PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cho tớ hỏi về cái Internet :(

*liz*
22-04-2008, 12:22 AM
Đợt trước , tốc độ download về comp của tớ bằng IDM thường thường là 150 KB / sec nhưng dạo này Internet xuông cấp trầm trọng, download chỉ khoảng 20KB /sec , vào web rất chậm và thỉnh thoảng còn bị đứt hẳn mạng nữa :-S. đã reboot lại Pc rồi mà vẫn thế qq
Các bác cho hỏi là như vậy là do mạng Internet hay là do Comp của tớ :-S , mấy đứa ở gần nhà chúng nó vẫn dùng internet như bình thường...... hjx hjx

Có cách nào để cho Internet nhanh như trước đc kô :-S ?!

vinhbietmauxanh
22-04-2008, 02:40 AM
tốc độ dowwnload của máy tính phụ thuộc vào rất nhiều lý do :
- cấu hình máy tính của bạn
-mạng nguồn bạn đang dùng ( FPT, vietel , VNPT VDC...)
-nguồn bạn cần dowwnload (cái bạn cần dowwnload sever nguồn có ổn định ko? hay chỉ là 1 hots free ) :D
-tốc độ download còn phụ thuộc cả vào thời điểm bạn down nữa? nếu bạn down về đêm sẽ nhanh hơn nhiều đấy ,
-tốc độ dowwnload còn phụ thuộc vào dung lượng file bạn down về lớn hay nhỏ nữa đấy
như bạn nói có thể cái IDM của bạn có vẫn đề , bạn thử vào setting/ Control panel rồi remove IDM đi sau đó cài lại bằng một IDM mới hơn xem sao? ==> vào đây dơwn thử bản này xem saohttp://www.internetdownloadmanager.com/idman512.*** ( bạn copy đến chữ idman512 rồi paste vào của sổ trình duyệt web rồi đánh thêm ".*** " sau chữ idman512 )
nếu vẫn ko thấy khá hơn thì bạn thử dowb 1 số phần mềm khác như flashget. hay µTorrent chẳng hạn.
chúc bạn thành công ! có gì LH mình A. tiệp sdt : 0983549784 hoặc YM : sailamvanlaanhfx

*liz*
22-04-2008, 05:40 AM
Hi^^
- Cấu hình máy thì cũng như những lần trước tớ down mà , đâu có thay đổi gì
- Tớ đang ở nước ngoài , cụ thể là Đức mà cái nguồn của tớ những người khác ở gần nhà cũng dùng mà , họ đâu có problem gì đâu.... qq
- Nguồn tớ cần download thường rất ổn định vì hầu như toàn down ở homepage của trương trình cần cài đặt
- Thời điểm thì down thử mấy lần vào các time khác nhau nhưng vẫn thế qq ( với lại ở đây là Internet nhà tớ bị sụt hẳn , như khi vào web thì rất lâu và kô nghe nhạc online trên Youtube đc...... >_< )
-Cái IDM của tớ cũng down từ homepage của nó , bản 5.12 build 8

Cái Internet nhà mình nó như thế này :-S
http://i127.photobucket.com/albums/p127/Tran_Linh92/Unbenannt-1.jpg

raymone
22-04-2008, 01:35 PM
Nếu cả nguồn và đích đều ổn định và trong trạng thái tốt thì bạn kiểm tra lại dịch vụ cung cấp đường truyền của bạn. Trước khi kiểm tra với dịch vụ bạn có thể check tốc độ của đường truyền trước như sau :
start -> run -> cmd : enter => ping google.com (nếu time > 300ms thì đường truyền có vấn đề).

Hoặc ping bất kỳ nào trang web bạn thường xuyên truy cập nếu time báo > 300ms thì thật sự đường truyền của bạn của vấn đề nên liên lạc với nhà cung cấp để khắc phục.

kaivn
22-04-2008, 04:05 PM
Tất cả những vấn đề trên hoặc có thể khá đơn giản, xem lại đầu cắm dây mạng hoặc đường dây mạng của bạn, lần trước tớ bị phát hóa ra là chuột cắn :)

*liz*
23-04-2008, 12:06 AM
/ jaymone : vay thi dương truyen nha to có vấn đề thật rồi.... tốc độ vào goooolge.com có 182ms...... qq
/kaivn : cai day cắm mạng với đường giây mạng mà bị chuột cắn thì phải đứt hẳn net chứ..... của tớ là Internet chay cham thôi ^^
Thanks các bác nớ :X:X

vinhbietmauxanh
23-04-2008, 02:44 AM
hjx hóa ra bạn ở nước ngoài , vậy xin hỏi bạn download cái gì mà lại chậm thế , hay down bất cứ cái gì cũng chậm , thường thì nếu bạn ở nước ngoài mà down những phần mềm hoặc file... gì đó ở trong nước thì sẽ rất chậm , vì sever ở vn ko được ổn định lắm >"< , nếu lướt web mà cũng chậm thì mạng cung cấp của bạn có vấn đề hoặc máy tình của bạn cấu hình quá thấp , cho tớ xem cấu hình máy của bạn nèo.
đây là cấu hình mấy tính của tớ nè :http://files.myopera.com/linhtun/albums/192448/112.jpg

hacker4a
24-04-2008, 03:23 PM
Thế này... Thật ra thì ở nước ngoài mỗi người đăng ký dịch vụ khác nhau... (tốc độ download á)...
bạn đóng thuê bao 1 tháng là bao nhiêu..
Thường thì nếu bạn đăng ký dịch vụ download 3MB\s thì khác. mà 1MB\s thì khác...
Mình thấy Loại hình 1 MB\s là chỉ tồn tại trong thời gian đầu thôi... từ từ về sau thì nó tụt dần đến khoảng 250 - 200 KBKB\s... khắc phục thì chỉ có liên lạc complain tụi quản lý thôi.... Còn máy tính thì chả có problem j đâu...

@vinhbietmauxanh: ur comp còn íu lắm á. Update lên đi.... Mình đang tính update máy mình nè... mua lại hok..bán rẻ cho..

bebadboy87
24-04-2008, 03:56 PM
Mạng ở đâu mà chả thế, làm gì có bao giờ được dùng tốc độ thực mà lúc đăng ký được xem ở hợp đồng đâu. Có chăng thì nó chỉ duy trì trong khoảng thời gian 1-2 tháng đầu sau khi lắp đặt...... còn về sau thì nó xụt xùi là chuyện bình thường.

Nên suy nghĩ thoáng một tí là rất ít phần mềm hay các vấn đề ở máy gây nên chuyện sụt mạng này..... nguyên nhân hầu hết là do chính phía nhà cung cấp mạng thôi.

Nếu muốn dùng tốc độ cao thì đăng ký gói dịch vụ cao vào, rồi khi dùng nó xụt xuống là vừa :D Nói vui thôi nha ^^

vinhbietmauxanh
25-04-2008, 02:32 AM
hjx intel core 2 2.0 ram 2G
thoai hem giam nang cap nua dau với tui thế cũng ổn lắm òi

raymone
25-04-2008, 02:58 AM
Thế này... Thật ra thì ở nước ngoài mỗi người đăng ký dịch vụ khác nhau... (tốc độ download á)...
bạn đóng thuê bao 1 tháng là bao nhiêu..
Thường thì nếu bạn đăng ký dịch vụ download 3MB\s thì khác. mà 1MB\s thì khác...
Mình thấy Loại hình 1 MB\s là chỉ tồn tại trong thời gian đầu thôi... từ từ về sau thì nó tụt dần đến khoảng 250 - 200 KBKB\s... khắc phục thì chỉ có liên lạc complain tụi quản lý thôi.... Còn máy tính thì chả có problem j đâu...

hiểu biết kém cỏi, bên EURO làm như cùi bắp giống VN mà cable 3mbps :xao: . Cable của bọn Châu Âu bèo lắm cũng đã 20mbps :rang: max 100mbps. Chỉ có VN cùi bắp mới lèo tèo vài mbps.
Vác mấy con dòng E ra khoe của à?

blood_omen
30-04-2008, 09:00 AM
hiểu biết kém cỏi, bên EURO làm như cùi bắp giống VN mà cable 3mbps :xao: . Cable của bọn Châu Âu bèo lắm cũng đã 20mbps :rang: max 100mbps. Chỉ có VN cùi bắp mới lèo tèo vài mbps.
Vác mấy con dòng E ra khoe của à?

Mbit hay Mbyte :D :D :D :D :D

raymone
30-04-2008, 02:57 PM
Mbps : megabit per second
MBps : megabyte per second
Cho câu hỏi củ chuối
byte = 8 bit
anything else ?

dòng sông lơ đãng
02-05-2008, 03:18 AM
@ raymone:Tốc độ của đường truyền internet luôn luôn được đo bằng bite per sec chứ không bao giờ đo bằng Byte. Hơn nữa đúng như bạn hacker4a nói ở châu Âu họ có rất nhiều gói dịch vụ và rất nhiều công ty cung cấp dịch vụ chứ không phải như ở VN chỉ có vài ba công ty cung cấp dịch vụ. Họ có nhiều gói dịch vụ cho mình lựa chọn, cable, cáp quang, wifi, ADSL, G3, G4... và những gói dịch vụ đó cũng có tốc độ và bandwidth cho người sử dụng. Và chắc chắn là như thế đầu tiên luôn luôn nhanh với tốc độ thực nhưng sau đó không biết do nhà cung cấp tự điều chỉnh hay do phần cứng mà sử dụng có vẻ chậm hơn.
Người Thanh Niên Chân Thật

raymone
02-05-2008, 06:06 AM
@ raymone:Tốc độ của đường truyền internet luôn luôn được đo bằng bite per sec chứ không bao giờ đo bằng Byte. Hơn nữa đúng như bạn hacker4a nói ở châu Âu họ có rất nhiều gói dịch vụ và rất nhiều công ty cung cấp dịch vụ chứ không phải như ở VN chỉ có vài ba công ty cung cấp dịch vụ. Họ có nhiều gói dịch vụ cho mình lựa chọn, cable, cáp quang, wifi, ADSL, G3, G4... và những gói dịch vụ đó cũng có tốc độ và bandwidth cho người sử dụng. Và chắc chắn là như thế đầu tiên luôn luôn nhanh với tốc độ thực nhưng sau đó không biết do nhà cung cấp tự điều chỉnh hay do phần cứng mà sử dụng có vẻ chậm hơn.
Người Thanh Niên Chân Thật
Chào NTNCT
bạn có để ý bài viết ở phía trên của mình ko?

mbps
phần ở dưới là giải thích cho câu hỏi củ chuối

Mbit hay Mbyte

mình đồng ý với bạn rằng có nhiều hình thức cho khách hàng lựa chọn để có tốc độ phù hợp với túi tiền.Nhưng thế nào thì bên chất lượng bên Châu Âu cũng hơn hẵn ở VN.Nhưng dù ở đâu thì khách hàng cũng chỉ sử dụng được 85% -90% băng thông đã đăng ký, rất ít khi đạt hiệu năng 100% (có rất nhiều lí do nhưng về cơ bản là do nhà cung cấp dịch vụ)

dòng sông lơ đãng
02-05-2008, 06:43 AM
Mình đồng ý với ý kiến của bạn là internet ở VN có đường truyền lởm hơn ở bên này. Và chuyện băng thông là có một số lý do theo như mình biết thì một trong số các lý do đó là, một số nơi họ không tính 1Gb bằng 1024Mb mà họ tính 1Gb = 1000Mb.

raymone
02-05-2008, 06:52 AM
Nói chung thì bên dịch vụ cung cấp sao thì biết vậy cho dù có kiểm chứng kiện cáo thì bản thân khách hàng chịu thiệt thòi mà thôi (các điều khoản ràng buộc trong hợp đồng điều có lợi nghiêng về phía dịch vụ :D)