗ đó thì nó sẽ lưu lại khi mà anh log lần sau thì nó sẽ lại một phép tính điều kiện tìm trong cơ sở dữ liệu. Nếu đúng thì sẽ tự động log. Cái này là em tự nghĩ ra vì em cũng đã từng viết một trang forum nhỏ có log và reg nhưng chưa thử làm cái tự động này.

bebadboy87
07-05-2008, 11:21 PM
Để em nói rõ hơn tí nha :d

Đúng như anh DarkAngel đã nói ở trên thì Web dưạ vào cookie để quản lý và xác thực việc mật khẩu ở lần đăng nhập sau này. Cookie được xem là những tin nhắn đơn giản được máy chủ đang quản lý một website, chủ động gửi đến trình duyệt web đang dùng để lướt trang web đó, nhằm mục đích theo dõi các hoạt động của người đang xem website. Nó được lưu ở trên đĩa cứng của người sử dụng nên nó có thể được dùng cho những lần sau nếu nó không bị xóa đó.
Cookie nó chứa rất nhiều thứ, như các link người dùng kick vào, mục nào người dùng đã xem, cái gì được người dùng kick nhiều nhất và có cả usename và password tất nhiên nó đã được mã hóa :D

Trong IE history chỉ thấy có delete với setting gì đó, ko thấy nhắc gì đến cookies, mà còn trong firefox nữa ko biết nó nằm ở đâu
Có hai loại Cookie - "session Cookie" biến mất sau khi ta đóng cửa sổ trình duyệt (chấm dứt phiên kết nối) và "Persist-ent Cookie" những tập tin này vẫn nằm trên đĩa cứng của bạn sau khi ta rời khỏi site. Chỉ có Cookie dạng "Persist-ent Cookie" là được lưu lại. Trình duyệt lưu lại cookie này như file văn bản trong thư mục C:\Documents and Settings\\cookies. Tên file này là @website.com.
Mozilla Firefox không có các file tách biệt cho những cookies khác nhau. Tất cả các cookies cho một người sử dụng đặc biệt được lưu trong một file "cookies.txt” tại C:\Documents and Settings\\ApplicationData\Mozilla\Firefox\Profiles \.profile
Cookies "session Cookie" được lưu trong RAM và chúng được xoá bỏ khi cửa sổ trình duyệt đóng lại.

Hy vọng anh có được khái niệm sơ sơ về cookie, làm web thì cái này rất cần phải lưu ý ... nhất là với ai muốn hiểu được thị hiếu khách hàng :D

HT
08-05-2008, 12:57 AM
Ah, rõ ràng hơn rùi, cám ơn K và Teppi :clap:
Đến đây còn 1 chỗ nữa tớ ko hiểu.
Cái Persist-ent Cookie là 1 đoạn text (/file text) được lưu trên đĩa cứng của mình để lần truy cập tiếp theo vào trang web đã lưu cookie đó , web sẽ đọc lại những thông tin trong đoạn text ( /file ) đó để phục vụ cho những mục đích abcxyz nào đó ( như ghi nhớ username và pass để khỏi phải login )
Còn cái Session Cookie, theo tớ hiểu là ghi nhớ thông tin người dùng hiện tại, để mỗi khi link đến 1 chỗ khác trong trang web đó thì vẫn giữ nguyên hiện trạng, chẳng hạn như là đã login và đang ở Room Truyện, chuyển qua room Tin học vẫn giữ được tình trạng đã login. Tuy nhiên có 1 số trang web, sau 1 thời gian để đó ko đụng gì tới thì nó tự động logout, mà trang web đó vẫn y nguyên như thế ( ko tự động refresh hay tắt đi gì cả ). Vậy câu hỏi đặt ra ở đây là nếu session cookie được lưu trên RAM của mình, và mình chưa tắt trang web đó, thì tại sao sau 1 thời gian, click lại 1 cái link nào đó trên web mình đã login, nó lại bị logout? Phải chăng cái này thuộc về phía server : tự động tắt session sau 1 khoảng thời gian định sẵn? ( nếu thế thì Session Cookie đã lưu trong RAM sẽ thế nào ) Hay là server gửi lệnh nào đó để giải phóng phần RAM nhớ Session Cookie đó???
Mong các bạn tiếp tục giúp đỡ và thảo luận ! :bighug: :)

bebadboy87
08-05-2008, 01:24 AM
Bác đừng type cái hình ôm kia được không, nhìn như quái vật tay dài ở phim hoạt hình siêu nhân í :D

Session bác có thể hiểu đó là khoảng thời gian người sử dụng giao tiếp với 1 ứng dụng. Session bắt đầu khi người sử dụng truy cập vào ứng dụng lần đầu tiên, và kết thúc khi người sử dụng thoát khỏi ứng dụng. Mỗi session sẽ có một định danh (ID) riêng, một session khác nhau sẽ có 2 ID khác nhau. Trong ngữ cảnh ứng dụng web, mặt website mà cụ thể là từ phía server sẽ quyết định khi nào session bắt đầu và kết thúc.
Ví dụ như anh vào 1 website nào đó - lúc đó session được khởi tạo, anh để im một lúc lâu không tương tác với nó nữa thì sau 1 khoảng thời gian mà phía server quy định, session của anh sẽ bị xóa bỏ để rảnh tay cho server.

Thời gian Session Cookie tự hủy được phía Server quy định và nó có thể cấu hình trong file php.ini ở trên Server

Hay là server gửi lệnh nào đó để giải phóng phần RAM nhớ Session Cookie đó???
Không có 1 lệnh nào cả bác ạ. Khi bác vào 1 web rồi cứ để im ở đó, thì session vẫn cứ ở đó nó chả làm sao cả .... khi bác kick trở lại vào web thì nếu quá thời gian quy định, session đó không còn hợp lệ thì khi đó thì nó bị hủy :D

Mấy cái này, bác viết code lên web rồi chạy, bác sẽ hiểu rõ vấn đề hơn :D