PDA

Xem đầy đủ chức năng : sinh học 6

Daisuke Niwa
05-04-2008, 02:10 PM
mọi người giúp em làm chuỗi thức ăn có 6 mắt xích với!Em có làm được 1 chuỗi,mọi người thấy điểm nào vô lý thì chỉ ra cho em nha:
lúa->bọ rầy->nhện->cóc->rắn->diều hâu

tiểu_muội_muội
05-04-2008, 03:47 PM
chuối thức ăn có 6 mắt xích, nghe cũng ko hiểu lắm, nhưng mà cái VD thì cũng hiểu sơ sơ :D

lúa->bọ rầy->nhện->cóc->rắn->diều hâu
có phải là bọ rầy ăn lúa, nhện ăn bọ rầy, cóc ăn nhện...phải ko :D
rắn ăn cóc hả :D
lá -> sâu -> gà (con) -> chuột -> rắn -> chồn măng gút
sâu ăn lá, gà con ăn sâu (gà mẹ cũng ăn :so_funny:) chuột lại ăn gà con (cái này hình như nó chỉ cắn thôi thì phải :D), rắn ăn chuột và cuối cùng thì con chồn mangút nó ăn con rắn :D

hình như ko đc chặt chẽ lắm :D

Daisuke Niwa
05-04-2008, 04:00 PM
lá -> sâu -> gà (con) -> chuột -> rắn -> chồn măng gút
chuột ăn gà hả chị?:D Em cũng hok rành lắm,em cứ tưởng chuột ăn lúa:D
Rắn ăn cóc!Trăn ăn được hươu thì rắn ăn được cóc(hok bik nó có bị ngộ độc hok:so_funny:)
Em chỉ phân vân ở chỗ nhện có ăn được bọ rầy hok thui!:D
Dù sao cũng cảm ơn chị đã giúp đỡ:huglove:

storm_desert
05-04-2008, 04:20 PM
lúa---> chuột---> mèo---> người 1---> hổ----> người 2:so_funny:

storm_desert
05-04-2008, 04:27 PM
lúa -> cào cào ->thằn lằn->gà->cáo->hổ
muỗi-->thằn lằn---> mèo--->sói---> hổ----> người:so_funny:

tiểu_muội_muội
05-04-2008, 04:31 PM
hổ ăn cáo?...có hông :rain:
nhện ăn đc bọ rầy hay ko chị cũng chả biết :so_funny:
tại ba chị hay bảo đêm thì nhốt gà lại ko thì chuột nó vào cắn chết gà :anhPha:

p/s: người ăn hổ, hổ lại ăn người :rain:...quy luật sống :rain:

storm_desert
05-04-2008, 04:34 PM
Hổ ăn tất, nếu mà nó đói :so_funny: Còn người thì ăn tất cái chắc rồi... cả châu chấu, bọ cạp, bọ xít cũng ăn cơ mà:so_funny:

Người là sinh vật đặc biệt :D

Daisuke Niwa
05-04-2008, 04:40 PM
lúa---> chuột---> mèo---> người 1---> hổ----> người 2

muỗi-->thằn lằn---> mèo--->sói---> hổ----> người
Anh ơi,hùi trước nhóm em có cho người ăn sư tử nữa kìa:so_funny: Cô em bảo nó phải là món ăn đã phổ biến,VD:Cá sấu:so_funny:

lúa -> cào cào ->thằn lằn->gà->cáo->hổ
Cái này hay đấy nhưng mà hôm qua em search trên Google thấy cái này rùi!

Cảm ơn anh đã giúp đỡ:D

storm_desert
05-04-2008, 04:46 PM
Haha, anh search giống em mờ:so_funny:

Còn cái vụ phổ biến kia thì... em cứ bảo là... Còn nhiều ăn nhiều, còn ít ăn ít, không phổ biến ở đây ko có nghĩa là ko phổ biến chỗ khác, không phổ biến bây giờ không có nghĩa là hồi xưa cũng thế:so_funny: nếu nó ko phổ biến thì sao bây giờ còn ít hổ thế cô:so_funny:

phải cãi chứ:so_funny:

Khuyến mại thêm chuỗi mới sáng tạo: muỗi- chuồn chuồn-chim [ăn sâu bọ]- chim ăn thịt to hơn-chim ăn thịt to hơn nữa :so_funny: Toàn dân có cánh cả :so_funny:

Daisuke Niwa
05-04-2008, 04:53 PM
anh sd ghê thật!Dzậy níu cô em trả lời còn ít là vì săn bắn thì sao ạ?:so_funny:

muỗi- chuồn chuồn-chim [ăn sâu bọ]- chim ăn thịt to hơn-chim ăn thịt to hơn nữa
Cô em bảo bắt đầu bằng thực vật!Chơi kiểu to hơn như anh chéc em ngậm ngùi đi về quá!:so_funny:
p/s:Nhện có ăn bọ rầy hok anh?:D

storm_desert
05-04-2008, 05:06 PM
Thì bắn về để 1- làm cao; 2- lấy da; 3- ăn thịt (chứ chẳng lẽ lại quăng thịt đi). :rang:

Nhện nước ăn bọ rầy. Cung cấp thêm mấy con ăn bọ rầy để thay vào chỗ nhện này

Nhện nước: Tên khoa học là Lycosa psseudoannulata, có 8 chân cao như gọng vó, trên lưng có màu xám hoặc xanh đen, có hình cái nĩa màu trắng trên lưng.Khi ruộng lúa xuất hiện bướm sâu đục thân, sâu cuốn lá hoặc rầy nâu, chúng tìm đến dùng vòi hút chất dinh dưỡng bên trong con mồi. Gặp trứng của rầy nâu, chúng ăn từ 5-15 trứng/ngày.

Kiến ba khoang Tên khoa học là Coleoptera, có màu nâu đỏ, giữa lưng có một vạch lớn màu đen chạy ngang qua tạo thành một khoang đen. Chúng thường trú ẩn trong bờ cỏ, các đống rơm rạ mục ngoài ruộng. Khi ruộng lúa xuất hiện sâu cuốn lá hay rầy nâu, chúng tìm đến, chui vào những tổ sâu, ăn thịt từng con. Trung bình mỗi con kiến ba khoang có thể ăn từ 3 - 5 con sâu non/ngày

Bọ xít nước Tên khoa học là Veliide, là loài bọ xít nhỏ, có vạch trên lưng, có nhiều trên ruộng lúa nước. Đối tượng của chúng là những con rầy non. Chúng ăn rầy non rơi xuống nước. Mỗi con bọ xít nước ăn từ 4 - 7 con bọ rầy/ngày.

Bọ rùa đỏ Tên khoa học là Micraspis sp, có hình ô van, màu đỏ nhạt hoặc chói. Bọ rùa đỏ hoạt động vào ban ngày, trên ngọn cây lúa, tìm ăn bọ rầy, sâu non và trứng rầy

Nguồn : NTNN

P/s: Quên, đi về thế nào được ... Em thay thành lúa-sâu-chim sâu-chim ăn thịt-chim ăn thịt to hơn- chim ăn thịt to hơn nữa :so_funny: rùi P/s thêm, em không tin là cô lại ko đoán được chim ăn thịt to hơn và to hơn nữa là chim gì :so_funny:

tiểu_muội_muội
05-04-2008, 07:39 PM
ss về hỏi mẹ rầu, chuột ăn gà đó em :so_funny:
tuy nó ăn ko hết nhưng vẫn gọi là ăn :anhPha:
bọ rầy là côn trùng thì nhện có ăn đó, search coi bọ rầy có thuộc lớp côn trùng ko :D
nhệt ăn tất mấy con côn trùng :D
p/s: em nghe theo anh sd về cứ đứng cãi lí với cô á :anhPha:

tiểu_muội_muội
05-04-2008, 07:44 PM
đừng có đầu độc tâm hồn non trẻ của người ta chớ :anhPha:

mất công nó lại nghĩ bậy thì khổ :anhPha:

storm_desert
05-04-2008, 09:06 PM
ss về hỏi mẹ rầu, chuột ăn gà đó em :so_funny:
tuy nó ăn ko hết nhưng vẫn gọi là ăn :anhPha:
bọ rầy là côn trùng thì nhện có ăn đó, search coi bọ rầy có thuộc lớp côn trùng ko :D
nhệt ăn tất mấy con côn trùng :D
p/s: em nghe theo anh sd về cứ đứng cãi lí với cô á :anhPha:

Nó chỉ bắt gà con thôi, gà to nó không bắt được đâu:rang:

Chuột đói thì chân người nó cũng gặm:so_funny: Nó ăn tạp, cái gì cũng cắn hết:bicycle:

P/s Tỉu muội muội:

đừng có đầu độc tâm hồn non trẻ của người ta chớ

mất công nó lại nghĩ bậy thì khổ -=====> chính vì sợ em nó nghĩ bậy nên anh mới phải thêm "ăn thịt" (thành chim ăn thịt, chim ăn thịt to hơn ...) vào đấy chứ :so_funny:

tiểu_muội_muội
05-04-2008, 09:16 PM
thì chả phải em mở ngoặc gà con ra còn gì :gian:

thế anh nghĩ chim ăn thịt thì nó phải to rồi, còn chim ăn thịt to hơn nữa là chim gì :so_funny:

Daisuke Niwa
05-04-2008, 09:53 PM
chị tmm ơi!Em lỡ nghĩ bậy rùi tính sao bi giờ?:so_funny:
Em cảm ơn anh sd đã cung cấp cho em mấy thông tin đó nha!
Bố em bảo con bọ rầy hút mấy chất dinh dưỡng trong lúa,vậy có gọi là ăn hok?:D
p/s:Dzìa ráng đọc sách mới được:sr:

storm_desert
06-04-2008, 02:58 AM
thì chả phải em mở ngoặc gà con ra còn gì :gian:

thế anh nghĩ chim ăn thịt thì nó phải to rồi, còn chim ăn thịt to hơn nữa là chim gì :so_funny:

Em mở ngoặc gà con ở đâu:thatall: Anh thấy em viết là ăn ko hết ---> gà to nên ăn ko hết:so_funny:

hehe, thì vd như con đại bàng to cũng phải có con đại bàng nhỏ chứ. Có phải cũng loại chim nói chung [và đại bàng nói riêng] thì con nào cũng to như nhau đâu:so_funny:

@ Niwa: Thì nó sống bằng cái đấy thì coi như là nó ăn đi . Mà cô em chắc gì đã biết nó hút sirô hay nó ăn bánh mì để sống đâu:so_funny:

Daisuke Niwa
06-04-2008, 03:33 AM
Dựa vào các thông tin của anh sd,em đã nghĩ ra được chuỗi khác
lá lúa->sâu cuốn lá->kiến ba khoang->gà->cáo->hổ
Em cảm ơn anh sd và chị mei mei rất nhiều!:D
@sd:Em mới nghe con bọ rầy hút sirô với ăn bánh mì đó nha!:so_funny: Để mốt bắt dzìa là thử mới được:so_funny:

muoi y3u chuoi
26-04-2008, 10:05 PM
cần nữa ko bạn mình có nè bạn tham khảo thử nhé:
cỏ---->sâu---->bọ ngựa---->rắn---->đại bàng--->vi sinh vật

Daisuke Niwa
28-04-2008, 12:59 AM
cảm ơn bạn!Thực ra cô mình cũng hok kiểm tra cái này (làm mình mất ngủ mấy hôm:khocnhe:)
Dù sao cũng cảm ơn bạn!:D