PDA

Xem đầy đủ chức năng : Em chẳng có gì đâu...em chỉ thế này thôi

si c'était vrai
20-04-2008, 12:54 AM
Mỗi cơn gió là một cồn cào thổi giữ tim đau. Và cỏ . Và mưa ... Và ngàn lời không thể nói ... Nếu đã yêu không ai người có lỗi ... Mùa đã xa và tay cũng đã rời ...

thăm thẳm phía chân trời là ngàn nỗi chơi vơi , em đặt lần nữa lên toan - cố họa nỗi nhạt nhòa xa vắng, dập xóa tàn canh mà không sao gọi được thành tên những ắng lặng ... cao quá trên kia đâu là dải ngân hà ... đâu đấy quanh ta những ám ảnh ngân nga...những câu hát cũ...những con đường xưa cũ... có những điều tưởng chừng như quá nhỏ ...đủ làm tinh tú thức cả đêm dài ...

này là bình minh . này là ban mai . này là ước mong mai là một ngày mới ... đến sỏi đá còn tìm về nguồn cội ...khi biết mặt trời lên trong ngày phán xét cuối cùng ...

"Em chẳng có gì đâu ...em chỉ thế này thôi" ... những giấc mơ đêm lạc trong khu rừng kim miền ôn đới ... tuyết tháng Tư ...tuyết của miền nhiệt đới ... lất phất bay trong hoang hoải cát trắng biển chiều ... lất phất bay trên sa mạc bão cát lạc xiêu ... lất phất bay trên mặt hồ đóng băng thiên nga chết vùi trong gió lốc ...lất phất bay ngang mặt người lữ hành lê bước trong đêm thảo nguyên khó nhọc ... lất phất bay nơi mây vần vũ trên đỉnh sơn tình ... Và những hạt tuyết nào bay quá nhanh, chấp chới mê em không sao bắt kịp , ngồi bệt trên thềm nghe trăng đếm nhịp, câu ối a tình đà như thuyền lá qua sông ...

thề với người rằng chẳng ngóng chẳng mong ... nguyền với tình rằng chẳng thương chẳng nhớ ..đẩy đò dọc sang ngang ngại gì sóng cả ... ngồi mũi thuyền nhờ gió thổi khúc tương tư ...

Sáo rằng...phóng khoáng là đây...trăng lạnh cũng là đây ...

...

si c'était vrai
20-04-2008, 03:10 AM
Lần tới mình gặp nhau chắc sẽ là giữa đỉnh mùa hè nắng chói ,anh có quản ngại ngần mà chẳng thể đến gặp em ? Lần tới mình gặp nhau lời yêu có còn mềm? Hay tình sẽ lạc tình giữa một vùng cỏ bạt ngàn xanh là cỏ. Chiều héo úa. em lại mông lung rồi...

Vu vơ kia em ngỡ chạm tới tận đỉnh trời ,buộc lại miên man sao những ước mơ còn dang dở . Đêm oà vỡ ,lóng lánh rơi trên giấc mộng đêm hè. giấc ngủ em thiếp đi trong cõi mê. an yên thôi đừng níu lại những lời tình day dứt , ru những thét gào nín câm và nằm êm sâu trong vòm họng. trần gian xoá hết nợ nần

em vẫn tự coi mình là kẻ vô thánh vô thần.đâu biết một ngày tình yêu cũng trở thành một đức tin hay là một cơn đau buốt nhói ,lại tự dỗ mình yêu - không - có - tội. em sám hối ,em lầm lụi ăn năn - lại tự nhắc mình thêm yêu - không - phải - lỗi - lầm.

ngủ yên nào
tình yêu
biết không
!
đừng chơi trò chơi trốn tìm một mình em và em nữa ! em dỗ dành mình thêm một trăm lần có lẻ - nỗi nhớ vẫn cứa vào tim trật trầy.

Này là trời xanh phủ những bức rèm mây , này là gió ngút ngàn trên những cánh đồng chiều cỏ úa

hẹn nhau chiều mùa hè ,có thể yêu và trở thành có đôi có lứa. hoặc lại lạc nhau và chấp nhận thân phận của đơn côi. em - dám - cô - đơn để một ngày có đôi. hoặc là anh - hoặc là - không - ai - nữa - cả . em sẽ đi tới muôn nẻo đường xanh xa lạ. Hẹn anh ngày đó đón em về... đón cả tình yêu vẫn đang ngủ quên trong cõi mê...

si c'était vrai
22-04-2008, 05:12 PM
*

chỉ vừa mới gọi tên thôi

trái tim lạc điệu

tình rơi lạc tình

để yêu

em phải một mình

đế yêu

tình phải là tình lặng câm

ngàn lần khóc với âm thầm

ngàn lần đổ tại

duyên gần duyên xa

tóc buồn tóc cứ dài ra

tình buồn

tình cứ la đà khói sương

đừng yêu em nữa là hơn

buông em ra

để nỗi buồn nở hoa

mai sau dưới ánh trăng xa

em ngồi đếm lá

gửi qua cõi tình

si c'était vrai
20-07-2008, 08:19 PM
Một

*

Anh nói với em rằng anh yêu em
Em cũng nói với anh rằng em yêu anh
Và thế là chúng ta có tình yêu.

*

Khúc dẫn nhập tươi sáng nhưng ngắn ngủi và nhạt dần,nhường chỗ cho giai điệu nhẹ nhàng nhưng bí hiểm,ẩn chứa một nỗi buồn man mác.

*

Người ta không thể yêu hết thảy tất cả mọi người .
Cho nên được yêu người mình yêu đã là may mắn lắm rồi.

*

Con người dường như đi tìm lại chính tâm hồn mình hòa vào khoảng không yên

*

Nhớ .
Nhớ lắm.
Nhớ từng ngày
Nhớ từ phút
Chỉ có điều

Cảm giác lâng lâng của khúc nhạc dạo đầu biến mất khi lời tự sự cất lên,như giải bày uẩn khúc

*

Em không thể chạm vào anh
Và anh cũng không thể làm như thế với em

*

Hai

*

Giọt âm thanh lóng lánh mang dáng dấp của những phút giây yên ả thanh bình sau cơn giông bão

*

Chiếc xe đạp lăn bánh chầm chập trên con đường .
Những hàng cây
Những tán lá

*

và bắt gặp một khoảnh khắc nhẹ nhàng

*

...những vòm xanh lao xao sau mưa

*

Khúc biến tấu bỗng mang đến một tông nhạc khác thường,tuy nhẹ nhàng nhưng căng thẳng

*

như là lâu lắm rồi
anh không đến trong giấc mơ
vậy mà hôm nay
người đến.

*

Những câu nhạc dài hơn,nhanh hơn,dồn dập hơn,tạo ra một không gian rộng lớn hơn .Người ta có thể nhìn thấy những ngọn sóng cuồn cuộn dâng lên cao trào

*

Có nhữngi nhớ nhung ăn mòn một ngày ,vượt quá ranh giới của thói quen.
Mở mắt
Nín thở
Sững sờ khi thấy mình
Vẫn còn sống

*

Ba

*

Những thanh âm mạnh mẽ trở nên im bặt. Nhường chỗ cho những giọt âm thanh sóng sánh va vào nhau,run rẩy. Bí hiểm.

*

Sự vắng mặt của anh hóa ra lại khiến cho sự hiện diện của anh càng lớn hơn trong em.

*

hình ảnh những kị mã chạy vào rừng sâu âm u tàn úa . Khúc hợp âm dâng đến cao trào ,cuồn cuộn như thác đổ xuống. Những nốt nhạc như muốn theo quãng chạy mà vút khỏi cây đàn

*

Đi được quãng 3/4 rồi thì đột ngột dừng . Nhưng cảm xúc ko đến nữa...

si c'était vrai
24-07-2008, 09:35 PM
Có những chiều nghiêng phố vào đêm
Con chim nhỏ đậu ngoài thềm thôi không hát nữa
Ghế đệm nâu, ngụm cà phê nhấp dở
Quyển sách màu xanh nghiêng giấc mộng trầm mềm

Có những tiếng cười trẻ thơ nghiêng hạnh phúc vào em
Mùa yêu ngoảnh lại một thoáng nhìn xanh biếc
Níu thời gian trong chiều nghiêng nuối tiếc
Câu thơ nào còn thả giấc mộng bay

Có những hạt mưa nghiêng xa vắng vào tay
Tháng bảy em chở đầy xanh xao và cơn cớ
Những ngước mắt buồn long lanh òa vỡ
Một chút hoang đường - một chút nhớ cho anh

Có những nỗi buồn nghiêng tình yêu
vào câu hát mỏng manh
Không trả lại phố một dòng sông lơ đãng
Không trả lại mùa thu một màu hoa lỡ hẹn
Không trả lại anh về em

Có những dịu dàng nghiêng nước mắt vào tim
Gọi lại tên mình bằng xác xơ và mục rỗng
Mưa vẫn bay nghiêng về đời biển rộng
Tim em nghiêng về bên anh...

si c'était vrai
06-09-2009, 09:23 AM
Trên đời này, sẽ có một người, vì một người mà dám chiến đấu với phần còn lại của cả thế giới
Và trên đời, sẽ có một người , là phần còn lại của cả thế giới , với một người

Cay mắt quá
Đắng lòng quá
Yếu đuối quá
...

Mọi lời đồn sẽ trôi qua trong bảy bảy bốn chín ngày thôi , nhỉ Ki chan

Phong Linh
06-09-2009, 10:42 PM
Nơi này mùa mới bước vào
Trắng mờ mắt phố xanh xao những ngày

Nhỏ ạ, hôm qua tôi đi lang thang phố với Dũng. Ban đầu, chỉ là cậu ấy đến mang cho tôi con chuột máy tính vì con của tôi bị cà giựt lên cơn [xin lỗi cho cái mớ ngôn từ...]

"Lượn không?"
"Đi"

Thế là tếch một cái, bọn tôi đã lang thang với nhau ở tận "đường Cổ Ngư ngày ấy" , ăn kem và kể chuyện. Dũng bảo ko online trong HHT nữa vì bận làm full time rồi , tôi lại nhớ lời nhỏ nói về mạng ảo quá , 2 người là bạn thân nhất của tôi nơi đây, tự dưng tôi cũng muốn rũ áo luôn...

Bọn tôi cùng nhau đi lượn, ngắm trẻ con chơi đùa tíu tít trong Lăng, trò chuyện bao điều linh tinh ngớ ngẩn. Tình bạn ấy gần 4 năm rồi vẫn chẳng thấy khác đi. Thực lòng tôi luôn nghĩ Dũng là 1 tên bạn thân, chơi rất được của mình , thế mà những câu chuyện tình cảm của cậu ấy, tôi lại không mặn mà quan tâm lắm... Tôi chỉ thấy yêu đương là thứ tình cảm mong manh , và bạn bè như kiểu của tôi , của nhỏ, của Tím ấy, bền vững với nhau tận 4 năm trời [ và bao thời gian trong thì future nữa ]

Hai đứa xem cảnh hạ cờ , thực ra là tôi đòi Dũng, vì bao lâu rồi, hơn chục năm tôi đâu có xem lại cảnh ấy , từ khi còn là đứa trẻ con lít nhít luôn ý... Gì mà hắn bảo tôi : Có một đàn bồ câu bay ra từ cột cờ , rồi thì có cả tiết mục bắn súng của các chú bộ đội. Nghe kể mà tôi cứ liên tưởng đến cái đề tài... chiến tranh và hoà bình ấy :so_funny: Thật là dễ dụ, ở cái tuổi này mà vẫn thế cơ à =))

Nhỏ này, HN vào thu , đọc hai câu thơ nhỏ viết tôi lặng đi một hồi, cái lặng như thể đọc hai câu thơ xa lắc của Cô dâu mới viết ý. Có một lần , tự đặt cho nhỏ là "Hà Nội Ngoan" rồi kể cho 1 ai đó mà nhỏ cũng chẳng quen : "Hôm nay em từ nhà con bé Hà Nội ngoan về... "

Thời gian trôi buồn thật
Thế giới mạng này có hư ảo quá không?