PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hoc Tieng Han

tinhyeulamaimai
11-04-2008, 04:50 PM
:wavey: Xin chào tất cả các ban có cùng sở thích hoc tiếng hàn như minh.Ai có tài liệu jif hay gửi cho mình với nhe.Thank cac bạn trước nha.:timvo:

hongnhiem
11-04-2008, 09:12 PM
bài 1: Xin chào

http://hanquocngaynay.com/admin/upload/video_upload/BAI001.wmv

bài 2: Giới thiệu tên

http://hanquocngaynay.com/admin/upload/video_upload/BAI002.wmv

안 녕 하 세 요? 저 는 Vũ Thanh Hương 입 니 다 ( an nương ha xê iô? chơ nưn Vũ Thị Thanh Hương im ni tà )

Xin chào các bạn, tôi là Vũ Thanh Hương, người hướng dẫn chương trình học tiếng Hàn Quốc hôm nay.

Trong bài học trước, chúng ta đã học 2 mẫu câu thường xuyên được sử dụng khi chúng ta gặp một ai đó.

Thứ nhất là câu chào 안 녕 하 세 요 ?

Và thứ hai là câu giới thiệu tên của bạn với một ai đó ví dụ như :Hương 입 니 다.

Các bạn có phát hiện thấy điều gì hơi lạ trong câu chào của tôi vừa rồi không?

Nó hơi chút một chút so với bài học hôm trước

Tôi thêm chủ ngữ 저 는 ( chơ nưn )vào trước tên của tôi

và hôm nay chúng ta sẽ học cách diễn đạt này.

Chúng ta cùng xem phim để xem chủ ngữ đó được sử dụng như thế nào.

마 이 클 : 안 녕 하 세 요? 저 는 마 클 찬 입 니 다

김 민 욱 : 안 녕 하 세 요? 저 는 김 민 욱 입 니 다

만 나 서 반 갑 습 니 다.

마 이 클 만 나 서 반 갑 습 니 다.
(ngồi xuống ghế, xuất hiện 이 수 지

마 이 클 đứng dậy chào 이 수 지

이 수 지 (cúi đâù)

안 녕 하 세 요? 저 는 이 수 지 입 니 다.

마 이 클 (cúi đầu)

안 녕 하 세 요? 저 는 마 이 클 찬 입 니 다.

만 나 서 반 갑 습 니 다.

(마이클 làm cử chỉ mời 이수지 ngồi và tất cả cùng ngồi xuống)

Cách nói họ sử dụng hôm nay hơi khác so với cách chàolần trước, đúng không các bạn?

Bây giờ chúng ta hãy cùng ôn lại phần vừa học.

Điều đầu tiên là cách sử dụng 주 어(chủ ngữ) 저 는 . để giới thiệu tên của bạn với một ai đó. Ta có mẫu câu: 저 는 + (tên) + 입 니 다.

Và thứ hai là cách nói cho một người nào đó biết rằng bạn rất vui được gặp họ.

Trong tiếng Hàn Quốc, cụm từ này là: 만 나 서 반 갑 습 니 다.
( man na sơ pan cáp sưm ni tà )
Chúng ta cùng học từng cách nói này. Mời các bạn nhắc lại những câu sau theo cô 지 승 현.

마 이 클 찹 입 니 다

기 민 욱 입 니 다

이 수 지 입 니 다

입 니 다và tôi H­ương 입 니 다

Tôi hy vọng các bạn đã nhớ hết những mẫu câu này.Tiếp theo, chúng ta sẽ thêm 주 어 (chủ ngữ) vào những mẫu câu này.

Như các bạn nhìn thấy trong phim

Chúng ta có thể thêm chủ ngữ 저 는 ( chơ nưn ) vào trước cụm từ đó Chắc giờ đây các bạn muốn biết 저 는 có nghĩa là gì phải không?

Vâng, 저 는 có nghĩa tương đương với "tôi" trong tiếng Việt. Và “tôi” chính là chủ ngữ trong câu nói này

Trong văn nói của tiếng Hàn , họ thường là không sử dụng chủ ngữ .

Nhưng thêm chủ ngữ 저 는 câu nói sẽ chuẩn mực và chính xác hơn. Chúng ta cùng luyện tập thêm một số câu có sử dụng chủ ngữ 저 는

Mời các bạn theo dõi .

저 는 마 이 클 찬 입 니 다

저 는 김 민 욱 입 니 다

저 는 이 수 지 입 니 다

저 는 입 니 다

저 는 입 니 다

Cách diễn đạt thứ hai chúng ta học hôm nay là 만 나 서 반 갑 습 니 다.

Câu này có nghĩa là: Tôi rất vui được gặp bạn

만 나 서 ( man na sơ )có nghĩa là vì được gặp và

반 갑 습 니 다 ( pan cáp sưm ni tà )có nghĩa là vui mừng

만 나 서 반 갑 습 니 다

Khi bạn gặp một ai đó, bạn nói xin chào rồi giới thiệu với họ tên của bạn và sau đó bạn có thể nói bạn rất vui khi được gặp họ. Và bây giờ, chúng ta hãy nhắc lại tất cả các câu sau

1. 안 녕 하 세 요 기 민 욱 입 니 다 . 만 나 서 반 습 니 다.

2. 안 녕 하 세 요 이 수 지 입 니 다. 만 나 서 반 갑 습 니 다.

3. 안 녕 하 세 요 마 이 클 찬 입 니 다. 만 나 서 반 갑 습 니 다.

Hầu hết tên của người Hàn Quốc bao gồm 3 chữ. Vd như tên của các nhân vật trong bài hội thoại 기 민 욱. 이 수 지.

Chiếm phần đông dân số Hàn Quốc là những người họ Park, Lee, Kim. Và giống như tiếng Việt, tên của người Hàn Quốc được viết theo thứ tự “Họ và tên”. Ví dụ trong cái tên

김 민 욱thì 김 민là họ còn 욱 là tên.

Đôi khi “họ” của người Hàn Quốc được cấu thành bởi 2 chữ. Tuy nhiên, những họ như vậy chỉ chiếm một tỷ lệ nhỏ.

Tiếng Hàn và luyện phát âm

Bây giờ chúng ta sẽ đến với phần các nguyên âm và cách phát âm trong tiếng Hàn.

Tiếp theo bài học trước, hôm nay chúng ta sẽ học nguyên âm "ㅓ" (Ơ )

Mời các bạn nghe cô 지 승 현phát âm nguyên âm này

어/ 어/ 어/ ( Ơ )

Chúng ta hãy xem cách viết nguyên âm trên

Đầu tiên là từ trái sang phải…rồi từ trên xuống dưới. Mời các bạn đọc nguyên âm này.

어 어 어

Cũng giống như với nguyên âm 아, chúng ta viết nguyên âm này phía bên phải của phụ âm. Mời các bạn làm quen với một số từ có nguyên âmㅓ

어 머 니 (2 lần) Mẹ ( Ơ mơ nì )

거 미 : Con nhện

저 : Tôi

Phụ âm '이 응' kết hợp với nguyên âm 'ㅓ" thành ch÷ '어'

Phụ âm '기 역' kết hợp với nguyên âm 'ㅓ' thành ch÷ '저'.

Và phụ âm '지 읒' kết hợp với nguyên âm 'ㅓ' thành ch÷ '저'

Nguyên âm 'ㅏ' cũng xuất hiện trong câu chào chúng ta vừa học hôm nay.

어 머 니 어 머 니

거 미 거 미

저 저

Luyện tập và kết thúc

Hôm nay, chúng ta đã học cách sử dụng để giới thiệu tên mình với ai đó

Chúng ta cïng ôn lại mẫu câu này một lần nữa

저 는 지 승 현 입 니 다

Và chúng ta cũng đã học cách nói với ai đó rằng chúng ta rất vui được gặp họ

.

Câu nói này là

만 나 서 반 갑 습 니 다

Chúng ta cũng xem phim để ôn lại bài vừa học

Hẹn gặp lại các bạn trong bài học tiếng Hàn Quốc lần sau. Tạm biệt

안 녕 히 계 세 요.

Kết thúc

Ah` các mod thông cảm cho hén..mình có chương trình học tiếng Hàn online nhưng tới hơn 40 bài ..ko phải cố ý gởi nhiều lần đâu...

Haibeo
15-04-2008, 06:11 AM
Xin chào tất cả các ban yêu thich môn học tiếng Hàn! học tiếng hàn trên online tôi phải vao địa chỉ như thế nảo

Rabbit193
15-04-2008, 09:44 PM
hongnhiem ơi, bạn post như thế xem khó hỉu lắm.Tôi có 1 quyển sách ở nhà, dạy tiếng hàn nhưng thấy nó thế nào í, khó hỉu lắm, thấy cách phát âm cũng ko giông trên phim. Chẳng bít học tiếng hàn ở đâu cả, tôi cũng thích tiếng Nhật nữa, nhưng tìm mãi chẳng thấy trang nào để học, dịch, phát âm.. tiểng hàn tiếng Nhật cả, chán

Xin chào tất cả các ban yêu thich môn học tiếng Hàn! học tiếng hàn trên online tôi phải vao địa chỉ như thế nảo
bít chít lìn đó bạn:meo: , tôi cũng đang mún bít đây:meo: :meo: :meo: :meo:

hoangtu999
16-04-2008, 12:02 AM
http://hanquocngaynay.com
bạn vào đây học , nó từng chiếu trên tv rồi đó , bài học thì ở dạng video hoặc file.doc để xem trên máy , have fun !

hongnhiem
18-04-2008, 01:32 AM
to Rabbit193 : cái nì mình hem có rành đâu...tại đó là chương trình online..người ta dạy như vậy mà...còn trong sách thì nó phiên âm cho mình đọc có nhiều cái hơi lệch 1 chút..
to haibeo: bạn hoangtu đưa link rồi đó...bạn có thể vào đó học

Brat_votinh
19-04-2008, 04:40 AM
chào các bạn
rất vui lòng giúp các bạn về phần tiếng hàn
nêu các bạn không chê bai hãy liên lạc với mình, mình sẽ giúp các bạn yeu thich tiếng hàn học và nghe nhạc hàn , với khả năng của mình có thể
Điều đầu tiên là máy tính các bạn phải có phông tiếng hàn , nếu không có phông tiếng hàn , bạn có thể học cách cài đặt ở ngoài có HD
안 녕 하 세 요
만나서 반갑습 니다.
chào các bạn
rất vui được gặp các bạn

Brat_votinh
19-04-2008, 04:46 AM
Bạn muốn vào 1 địa chỉ web nào đó bạn chỉ việc đanh tên cua trang web đó vào ,và tìm đến phần học tiếng hàn là ổn thui
mình có 1 trang web ở đay có chỉ rất cụ thể để học tiếng hàn các bạn có thể vào đó để học và post bài yeu càu , với điều kiện là thành viên của diễn đàn đó mới có quyền post bài
các bạn sẽ được giúp đỡ 1 cách tối đa ở đây

http://huongtinhyeu.net/hty/index.php?board=76.0
chcus các bạn vui vẻ

dobi
25-04-2008, 07:36 PM
chào các bạn mình cũng rất thích học tiếng hàn mình thì mới học thôi nên không bit nhiều lắm nhưng mình thấy học tiếng hàn rất hay nhưng khi mình phát âm thì không được tốt cho lắm bạn nào bit cách phát âm chuẩn xác nhất xin chỉ giáo

flamini
10-05-2008, 02:51 AM
chào các bạn tôi mươn hoc tiếng hàn ma ko vào được trang nào cả ai bit chi tui voi