PDA

Xem đầy đủ chức năng : Topic góp ý về cuộc thi "Meeting the ideas".

dòng sông lơ đãng
04-05-2008, 12:37 AM
Theo như ý kiến của bạn Tori:

Stock thì ai cung cấp cũng đc. 2 tuần /1 lần.

Sau khi đưa stock thì mọi người design theo thể loại gì thì tùy. Xong là post vào topic ý.

XOng vote.

Rồi thì giải thưởng là cái gì đó mang tính chất tinh thần là chính :so_funny:

Nào chúng ta cùng góp ý và đặt tên cho cuộc thi mới này nhé...

ﻜai
04-05-2008, 02:03 AM
Em có vài ý kiến như sau ạ :">

1: Mọi người chỉ design chung 1 stock thôy nhớ :cr: cho nó công bằng với cả dễ so sánh :so_funny: đc hok ạ ? :D
2: Thời gian diễn ra cuộc thi trong khoảng 2 tuần với khoảng 2-3 stocks [ cái này đợi mọi người cho ý kiến nữa :D ]

Hết ạ :D

Dâu Tây
04-05-2008, 02:07 AM
..í cha nghe hay quá à :hum:...hồi hụp quá :hum:..chéc ng trong Đồ Hoạ thi hik :D

Ps. Đóng góp xíu nhá :D lúc post để vote hem nên để tên ng làm vì mấy ng vote nhận ra thấy ng mình quen là vote zậy đó :so_funny:..hem cần bik đẹp hay không :sr:

Ss khìn : TT.TT..đó đc chưa :kick:

.•ღ Mít Sa ღ•.
04-05-2008, 02:35 AM
Nhất trí với ý kiến chung 1 stock :hihi: để công bằng và dễ dàng cho BGK đánh giá

thêm chút ý kiến :hihi: mỗi tác phẩm nên có phần giải thích ý nghĩa tác phẩm :hihi: vì sao lại chọn style ây...ý nghĩa muốn thể hện :sr:

về phần 2-3 stocks ss cũng nhất trí.....thêm vào mình nên đa dạng các loại hình stock.....người - cảnh - đồ vật....

tên cuộc thi thì....:rang:........i suggest thui nha ^^ ........."Ai lả Phù thủy sắc màu ".......:so_funny: :chayle:

p/s: mà cuộc thi là blend màu only phải hem ta :rang:

ﻜai
04-05-2008, 02:56 AM
hem phải ss ơi, làm kỉu ji` cũng đc áh, không riêng ji` blend :D

Kiếplangthang
04-05-2008, 03:04 AM
theo mình nghĨ đặt Tên design battle..SAU đó chọn 1 người nào đó làm chủ khảo tất cả designers gữi bài cho người này sau đó chủ khảo lập 1 topic mới để mọi người vào vote.
Ps: deginers ko đc để tên hay bất cứ cái gì nhận biết ra mình như bạn Bé Dâu Tây nói cho nó fair :D...

XpricelesSx
04-05-2008, 03:29 AM
hiiiiiiiiii tuyễn người thi hã hiiiiiiiii người ta thi xpricess coi nhưng mà cái Dessign này ai giõi làm được đẹp lắm hiiii cái này hơi khó cho những người yeu6 thích đồ họa

=Tori=
04-05-2008, 04:05 PM
1: Mọi người chỉ design chung 1 stock thôy nhớ, cho nó công bằng với cả dễ so sánh
2: Thời gian diễn ra cuộc thi trong 2 tuần với khoảng 2-3 stocks

Tròn 2 tuần đi :hihi: Ngoài stock thì có thể ghép thêm 1 vài hình như stock vẫn phải là model chính :tlh:

Ps. Đóng góp xíu nhá :D lúc post để vote hem nên để tên ng làm vì mấy ng vote nhận ra thấy ng mình quen là vote zậy đó :so_funny:..hem cần bik đẹp hay không :sr:

Thế này thì phải nộp cho 1 người riêng qua tin nhắn chứ ko được nộp công khai.

Nói chung là cuộc thi nhỏ vui là chính. Tự mỗi người ý thức được thế nào là fairplay và công bằng. Tác phẩm thì cứ nộp thôi. Còn vote, ai vote thì tùy, chả cần thiết phải kêu gọi theo kiểu " ấy ơi vote cho tớ đi. Tớ iêu các ấy nhiều nhiều " v...v..

Bạn Kiên để cái poll mà có thể chọn nhiều người cùng 1 lúc ý. Xong là tổng kết xem số phiếu ai nhiều nhất. Với cả thí sinh tham gia tốt nhất là ko nên tự vote cho mình và cả cho ng` khác. Để cho nó công bằng ý mà :"> Được ko?

Bây giờ bạn nào có stock thì cứ send cho bạn Kiên nha :D Xong là mỗi tuần bạn Kiên sẽ chọn ra 2 -3 stock để làm đề thi. Vì bạn Kiên toàn design theo kiểu vẽ hình chứ chả blend với cả đi màu nên chắc ko từ chối đâu nhở :hihi:

Designer muốn blend hay đi màu hay gì gì đi nữa thì tùy. Miễn là ảnh thường. Ko chơi ảnh động hay flash gì nha :">

Tên cuộc thi thì cứ Design Contest cho nó ngắn gọn :tlh:

Sau khi tổng kết thì tác phẩm thắng sẽ được làm tác phẩm trong tuần của box Đồ hoạ, trưng lên làm banner box nha :">

Giải thưởng thì hiện tại Mr. Kai ủng hộ 3 cái đĩa về chỉnh da thì phải :">

Để dành cho năm. Còn tuần thì bạn Kiên xin admin cho cái title màu có được ko :">

=Tori=
04-05-2008, 04:12 PM
wooooooo phãi gọi photoshop Dessign nghe hay hơn vì nó full hết mà

Nói photoshop thì tức là nói đến design rồi còn gì nữa :rain:

Chứ "photoshop design", tớ cảm thấy chẳng khác gì cách người ta nói " cover lại" :rain:

* Bạn Kiên ơi cho Tori mượn cái host để gửi stock file.zip cho nhanh :"> Hoặc ko thì lại rapidshare vậy :">

XpricelesSx
04-05-2008, 05:50 PM
Tỏri : trừi sao nóng tính vậy xpriceless muốn góp ý chung cho vui mà and muốn tham gia lắm vì kô có time mà lâu lâu vô đây 88 thôi

dòng sông lơ đãng
04-05-2008, 07:25 PM
Mọi người bĩnh bình lại nào :D. Ok vậy chúng ta nhất trí là 2 tuần sẽ làm một cái thăm dò, có giá trị 2 tuần. Tức là khi nào bắt đầu vote cái mới thì sẽ có kết quả của cái cũ. Người tham gia sẽ gửi tác phẩm cho tớ, sau đó tớ sẽ lập thăm dò nhưng sẽ không để lộ danh tính của ai hết chỉ để là "tác phẩm 01, 02...." như vậy thôi. Sau một năm thì chúng ta sẽ có 24 tác phẩm tham gia vòng thi năm như vậy có nhiếu quá không nhỉ. Nhiều tác phẩm mà vote cùng lúc thì đúng là không chính xác được.

@ Tori: Host đây www.upload.nguyentrungkien.com

dòng sông lơ đãng
04-05-2008, 07:30 PM
Còn chuyện set title màu và đặt banner riêng cho box thì tớ sẽ bàn với Admin. Admin nhà mình dễ tính lắm cho nên sẽ đồng ý thôi mà :D.

=Tori=
04-05-2008, 07:57 PM
Sau khi ngủ dậy thì tớ cũng nghĩ là tớ nên kệ và del cái bài kia đi.

Tớ biết là admin rất dễ tính nên mới nhờ bạn Kiên xin xỏ :hihi:

Host kia hình như có reg acc rồi :hihi: Để up :hihi:

p.s : Thế mà ấy bảo là "tớ chỉ là mem bình thường " :rain: Điêu nhá :gian:

dòng sông lơ đãng
04-05-2008, 08:06 PM
p.s : Thế mà ấy bảo là "tớ chỉ là mem bình thường " :rain: Điêu nhá :gian:

Câu này dành cho tớ hả, nhưng sao chả hiểu gì ???

Còn cái tên của cuộc thi nữa hình như chưa thống nhất được thì phải mọi người cũng đưa ra ý kiến của mình nào.

.•ღ Mít Sa ღ•.
04-05-2008, 09:34 PM
:hihi: thống nhất cái tên rùi đi mọi người ui ^^ rùi khi nào bắt đầu nữa chứ :rang:

Sau một năm thì chúng ta sẽ có 24 tác phẩm tham gia vòng thi năm như vậy có nhiếu quá không nhỉ. Nhiều tác phẩm mà vote cùng lúc thì đúng là không chính xác được.

Hoành tráng wa' :hum:

Băng Tước
04-05-2008, 11:12 PM
Dự thi qua tin nhắn cũng được... Nhưng người ý lại đi nói thầm lặng với tất cả mọi người khác để Vote thì sao??
Tốt nhất 50 % ý kiến chủ khảo.. 50 % ý kiến khán giả cho công bằng đi !!

Tên là The Meeting Of Art đi.. Mỗi người chúng ta tuy là những người sử dụng PTS vì mục đích tốt đẹp là tạo được những tác phẩm đẹp.. Thế nên cuộc thi này sẽ là sự gặp gỡ của các designer trong Box Đồ Hoạ, các tác phẩm nghệ thuật sẽ sản sinh ra từ đây... :Ngoc:

P/s : Thi nhanh lên , 2 tuần nữa tớ thi Tốt Nghiệp... Thôi thứ 5 bắt đầu nhá.. Khẩn trương lên !!

nhoc_katy
05-05-2008, 08:36 AM
cái này là Graphic Battle huh?/ hay wa' cho em chơi với:yes:

dòng sông lơ đãng
05-05-2008, 08:44 AM
Cuộc thi này mình nghĩ không phải là cuộc thi đường dài cho nên tất nhiên bạn có thể tham gia thi vào bất kỳ lúc nào. Kể cả khi bạn chỉ một tác phẩm nhưng bạn vẫn có thể đạt giải. Tớ vừa hỏi admin Mây Phiêu Lãng và đã được trả lời là tất cả các ý kiến và góp ý của các bạn đã được thông qua title và banner.

ﻜai
06-05-2008, 03:03 AM
Bây h cần tên cuộc thi và thời gian bắt đầu thi nữa :so_funny:
Bắt đầu từ tuần này đc hok mọi người ??? :D

XpricelesSx
06-05-2008, 04:48 AM
bắt đầu thứ 2 mới hay hơn đúng 2 tuần là xong

Lill' Kuteo
06-05-2008, 05:21 AM
Lại sắp có cuộc thi cho h2t nửa, hấp dẫn thiệt
mà design gì củm đc hay có tiêu đề gì do BGK đưa ra kg?
lấy hình mình hay hình ai củm đc hít hả?

dòng sông lơ đãng
06-05-2008, 06:47 AM
Stock do BBT đưa ra bạn ạ.

=Tori=
06-05-2008, 02:06 PM
Thứ 2 tuần sau bắt đầu đi :D Cho dễ tính :D Với cả ngày đẹp :so_funny:

Nhưng mà BGK thì có những ai? :| Hay là chỉ tính mem vote :|

Xong là có giới hạn 1 thành viên thì phải có bao nhiêu bài viết mới đc vào topic vote ko?

2 tuần hết hạn thì ra đề mới luôn, đồng thời cũng để vote luôn. Hay là phải cách ra 1 tuần để vote rồi mới thi tiếp? :|

dòng sông lơ đãng
06-05-2008, 04:46 PM
Uhm vì sắp tới diễn đàn sẽ chuyển server cho nên chắc chắn sẽ phải nghỉ một thời gian (từ vài giờ đến vài chục giờ :D). Nếu thứ hai vẫn còn mở của thì đưa stock lên luôn còn không thì để tuần sau nữa. Khi nào kết thúc cái cũ cho lên vote luôn và đưa luôn cái mới vào.

=Tori=
07-05-2008, 12:41 AM
Câu này dành cho tớ hả, nhưng sao chả hiểu gì ???

Thì hồi trước ấy cứ cãi tớ rằng ấy "chỉ là mem bình thường thôi chứ chả có chức gì hết. Cái chỗ quản lí box cũng là do admin lười chưa remove."

Giờ hết chối nhá :ty:

Mà trả lời thiếu :

Nhưng mà BGK thì có những ai? :| Hay là chỉ tính mem vote :|

Xong là có giới hạn 1 thành viên thì phải có bao nhiêu bài viết mới đc vào topic vote ko?

XpricelesSx
07-05-2008, 04:52 AM
woooo vậy tính làm sao xếp đặt cho mình góp ý kiến 1 chút nha
theo mình nghĩ phãi mỡ topic ra thông báo vế cuộc thi đồ họa với lại coi được những ai đăng ký làm vậy thì đỡ hơn chứ vote mà kô biết ai vô thì làm sao ma thi được

dòng sông lơ đãng
07-05-2008, 09:44 PM
Uhm chắc chắc là chỉ có mem vote thôi chứ không có BGK gì hết cả. :D.

ﻜai
07-05-2008, 09:49 PM
Cho em hỏi BGK là những ai ạ ? :cr:
Nếu BGK khan hiếm quó thì em với ss Tori TÌNH NGUYỆN làm BGK ạ :so_funny:

XpricelesSx
08-05-2008, 04:43 AM
uh thì phãi làm sao đễ mọi người biết chung với lại trước khi thi độ họa admin muốn những gì cần thì nói ra coi thữ mọi ngươi72 cho ý kiến nữa tữ làm dzị khó phân biệt ai là ai lắm

kaivn
09-05-2008, 07:45 PM
Mới đọc topic mới về cuộc thi. Cơ cấu giải thưởng hấp dẫn ghê, kéo dài 1 năm tha hồ mà có thời gian làm :D

=Tori=
09-05-2008, 09:31 PM
Lúc đầu bày ra cái trò này, tớ ko ngờ là bạn Kiên lại làm cho nó hoành tráng như vậy :rain:

Đề nghị bạn Kiên chọn stock mấy chị xinh xinh mắt to ấy nhớ :"> Tớ thích mắt đẹp :"> Nhìn vào có cảm xúc hơn :">

@ Kưng : cái chữ Tình nguyện đỏ chót nhìn shock quá :so_funny:

@ Đại ka già : anh tham gia ko hay là lại lấy lí do bận đồ án :gian:

ﻜai
09-05-2008, 09:43 PM
Nếu anh ý bận thì chị cứ kệ anh ý :5: chị em mình càng có cơ hội giật giải :haha:
Đùa tí thôy, chứ anh Kai là phải tham gia đấy nhé :D
@ Chị: em sợ mọi người nhìn hok rõ :so_funny:

R a b i D
12-05-2008, 06:57 PM
việc cho stock lên thế này không phải cứ cho stock lên là xong chuyện !
Hãy chắc chắn là stock đó là hợp lệ (1 trong các trường hợp):
- tự chụp, tự render, tự làm ra và nếu cần thì phải có sự đồng ý của model cho post (tại sao? nhỡ làm style darkart mà người ta kô đồng ý thì sao )
- đã được sự đồng ý của người làm stock đó nếu là lấy stock của người khác.
- Phải ghi rõ nguồn stock, tác giả,...
Đó là ý kiến đóng góp của tôi thôi (chắc xưng là anh mất tại tham gia rum từ hồi học cấp 3 (..::LinkinPark::..) giờ sắp đi làm rồi :D )

Còn về vấn đề stock lấy ở đâu thì có 1 nơi rất tốt là deviantart: http://deviantart.com/

BTC nên chú ý !

=Tori=
13-05-2008, 03:37 AM
Uầy, cái này lại giống bên VPTS rồi :hihi:

( Mà nhớ là hồi đầu VPTS có thế đâu :hihi: )

CÁi chuyện ghi là lấy stock ở nguồn nào thì còn được :typing: chứ hỏi ý kiến model xem có đồng ý hay ko thì hơi bị phi thực tế :typing:

Hồi trước Tori cũng từng thắc mắc 1 trường hợp tương tự. Nhưng người ta bảo khi đã post lên mạng thì phải chấp nhận.
Kể ra cũng chả có gì sai. Khi đã post lên để chia sẻ chung thì phải chấp nhận chuyện người ta sự dụng tác phẩm của mình. Miễn là designer có nhớ để ghi tên hoặc nguồn chỗ lấy và ko tự nhận đó là do họ chụp là được.

Tất nhiên là trừ trường hợp photographer đã đăng kí bản quyền ảnh của họ, muốn dùng thì lại liên quan đến tiền nong mua bán, trường hợp này ko nói làm gì. Còn nếu đã free share thì phải chấp nhận thôi.

Thêm 1 cái lí do cho chuyện hỏi ý kiến model mới được post : hầu hết stock là lấy ở mấy web Hàn như soompi, hbrush, diaobudiao v..v.. thế nên cái chuyện xin phép model, ai chứ Tori chả đủ trình độ mà bắn tiếng Hàn với ng` ta :so_funny:

* Tớ nghĩ bạn Kiên nên ghi thêm nguồn vào dưới stock là đủ :D Hoặc cụ thể thì ghi thêm tên của photograhper nữa :D

R a b i D
13-05-2008, 08:04 AM
CÁi chuyện ghi là lấy stock ở nguồn nào thì còn được chứ hỏi ý kiến model xem có đồng ý hay ko thì hơi bị phi thực tế
» hoàn toàn thực tế ! Hãy xem những thành viên deviant art họ ghi nguồn stock đã sử dụng cho tác phẩm của mình (đặc biệt là các tác phẩm photo manipulation).

Hồi trước Tori cũng từng thắc mắc 1 trường hợp tương tự. Nhưng người ta bảo khi đã post lên mạng thì phải chấp nhận.
» Người ta bảo không có nghĩa là mình cho phép người ta sử dụng của mình một cách bừa bãi (tất nhiên trừ trường hợp share free, kể cả share free thì một hành động đẹp là ghi link của họ là đã quá thể hiện Ý THỨC của mình với người khác )

Kể ra cũng chả có gì sai. Khi đã post lên để chia sẻ chung thì phải chấp nhận chuyện người ta sự dụng tác phẩm của mình.
» Sử dụng mà không xin phép và nói đó là của mình thì ! U có khi nào làm một tấm hình xong mà không muốn người ta biết đó là của mình không ! Hãy chú ý khi dùng từ tác phẩm ! ;) ! Stock khác với artwork !

Thêm 1 cái lí do cho chuyện hỏi ý kiến model mới được post : hầu hết stock là lấy ở mấy web Hàn như soompi, hbrush, diaobudiao v..v.. thế nên cái chuyện xin phép model, ai chứ Tori chả đủ trình độ mà bắn tiếng Hàn với ng` ta
» Anh ngữ gần như là ngôn ngữ toàn cầu ;)

Kết lại:
- Với những stock share free thì chỉ cần link tới.
- Với những stock không free thì cần xin phép vậy thôi !

Từ sau khi tham gia một số rum về đồ hoạ của nước ngoài mình mới ý thức được chuyện stock nó quang trọng như thế nào ! Nếu không có người tạo stock thì liệu có cái cho ta làm thành tp của ta ! Hãy biết cảm ơn họ dù nhỏ nhất ^^ ! Và nói thật là từ khi ý thức được việc đó thì mỗi khi muốn tải stock ở kho deviantart's stock về thì mình luôn xin phép tác giả và không quên cảm ơn nếu họ đồng ý !

OK chứ hả :D

Còn VPTS từ sau khi có được bản quyền từ IPB và sự "đăng kí" với adobe thì rules về stock cũng đã ok hơn và đang đi đúng hướng !
Nếu là 1 cuộc thi thì lại càng nên tôn trọng điều này ! ^^
Còn nếu bạn nào nói là như thế thì khó kiếm stock quá thì deviant cũng đã quá khổng lồ ! ;)

Nếu tori nói về chuyện đã đưa hình lên online thì phải chấp nhận ! Vậy thì hãy vô link sau : Click here (http://www.tuyenquangonline.net/showthread.php?t=18434)
Đó là 1 trong một số vụ việc về vấn đề © mà mình vướng phải !

Kasaki
13-05-2008, 08:42 AM
ítock không đẹp thì có quyền yêu cầu đổi không :-s :so_funny:

=Tori=
13-05-2008, 07:53 PM
HÌnh như câu của Tori viết quá dài nên cứ nói 1 đằng thì lại được reply 1 nẻo :so_funny:

Nói chung, cái "Kết lại" của Rabid,ko phải là tôi ko hiểu, với cả bài trước tôi cũng có type rồi. Đọc ko thấy thì thôi.

Còn chuyện " chấp nhận " ở đây tức là chấp nhận việc ng` khác sử dụng stock của mình chỉ kèm theo credit chứ ko qua xin phép. Ví dụ 1 cái ảnh được share qua nhiều 4rum, nếu tôi lấy ở 1 box như box HÌnh ảnh đẹp của HHT chứ ko phải là web của tác giả, ảnh cũng chả ghi gì thì làm sao biết được nó đến chính xác từ chỗ nào. Với cả đâu phải ai cũng có thể liên lạc với tác giả mà xin phép.

* Vụ của Rabid là ông kia chôm chỉa 100 % ấy chứ :chayle: Khác với ý tui nói nha :chayle:

Ế, đừng bắt bẻ chuyện xưng hô nha :"> Nói vậy cho nó chung chung :">

casper
13-05-2008, 10:53 PM
sao hem chơi chủ đề tự do i , cho tự chọn người mẫu , hoặc canh...... , tự nhiên vào nhìn cái stock 1 thấy mặt bà nì chành quá , hem hiền lành tẹo nào :so_funny:

R a b i D
16-05-2008, 11:20 AM
@ tỏi: ý của Rab là như thế đấy :)) ! Chỉ cần creadit "hợp pháp" là ok rồi :">

=Tori=
16-05-2008, 08:34 PM
Thôi sao cũng được. Hiểu nội dung chung là được :chayle:

Dừng vụ này để chuyển qua vụ khác :chayle: :so_funny:

* Mà sao bạn Kiên mãi ko cho thêm cái chữ nguồn hbrush.com vào :rain:

Kasaki
20-05-2008, 05:26 AM
ai dà, đang làm gì trong topic đây :|
khi nào mới có stock 2?
và bắt buộc ai muốn tham gia đều phải làm tất cả các stock sao ạ?

=Tori=
20-05-2008, 07:19 PM
ai dà, đang làm gì trong topic đây :|
khi nào mới có stock 2?
và bắt buộc ai muốn tham gia đều phải làm tất cả các stock sao ạ?

Hết tuần này sẽ có stock 2. Tức là cứ 2 tuần lại có 1 stock.

Ko bắt buộc. Em muốn làm stock nào cũng được.

woooooooooooo chưa thi luôn hã

Ấy có cần thiết phải spam thế này ko? :typing:

XpricelesSx
22-05-2008, 08:11 PM
thì thấy vậy nói thui mà tori sao giận mình lắm hã vậy xin lỗi nha nói thiệt cũng muốn tham gia lắm rùi mình muốn tác phẫm cũa mình làm ra sao thôi nhưng mình xui vì kô có giờ vô hơi nhiều

*Ngọc Hân*
30-05-2008, 08:01 PM
cho tớ hỏi 1 người có đc làm nhiều tác fẩm cho 1 stock hok ^^

Lãng tử cô đơn
31-05-2008, 03:20 AM
Cách vote có thể là chấm điểm từng tác phẩm theo thang điểm 10 có được không? Chứ theo tớ thí dụ có 2 tác phẩm chỉ hơn kém nhau một chút thôi. Nhưng lại khá hơn tác phẩm thứ 3 một vài điểm... Cuối cùng mãi mới vote được... ^^

R a b i D
31-05-2008, 08:09 AM
Theo mình kô nên để chế độ multi vote mà nên để chế độ 1 mem / 1 vote cho 1 tp mà thôi !
Với lại với mỗi tp nên có ghi chú tác giả !

ﻜai
31-05-2008, 08:14 AM
Sao lại ghi chú tác giả ạ ? :hihi:
Nếu ghi chú tác giả...
Và tác giả đó có quan hệ rộng...
Thì... :bay:
Không ghi chú cho nó khách quan :hihi:

R a b i D
31-05-2008, 08:28 AM
@ SAI : nếu 1 người đi thi mà lại dựa vào quan hệ rộng để vote thì theo a người đó nên ở nhà cho lành ! Ít có người nào đi thi, nộp tp xong đi hô hào "này vào vote cho tao đi mày, tao đi thi... đấy" :)) ! a coi thường những đứa như thế :))

ﻜai
31-05-2008, 08:40 AM
Thứ 1 : Ít có chứ không phải không có :so_funny: Mà nếu muốn hô hào thì việc ghi tên tác giả hay không đâu có quan trọng :so_funny:
Thứ 2 : nhiều khi không cần hô hào người ta cũng tự vote cho mình :cr: đơn giản là : ờ thì có quen biết ( hoặc thân thiết ), chả nhẽ lại không vote cho, không vote cho lại sợ sứt mẻ tình cảm thế này thế nọ lọ chai tùm lum từa lưa :so_funny:
Vẫn tồn tại những chuyện như thế :hihi:
Cuối cùng : không ghi tên là xong :D

=Tori=
31-05-2008, 06:18 PM
Sai nói đúng ý :">

Cuộc thi này có thể k có cái giả thiết 1, nhưng như mấy cuộc thi về nhan sắc của các bé, tớ thấy cái kiểu đấy diễn ra phổ biến như cơm bữa. Gửi link ở yahoo kêu gọi bạn bè vote, kèm theo câu dọa " Vote cho tớ đi, tớ yêu các ấy. Ko vote ko iêu/ ko phải bạn " :rain: ĐÚng cái kiểu "ảo" nhá :rain:

Còn cái thứ 2 thì có lẽ là có :D

Kasaki
01-06-2008, 04:01 AM
nói đúng ^^ e tán thành việc k ghi tên tác giả, như thế việc nhận xét và bình chọn sẽ khách wan hơn ^^
nhiều lúc muốn nhận xét cái này, nhưng khi biết tác giả lại ngại ngại :D nên k ghi tên là tốt nhất ^^ vì anh Rabid làm đẹp nên k ngại, chứ như iem làm xấu... người ta nhìn thấy chê nhiều, cũng ngại chứ bộ :|

Lãng tử cô đơn
01-06-2008, 08:37 AM
Chà. Ghi tên thì khổ. Mà không ghi lại mất bản quyền. Hay là cứ ghi vào tác phẩm của mình chữ Meeting the Ideas HHT.com hoặc là đại loại là một cái gì đó nhỉ? ^^

Kasaki
01-06-2008, 09:04 AM
ừ thì mọi người đều ghi thế mà ^^ tớ coi tp của mấy bạn làm stock 2, ai cũng ghi cái đó hết ^^

R a b i D
01-06-2008, 09:54 AM
a cũng làm xấu nhiều chứ Kassaki :-j nhưng tội cái là những cái xấu thì kô post :P :D
---
tình hình là cũng đã ghé 1 số blog xem qua 2,3 tp :D hehe

Lãng tử cô đơn
01-06-2008, 10:00 PM
Ùi ùi ùi. Mong đến ngày xem tác phẩm của mọi người quá ^^

pagman
02-06-2008, 03:28 PM
Rất hay nên mở ra nhiều topic thế này anh em mới có hứng và cũng rất bổ ích để mọi người học hỏi thêm

bebadboy87
22-07-2008, 08:33 PM
Góp ý :

Ở mỗi Topic post các bài dự thi thì trên cùng nên post cái stock để mọi người cùng nhìn và có sự so sánh.

Không phải ai là thành viên cũng theo dõi cuộc thi này từ đầu. Có người chỉ thấy tiêu đề và nhảy vào vote chứ chưa hề xem qua cái ảnh mẫu nên đâu có biết các bạn tham gia thi làm gì với nó.

dòng sông lơ đãng
31-07-2008, 03:11 PM
Vì lý do online nên mình đã post stock 07 trước cho các bạn theo thời hạn là thứ hai :D.

Chúc các bạn vui vẻ và thành công với stock mới :D.

Lan Nhi
10-10-2008, 10:43 AM
LN thấy nên rút ngắn lại thời gian :( 2 tuần lâu quá trời luôn íh :(

kaivn
10-10-2008, 11:46 PM
LN thấy nên rút ngắn lại thời gian 2 tuần lâu quá trời luôn íh
Bạn ơi, đâu phải ai cũng có thể ds ngay được, cứ có stock là bắt tay làm ngạy Với lại thời gian 2 tuần là để sao cho nhìu mem vào chậm hơn có thể cùng tham gia cho đông vui.
Đã trải qua 10 stock rùi ý, nhanh lắm ^^. Có điều vẫn còn đến hơn nửa năm nữa mới kết thúc. Dài hơi thật :D

Kasaki
11-10-2008, 07:57 AM
càng ngày càng ít ngừ tham gia :rain:

*Ngọc Hân*
11-10-2008, 08:30 AM
nhưng mà tình hình này thì các stock sau chắc toàn 1-2 ng` tham ja quá àh

Lãng tử cô đơn
12-10-2008, 08:28 AM
Hay là tớ góp ý nhỏ này. Nếu cảm thấy không hợp thì các bạn bỏ qua nhé. Mỗi tác phẩm dẫu sao cũng phải có tên tác giả chứ nhỉ? :D Tại vì qua đó có thể trao đổi với nhau. Ví dụ như làm tác phẩm này có chỗ này chỗ kia nên để thế nọ thế kia... Trao đổi qua lại như thế có lẽ sẽ thú vị hơn. Hì !

º°¨Lạ¨°º
12-10-2008, 08:38 AM
Tớ thấy Stock đưa ra về cơ bản đã khá đẹp rồi vì vậy nếu chỉnh cũng chỉ chỉnh màu thôi,không kích thích được sự tìm tòi hay cố gắng của người tham gia,nếu như vậy phải gọi là cuộc thi "chỉnh màu" mới đúng :anhPha: tại sao ko đưa ra những stock nhìn ko được đẹp lắm,VD thiếu sáng,mắt đỏ,hình ko được rõ hay có một vài khiếm khuyết,như vậy bắt buộc người tham gia nếu muốn có 1 tác phẩm đẹp phải sửa lại ảnh gốc sao cho đẹp đã :anhPha: như thế vừa nâng cao tay nghề,vừa học hỏi được nhau vì để có 1 bức ảnh đẹp có rất nhiều con đường :D mỗi người đi 1 đường rồi gộp lại mọi người sẽ được học hỏi nhiều hơn :anhPha:

Băng Tước
12-10-2008, 10:09 PM
Lạ không biết đó thôi. Stock xấu thể nào cũng có người kêu ca, chán nản bỏ thi vì chê Stock xấu..

*Ngọc Hân*
13-10-2008, 05:09 AM
nói tóm lại là kiểu j cũng chê đc :so_funny: tại đây toàn dân nghiệp dư thôi mà :hihi: ko trách người ta đc ^^

º°¨Lạ¨°º
13-10-2008, 06:03 PM
Vậy thì còn gì để nói nữa :anhPha: như thế thì chỉ dậm chân tại chỗ chứ đâu có tiến bộ được :anhPha: nghiệp dư học nhiều làm nhiều mới thành chuyên nghiệp được chứ :so_funny:

Băng Tước
13-10-2008, 08:10 PM
Dậm chân tại chỗ vẫn còn may mắn lắm đó Lạ à. Chỉ sợ nó càng ngày càng thụt lùi thôi.. :Ngoc:

*Ngọc Hân*
13-10-2008, 09:05 PM
mà nói chung là cuộc thi này tớ thấy ko công bằng cho lắm ... biết là vote thì theo sở thích mỗi người nhưng mà nhiều người chả biết j về PS, cứ cái nào lấp lánh lung linh nhìn hoa cả mắt là vote luôn :hihi: ... đâm ra cũng nản

Lãng tử cô đơn
13-10-2008, 09:56 PM
Thì người ta thấy đẹp mắt là người ta vote thôi mà :D

º°¨Lạ¨°º
14-10-2008, 07:33 AM
Ngọc Hân:Cái đó cũng chả trách được,đôi khi người ta nhận xét theo cách nhìn nhận của người ta còn hơn cả dân chuyên nghiệp ấy chứ :anhPha: bởi vì nếu bạn biết nghề thì sẽ dựa vào những khía cạnh bạn biết để nhìn nhận,còn người ta ko biết thì nhìn theo cách ko biết của người ta :D Nói chung 1 tác phẩm được coi là đẹp ko phải do những người chuyên nghiệp vote,mà do đa số người ko biết cụ thể nó được xây dựng như thế nào push up nó lên thôi :anhPha:

kaivn
26-11-2008, 06:45 PM
@ : Sau lần thi này, có lẽ nên tạo 1 chủ đề cho mỗi tháng. Ví dụ tháng chuyên về make up, chuyên về blend, vẽ paint ..và mọi người cùng ds tác phẩm kèm viết tut cho tác phẩm ý nhở ? Sau này có tuyển tập tut HHT :D

S a i
27-11-2008, 10:29 AM
Ngọc Hân:Cái đó cũng chả trách được,đôi khi người ta nhận xét theo cách nhìn nhận của người ta còn hơn cả dân chuyên nghiệp ấy chứ :anhPha: bởi vì nếu bạn biết nghề thì sẽ dựa vào những khía cạnh bạn biết để nhìn nhận,còn người ta ko biết thì nhìn theo cách ko biết của người ta :D Nói chung 1 tác phẩm được coi là đẹp ko phải do những người chuyên nghiệp vote,mà do đa số người ko biết cụ thể nó được xây dựng như thế nào push up nó lên thôi :anhPha:

Haha :so_funny:
Cái này nghe buồn cười :so_funny:
Buồn cười nhất là câu : " Nói chung 1 tác phẩm được coi là đẹp ko phải do những người chuyên nghiệp vote..." :so_funny:

º°¨Lạ¨°º
28-11-2008, 10:27 AM
Buồn cười chỗ nào thì nói ra để cùng nhau mổ xẻ :hihi:

S a i
28-11-2008, 02:49 PM
Uh, thì cùng mổ xẻ :”)

Trước khi đi vào vấn đề chính, tớ muốn nhắc đến 1 số vấn đề phụ nho nhỏ như:

Chuyên nghiệp là gì? Như thế nào thì được gọi là chuyên nghiệp? Và họ là những ai?

• Chuyên nghiệp, hiểu theo nghĩa đơn giản nhất là chuyên tâm vào ngành nghề của mình. Ai chuyên tâm làm việc đều có thể gọi là chuyên nghiệp. Khi chuyên tâm và dốc toàn lực vào đó thì thường họ sẽ rất giỏi trong phạm vi ngành nghề của họ.• Chuyên nghiệp là biết cách điều tiết công việc phù hợp với tiến độ và môi trường xung quanh để tạo nên hiệu quả tốt nhất.Hay chuyên nghiệp thể hiện qua tác phong làm việc nhanh nhạy, khoa học kết hợp với việc nắm vững về kiến thức chuyên môn.

• “Chuyên nghiệp bao gồm sự đồng bộ nhất quán từ ý tưởng đến cách thức thực hiện sao cho đạt được mục tiêu đề ra. Đặt mục tiêu là 1 và thực hiện trọn vẹn được 1”.

Bây giờ thì đi vào vấn đề chính, tức là „Đánh giá một tác phẩm nghệ thuật“

• Khi đánh giá một tác phẩm, đối với một người chuyên nghiệp – Tức là những người: được rèn luyện trong một môi trường với đầy đủ điều kiện để phát triển chuyên môn của mình, nắm vững kiến thức chuyên môn, có kinh nghiệm, có năng khiếu,... nói tóm lại là những người rất giỏi – thì người ta có thể nhận xét tác phẩm đó 1 cách toàn diện, đầy đủ và chính xác hơn – bao gồm: ý tưởng, cảm xúc,bố cục, ánh sáng, màu sắc, sắc độ, mức độ nghệ thuật, kỹ thuật thể hiện....

• Còn đối với một người bình thường, khi đánh giá một tác phẩm, người ta sẽ dựa vào sự hiểu biết, gu thẩm mĩ và ý thích riêng của mình để đánh giá ( có nhiều người còn dựa vào tâm trạng ). Tức là sự đánh giá ở đây không toàn diện, không đầy đủ và kém chính xác hơn.

Một số ví dụ cụ thể và thực tế

• Trong một cuộc thi, không thể thiếu thành phần Ban Giám Khảo (BKG) , trong BGK gồm những ai? Là những người có trình độ, có kiến thức chuyên môn, có kinh nghiệm,..vv...nói cách khác là – chuyên nghiệp ( hoặc ít ra cũng phải hơn người bình thường). Để làm gì? Để có những đánh giá chính xác hơn ,có những kết quả chính xác hơn.

• Bạn lướt mạng, đọc báo và bắt gặp đâu đó trong mục Văn hóa / Nghệ thuật cụm từ :“ Tác phẩm được giới chuyên nghiệp đánh giá cao...“. Vầng, nếu nó được giới không chuyên nghiệp đánh giá cao thì chắc hẳn sẽ chẳng có bài báo nào viết về nó :cr:

kaivn
28-11-2008, 07:40 PM
Chắc ý Lạ là 1 trong cuộc thi này có 1 số nick mới vote theo cảm tính thui :D Mà bây giờ còn có :" Giải thưởng do khán giả bình chọn" nữa. Hix. Còn lại phải như Sai nói ^^

S a i
29-11-2008, 01:11 AM
Để cho công bằng thì sẽ có 1 giải cho khán giả bình chọn :cr: nhưng giải BGK trao mới là giải chính :P
Và ngay trong cuộc thi nầy :cr: trong khi 1 TP làm theo TUT ( ai cũng có thể làm đc ) lại được vote nhiều nhất. Tức là ý tưởng, kĩ thuật làm theo người khác, chứ không phải của mình :cr: :-?? Thật buồn cho những bạn khác nhọc công đi tìm stock, tìm ý tưởng...
Tớ đánh giá tất cả các TP khác cao hơn TP 05 !
_________

Tut "Cửa sổ lung linh" (http://www.vietphotoshop.com/forum/index.php?showtopic=13618)

El Kun
29-11-2008, 01:36 AM
Tớ đánh giá tất cả các TP khác cao hơn TP 05 !

Có tp của tớ nữa à :") .... nói chung là ko thích khi mà lại đi thua 1 cái tp đi làm theo tut lắm =.=" ... mặc dù tp của tớ chả fải đẹp =].. nói chung là đã thi thì fải công bằng :so_funny: .. thế thôi ! :dien:

Trang Sassy
29-11-2008, 02:06 AM
Ôi tớ iêu bạn Sai :huglove: Nói đúng nhờ :cr:

Kasaki
29-11-2008, 03:12 AM
ôi bố :huglove:
ra là cái đó làm theo tut :hihi: nhưng con cũng đâu có vote cho nó :-"

ai làm thế :">

kaivn
01-12-2008, 10:33 PM
Uh, tp nhìn thì sẽ biết ngay trình độ và kĩ thuật của người ds mà .Nói thêm chút : dù thế nào thì để có kĩ thuật và sự sáng tạo thì ai cũng có quá trình học theo tut, hướng dẫn của người khác tuy nhiên là vấn đề áp dụng nó 1 cách máy móc, bê nguyên hay sáng tạo thêm thui. Ở đây, trong cuộc thi này tất nhiên phải xét đến những người vote chưa am hiểu về cái đó, họ chỉ nhìn tác phẩm, và làm sao biết được tp đó làm theo tut ?? Cuối cùng :cuộc thi đã đến hồi kết. 1 kinh nghiệm nếu có thể tiếp tục cho những lần thi sau là : cần có 1 BGK ^^ Có lẽ nên dừng việc nói về tp 05 ở đây =.=

S a i
02-12-2008, 10:06 AM
Em không có ý định tạo chủ đề cho mọi người bàn tán về tp 05 =.=" Em chỉ muốn nói về cách đánh giá của mọi người trong cuộc thi này thôi.

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Ý kiến về lần bình chọn cuối cùng để chọn ra người thắng cuộc:

Không biết anh Kiên định post các tác phẩm kiểu gì, nhưng tớ nghĩ lần bình chọn cuối cùng không nên post riêng lẻ từng tác phẩm như những lần trước ( tác phẩm 01, tác phẩm 02, .... ) bởi vì mỗi tác phẩm là 1 hình khác nhau, mỗi cái 1 kiểu, chả có gì giống nhau để so sánh cả - rất khó để bình chọn. Và có thể nói là tác phẩm nào cũng xứng đáng cả, vì nó được bình chọn nhiều nhất từ những stocks trước.
Và mọi người chắc cũng chả lạ gì tác giả của các tác phẩm đó nên tớ nghĩ là lần này nên post theo tên tác giả.
Ví dụ :

Các tác phẩm của Kaivn :

http://i105.photobucket.com/albums/m202/hong_06/Emotions/m076.gif http://i105.photobucket.com/albums/m202/hong_06/Emotions/m073.gif http://i105.photobucket.com/albums/m202/hong_06/Emotions/m066.gif

( Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa )

Các tác phẩm của TearsRiver :

http://i105.photobucket.com/albums/m202/hong_06/Emotions/kantoi.gif http://i105.photobucket.com/albums/m202/hong_06/Emotions/crisp.gif http://i105.photobucket.com/albums/m202/hong_06/Emotions/haha_hammer.gif

( Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa )

Tuy nhiên, không phải tác giả nào cũng có 3-4 tác phẩm :D
Nếu post như thế thì tớ nghĩ là người vote sẽ có 1 cái nhìn tổng thể hơn về những gì tác giả đó đã làm cũng như về tác giả đó ^^
Ai thích phong cách của tác giả nào - hãy vote cho tác giả đó.
Ai thích tác phẩm nào thì vote cho tác giả của tác phẩm đó.
Lần này sẽ vote trực tiếp cho tác giả chứ không phải vote cho tác phẩm nữa :D
Không biết ý mọi người thế nào ? :hihi:

kaivn
02-12-2008, 08:35 PM
Yes,như vậy sẽ đánh giá 1 cách khách quan tổng quát nhất theo trình độ và kĩ thuật của người làm.Anh cũng đang tự hỏi nếu post 14 tác phẩm đều được vote cao nhất theo tuần lên cùng 1 loạt thì....".bởi vì mỗi tác phẩm là 1 hình khác nhau, mỗi cái 1 kiểu, chả có gì giống nhau để so sánh cả - rất khó để bình chọn. Và có thể nói là tác phẩm nào cũng xứng đáng cả, vì nó được bình chọn nhiều nhất từ những stocks trước"
Eo ơi, cái hình minh hoạ kìa ^^ :D