PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thắc mắc autorun

jodahnonni
07-03-2008, 03:07 PM
Lần trc mình gặp cái kiểu kick đúp chuột vào 1 ổ C hay D thì nó hiện lên cái bảng để chọn chương trình chạy chứ ko vào trong đươc.
Cho hiện file xong, xóa file autorun đi thì nó bình thường :dien:

Mình hỏi là: mình mở notepad lên, nội dung trống, sau đó save dưới dạng autorun.inf vào 1 ổ nào đó.
Thế sao kick đúp chuột vào nó ko chạy thế như thế nữa? :thatall:

p/s: hồi trc mình làm rồi thì phải ko nhớ lắm, nhưng với usb cơ :fi: Bây h mún làm với cái ổ C,D sao ko đc :xao:

bebadboy87
07-03-2008, 06:55 PM
Lần trc mình gặp cái kiểu kick đúp chuột vào 1 ổ C hay D thì nó hiện lên cái bảng để chọn chương trình chạy chứ ko vào trong đươc.
Cho hiện file xong, xóa file autorun đi thì nó bình thường

Mình hỏi là: mình mở notepad lên, nội dung trống, sau đó save dưới dạng autorun.inf vào 1 ổ nào đó.
Thế sao kick đúp chuột vào nó ko chạy thế như thế nữa?

p/s: hồi trc mình làm rồi thì phải ko nhớ lắm, nhưng với usb cơ Bây h mún làm với cái ổ C,D sao ko đc
Nội dung trống thì nó lấy cái gì mà nó chạy ?

Một ví dụ đơn giản về Autorun.inf

[autorun]
open=autorun.***
icon=autorun.ico

jodahnonni
08-03-2008, 01:56 AM
M` đang hỏi làm thế nào để khi click vào 1 ổ nhưng nó ko vào luôn mà hiện lên cái bảng chọn chương trình để chạy giống như bị virus y'

bebadboy87
08-03-2008, 02:52 AM
Thì đấy, tạo 1 file Autorun.inf rồi nhét nó vào bất cứ cái ổ nào muốn Autoplay nó.
Nhớ là phải Enable trong Group Policy đấy .

jodahnonni
08-03-2008, 03:04 AM
Enable cái j hở bạn???? Thankss

Forever One Love
13-03-2008, 02:48 PM
Trước là d o máy bạn dính VR autorun chứ chả phải là chương trình, qusets con virus đó đị CÒn nếu bạn muốn tạo file autorun thì phải viết lẹnh khác.

raymone
13-03-2008, 04:44 PM
Thế sao kick đúp chuột vào nó ko chạy thế như thế nữa? :thatall:

thì cái file autorun đó là file rỗng đâu có lệnh gì đâu mà máy PC hiểu mà thực hiện :P. Cách làm trên là để phòng chống virus autorun xâm nhập vào hệ thống :D

*Link1.5*
14-03-2008, 02:30 PM
Trước là d o máy bạn dính VR autorun chứ chả phải là chương trình, qusets con virus đó đị CÒn nếu bạn muốn tạo file autorun thì phải viết lẹnh khác.

Quét con virus đó???
Như mình làm thì ko quét đc con này!
Sau đó đc giải thích: 1 số chương trình có autorun để chạy tự động ( vd như bạn muốn steup 1 chương trình nào đó), nên các chương trình diệt virus sẽ ko nhận quét cho bạn nhữg con naỳ.
Tự diệt bằng tay trong winrar thội

bebadboy87
14-03-2008, 03:17 PM
Quét con virus đó???
Như mình làm thì ko quét đc con này!
Sau đó đc giải thích: 1 số chương trình có autorun để chạy tự động ( vd như bạn muốn steup 1 chương trình nào đó), nên các chương trình diệt virus sẽ ko nhận quét cho bạn nhữg con naỳ.
Tự diệt bằng tay trong winrar thội
Ai giải thích cho bạn như thế, nếu như thế thì đã không có khái niệm hay tồn tại chương trình diệt virus rồi bạn ạ. Và nếu muốn tạo ra 1 con virus là việc quá đơn giản, chỉ cần tạo ra nó và đặt tên cho nó trùng với tên của 1 file hệ thống.
Các trình AV đủ thông minh để phân biệt đâu là 1 file virus và đâu là một file sạch. Các AV dựa vào một số cơ chế như chữ ký nhận dạng hay cấu trúc các hàm API bên trong mà xác định nó là virus hay không - hàng ngày AV đều được cũng cố khi bạn cập nhật những mẫu virus mới nhất. Thế nên nếu phát hiện nó là virus thì nó sẽ bị xóa, còn bạn không quét được là do trình AV của bạn đã quá cũ, database của bạn có lẽ đã lâu không được cập nhật .

*Link1.5*
14-03-2008, 03:35 PM
Ai giải thích cho bạn như thế, nếu như thế thì đã không có khái niệm hay tồn tại chương trình diệt virus rồi bạn ạ. Và nếu muốn tạo ra 1 con virus là việc quá đơn giản, chỉ cần tạo ra nó và đặt tên cho nó trùng với tên của 1 file hệ thống.
Các trình AV đủ thông minh để phân biệt đâu là 1 file virus và đâu là một file sạch. Các AV dựa vào một số cơ chế như chữ ký nhận dạng hay cấu trúc các hàm API bên trong mà xác định nó là virus hay không - hàng ngày AV đều được cũng cố khi bạn cập nhật những mẫu virus mới nhất. Thế nên nếu phát hiện nó là virus thì nó sẽ bị xóa, còn bạn không quét được là do trình AV của bạn đã quá cũ, database của bạn có lẽ đã lâu không được cập nhật .

Bạn yên tâm là chương trình diệt virus của tớ update thường xuyên. Nếu bạn quét đc con autorun thì tớ thấy lạ thui! Các chương trình tớ dùng ko quét đc nó mà phải diệt bằng tạy

bebadboy87
14-03-2008, 04:42 PM
Bạn yên tâm là chương trình diệt virus của tớ update thường xuyên. Nếu bạn quét đc con autorun thì tớ thấy lạ thui! Các chương trình tớ dùng ko quét đc nó mà phải diệt bằng tạy
Tớ chả thấy lạ gì cả, tớ dùng KIS 7 và hầu như nếu cắm USB của bạn bè vào thì nếu có virus, autorun.inf sẽ là con đầu tiên mà KIS nó phát hiện và cô lập.
Còn bạn nói rằng việc các AV quét ra cái con autorun.inf kia là lạ mặc dù nó là virus thì tớ cũng chả biết nói gì nữa, nó là virus mà tại sao lại không quét ra ?