PDA

Xem đầy đủ chức năng : học tiếng trung

qiang412
04-03-2008, 03:16 PM
chào các bạn , có ai ở đây thích học tiếng trung ko nhỉ.
cho m nick với, thỉnh thoảng chúng ta chat

hoabưởitrắng
11-03-2008, 03:48 PM
có,rất thích học tiếng trung, nhung mới bước đầu học thôi, có gì giúp với

sĩ_tử_rùa
13-03-2008, 07:18 PM
Thế mấy you định làm gì để học tiếng trung đây?
Nếu you nèo bít thì pmmmm mình nha wa YM:chu_rua_con23456:fi:

nangchanhche
14-03-2008, 01:16 AM
da jia hao!
Wo jiao A.Xian.....Ren shi ni men, wo hen gao xing ^^
wo hen xi huan xue han yu. Xian zai zai chou cheng wai yu zhong xin xue xi. Wo xiang xe han yu bi jiao nan, ke shi ting he shuo mei wen ti. Ni men ne? Ni men jue de xue han yu zhen me yang??

tiếng này cũa china mà kô phải HK heeeeeeee mình đọc hiễu đó nha
thì có ai nói đó là tiếng HK đâu :gian:

zhixiang:: vậy bữa nào 2 mình chửi nhau thử đi :so_funny:

XpricelesSx
17-03-2008, 04:54 AM
da jia hao!
Wo jiao A.Xian.....Ren shi ni men, wo hen gao xing ^^
wo hen xi huan xue han yu. Xian zai zai chou cheng wai yu zhong xin xue xi. Wo xiang xe han yu bi jiao nan, ke shi ting he shuo mei wen ti. Ni men ne? Ni men jue de xue han yu zhen me yang??

tiếng này cũa china mà kô phải HK heeeeeeee mình đọc hiễu đó nha

heee nếu muốn học thình mình chĩ cách cho bạn phải nghe nhạc và học hỏi nếu thích mình send cho bạn mấy bài giống như hát karaoke vậy thôi

hihi, mình nghe nói cũng khá lắm nha. có bạn nào muốn làm wen minh thì add nick [email protected] mình cùng nhau trau đổi
ah, bạn XpricelesSx gửi cho mình mấy bài hát đó nữa nhé. xie xie

được mà nhưng mà vô yahoo gửi cho

nói như dzị cũng nói hic

thì có ai nói đó là tiếng HK đâu :gian:

zhixiang:: vậy bữa nào 2 mình chửi nhau thử đi :so_funny:

được mà mình hân hạnh nếu thì mình vui thôi

hiiiiiiiii nói dzị giỏi thiệt heeeeeee giỏi hơn mình rùi mình có biết gì đâu

Hehe tớ tìm đúng chỗ roài, đây là mục tớ thích nhất đóa, tớ đang học tiếng trung nè, kóa Ni nào mún lèm wen với Wo không?

Ni Hao shui zhi hao Wo

nh0c0n11ne
17-03-2008, 05:43 AM
ax. đang hỏi cách học mà chơi một tràng tiếng chine dzầy , ai hỉu đc choj`.

vancaomau
19-03-2008, 12:56 AM
hihi, mình nghe nói cũng khá lắm nha. có bạn nào muốn làm wen minh thì add nick [email protected] mình cùng nhau trau đổi
ah, bạn XpricelesSx gửi cho mình mấy bài hát đó nữa nhé. xie xie

làm wen với bạn mới thì lúc nào cũng sẵn sàng. add nick yahoo mình đi. lên gặp thì chat lun

hey , ai cũng giỏi hết nha. mà mình théc méc là ZhiXiang bạn vừa học ở Taipei vừa học ở Taiwan hay vậy.
yinyue mình add nick bạn rùi đó nha, bạn học ở trung tâm dạy tiếng Trung nào vậy?

yinyue
19-03-2008, 02:31 PM
Hehe tớ tìm đúng chỗ roài, đây là mục tớ thích nhất đóa, tớ đang học tiếng trung nè, kóa Ni nào mún lèm wen với Wo không?

HI hổng thích chát chít ah nhưng gặp thì cũng chat luôn, nhưng hổng chát Zhongwen ah nha. Vốn từ kòn ít lắm. Name của tớ là hoabattunt87 mong mọi người giúp nha. Xiexie dajia, xiexie nimen!!!

mình đang học tiếng trung nè, mình đang học ở Taipei, Taiwan... nói cũng tạm được, nói chung là thằng nào chửi mình thì mình cũng đủ sức sắn tay áo lên chửi lại ko sợ bị nó cười :so_funny:

:xinchao: :slider: Nihao! Mình rất vui, bạn đang học ở bên đó àh? Mấy hôm nay mình đang nói chuyện với một người bạn ở Quảng Châu nhưng do bạn ấy không biết tiếng Việt còn mình hổng biết tiếng Trung nên nói chuyện mắc cười lắm. Mình thì chỉ biết sơ sơ thôi. Mình dạy bạn ấy tiếng Việt. Nói chung là cũng rất vui. Bạn có thể giúp mình chứ? Xiexie ni! :flower: :yes:

^^ZhiXiang^^
21-03-2008, 08:10 PM

mình đang học tiếng trung nè, mình đang học ở Taipei, Taiwan... nói cũng tạm được, nói chung là thằng nào chửi mình thì mình cũng đủ sức sắn tay áo lên chửi lại ko sợ bị nó cười :so_funny:

yinyue
24-03-2008, 03:35 PM
Làm gì mà đến nỗi chửi nhau hả bạn ^^ZhiXiang^^ ??? Nói chuyện lịch sự chứ ai lại cứ nghĩ xấu nhau vậy??? Bạn ép nick tớ đi hôm nào noi chuyện héng......Đảo bảo hổng chửi nhau đâu.............hìhì

ngay mai mua thoi roi
27-03-2008, 05:58 PM
tạm fanyi bài của bạn ở (xứ lạnh tình nồng ) nếu fanyi đúng thì mình có thể tanhua với các rồi "tôi tên Hiền ,rất hân hạnh được biết các bạn ,tôi học ngoại ngữ ở trung tâm (gì đó địa danh mà)tôi nghĩ học tiếng hoa thì tương đối khó , nhưng mà nghe và nói thì không có vấn đề gì hết , các bạn thì sao ,các bạn cảm thấy tiếng hoa như thế nào.(hết)
mình cảm thấy tiếng hoa rất có ý nghĩ ,nếu được thì chúng ta có thể làm quen với nhau để hiểu biết thêm ,

ngay mai mua thoi roi
27-03-2008, 06:18 PM
对我来说。汉语比较容易。我学汉语� �了三年了。你们想 式
我的程度马?要是你们喜欢就请你们� �

XpricelesSx
28-03-2008, 05:09 AM
thì nói hơi nhanh thôi thôi nếu giõi nói còn nhanh hơn nữa

yinyue
30-03-2008, 11:15 PM
Nói thì hẻm quan trọng vì nói rất dễ, kết hợp cả viết - đọc - nghe - nói mới tốt, mà yinyue mới học nên mọi người có xie hanyu thì nhớ pinyin ra giùm héng hoặc dịch lun để tham khảo nghen....(^_=)

XpricelesSx
07-04-2008, 04:57 AM
sao trong này mình vô coi cái gì nói bằng miệng thì hay sao người ta kêu help sao kô help nói chơi hoài có giỏi thì thữ đi dể kô

yinyue
07-04-2008, 05:58 PM
Vậy XpricelesSx thử trước đi..............:)

Nhok iu Mưa
07-04-2008, 06:13 PM
cảm ơn là xie xie phải hem mọi người :D

yinyue
07-04-2008, 06:53 PM
谢谢 xièxie là cảm ơn! Mà hỏi xiexie làm gì vậy??? Hìhì

XpricelesSx
11-04-2008, 03:48 PM
làm sao làm thữ u ỡ ngoài thì để nói cho nghe

yinyue
16-04-2008, 05:37 PM
Ôi sao câu lạc bộ tiếng trung im lặng thía này, hẻm kóa ai hết, mà cũng chẳng thấy ai ghé qua cả. Mọi người đi đâu hết cả roài nhỉ???

kiendtvt
17-04-2008, 01:48 AM
tui cung moi hoc tieng trung ne, ban hoc lau chua,ni jiao zhong wen shenme mingzi?

kiendtvt
17-04-2008, 01:57 AM
ni hao? wo jiao A Jian. wo ye xue han uy. wo juede xue han uy bu tai nan, wo you wen ti ting, wo ting bu hao.
tui cung moi hoc.hehe.nick yahoo cua ban la gi? khi nao len mang minh noi chuyen ti? ok?

kiendtvt
17-04-2008, 02:03 AM
tui cũng đang chuẩn bị sang thương hải nẹ Nhưng ma tiếng trung con kém qua. Ai bít thì bảo tui vợi ok. xiexie

^^ZhiXiang^^
18-04-2008, 01:09 AM
tui cung moi hoc tieng trung ne, ban hoc lau chua,ni jiao zhong wen shenme mingzi?

bạn ơi câu đó có vẻ sai rùi.... đúng ra thì
Ni de Zhong Wen ming zi jiao sheme (sorry ko có font pinyin nên ko viết dấu pinyin được)
character thì ==>> 你的中文名字叫什麼?

vancaomau
18-04-2008, 01:51 AM
ko hỉu seo cái topic bi khóa mất tiu rùi. ko biết mọi người có lên thường xuyên kỏ

XpricelesSx
18-04-2008, 02:30 AM
hic tữ biết kô thích đi khoe con người ta biết đi khoe như là giỏi

khinaocoem
18-04-2008, 03:49 PM
ây dà ngộ tên tăng quý lâm gốc quảng đông tên phiên âm dà Zēng Guìlín nhưng nói xiệt là ngộ chẳng biết nói tiếng quảng ^_^ nản we' mí lị nèo tiếng tiếng quảng dạy ngộ lí nhe ^__^!
về mặt ngôn ngữ trung quốc chia ga nhìu thứ tiếng như :tiếng An Huy ( Anhuinese ) ,tiếng Phổ Thông ,Tiếng Đài ( Taiwanese ) tiếng Quảng Đông ( Cantonese ) ,Tiếng Triều Châu ( Chaozhou ) ,tiếng Phúc Kiến Mân Nam( Xiamen )
đây là sơ đồ phân bố ngôn ngữ trung quốc :

Đây là bản so sánh giữa các hư từ của tiếng Quảng và tiếng Phổ Thông :
http://i227.photobucket.com/albums/dd101/samsungnet/cantonese.gif

khinaocoem
18-04-2008, 04:03 PM
TÌNH NHƯ LÁ BAY XA - TIẾNG QUẢNG ĐÔNG

http://www.56.com/n_v156_/c16_/2_/20_/lbzzzzzz_/zhajm_119353935051x_/220000_/0_/21588256.swf

yinyue
21-04-2008, 01:54 PM
Đây là bản so sánh giữa các hư từ của tiếng Quảng và tiếng Phổ Thông :
http://i227.photobucket.com/albums/dd101/samsungnet/cantonese.gif

Bảng này toàn chữ phồn thể, khó chết đi được, giờ toàn học chữ giản thể thui àh.
Mấy bữa nay mắc đi TóngNài nên hẻm kóa online, thấy top tiếng Trung bình lặng wá. Lâu roài mới thấy mọi người tham gia......

^^ZhiXiang^^
21-04-2008, 10:21 PM
Bảng này toàn chữ phồn thể, khó chết đi được, giờ toàn học chữ giản thể thui àh.
Mấy bữa nay mắc đi TóngNài nên hẻm kóa online, thấy top tiếng Trung bình lặng wá. Lâu roài mới thấy mọi người tham gia......

theo mình biết thì 香港 và 台灣 vẫn còn sử dụng chữ phồn thể... tiếng Quảng Đông thì ko nói. Nhưng ở 台灣 tuy nói tiếng phổ thông như họ vẫn ráng giữ chữ phồn thể... vì phải biết chữ phồn thể mới đọc được các văn bản thời cổ :rain:

vancaomau
22-04-2008, 12:49 AM
ở trung quốc thì ngưòi ta xài chữ giản thể. nhưng ở Hongkong và Tai wan thì người ta xài chữa phồn thể. nên muốn làm ăn với tất cả mọi ngưòi Hoa thì nên biết cả 2 thứ chữ đó (tuy là 1). Nhưng mình thích chữ phồn thể hơn , lý do là chữ tiếng Trung là chữ tượng hình , nếu giản thể hết thì ko còn cái hay của mấy ngàn năm người ta sáng tạo chữ. tuy nhiên có 1 số chữ do quá nhiều nét thì bắt buộc phải dùng giản thể ghi cho lẹ (chữ khó nhất có 36 nét)

yinyue
22-04-2008, 03:18 PM
Công nhận là nhìn chữ phồn thể nhiều nét nhưng nhìn đẹp và hay nữa, nếu viết chữ nhỏ thì chắc hẻm nhìn ra được àh. Nhưng khi học thì tất nhiên phải học cả hai loại chữ rồi, nhưng hiện giờ đa số học tiếng phổ thông thì học chữ giản thể, laoshi day tụi mình cũng ít khi viết chữ phồn thể lém.....

^^ZhiXiang^^
22-04-2008, 07:44 PM
Công nhận là nhìn chữ phồn thể nhiều nét nhưng nhìn đẹp và hay nữa, nếu viết chữ nhỏ thì chắc hẻm nhìn ra được àh. Nhưng khi học thì tất nhiên phải học cả hai loại chữ rồi, nhưng hiện giờ đa số học tiếng phổ thông thì học chữ giản thể, laoshi day tụi mình cũng ít khi viết chữ phồn thể lém.....

Mình nghĩ học chữ phồn thể thì tốt hơn... bạn học chữ phồn thể thì đọc chữ giản thể cũng ko khó... vì phồn thể vốn rắc rối hơn... nếu như bạn học chữ giản thể trước thì khì nhìn chữ phồn thể bạn sẽ gặp nhiều khó khăn :meo:
đương nhiên là chữ phồn thể khó học hơn nhìu :meo: cái gì cũng có cái giá của nó :rain:

XpricelesSx
23-04-2008, 09:36 AM
kaaaaaaaaa giã từ mọi người room china kô help gi nữa ngồi làm chơi

nangchanhche
24-04-2008, 01:43 AM
chữ phồn thể thì mình chịu :meo: chỉ học mỗi chữ giản thể thôi, nhưng mà dạo này cũng hơi lười >,<

yinyue
24-04-2008, 02:42 PM
Kông nhận bữa nay Yinyue cũng lười thiệt, hẻm chịu học như hồi mới đầu. Do chữ khó viết wá mà học trước wên sau, hôm nay chữ này, ngày mai chỉ thêm một nét thui, trời là cả một vấn đề vì lúc nào cũng vậy. Rồi hôm nay nghĩa này, ngày mai ở câu kia nghĩa lại khác. Ui da nổ tung đầu mất thui......:D

XpricelesSx
24-04-2008, 08:26 PM
chữ phồn thể thì mình chịu :meo: chỉ học mỗi chữ giản thể thôi, nhưng mà dạo này cũng hơi lười >,<

ai làm gì đi chơi cho sướng hiiiiiiiiii dzì đi china về thăm bà mới về

XpricelesSx
25-04-2008, 07:37 AM
hiiiiiiiii ai nói gì nói china thì nói đi cần đọc được rồi chĩ thì kô dám chĩ người mù chữ vn haaaaaaaa gõi nhu mấy người nói

mam_mam
29-04-2008, 03:41 PM
ni men hao!
mình moi hoc tiếng TQ được mấy tháng, chưa biết nhiều lắm, nếu có gì mong mọi người giúp đỡ. hì hì :5:
xie xie ni men !

deathless_282
30-04-2008, 03:13 PM
hiiiiiiii....zi là đúng chỗ hem.....mình cũng rất cần tìm một sư phụ giúp mình học tiếng trung..,.....điều này rất wan trọng vì đó có thể là cả tương lai của minh.....

yinyue
30-04-2008, 03:52 PM
Chào!
Mấy bữa nay box này ít người zô wá, hình như wên roài thì phải ...... !??
Mọi người tham gia thường xuyên nhé, koá gì thắc mắc cứ nói ra, mấy dage và dajie biết chỉ choa, Yinyue cũng chưa biết nhiều, hẻm giúp được gì hết......

nangchanhche
09-05-2008, 06:05 AM
mình mưốn biết có bí quyết học viết nào giúp mình nhớ từ lâu được không??? :rain:

yinyue
09-05-2008, 10:50 PM
Để viết nhớ từ được lâu thì bạn có thể học bộ của nó. Cách ghép bộ là dễ nhớ nhất. Yinyue chỉ biết có vậy thôi.

Thử hỏi mọi người coi. Hoặc bạn vào diễn đàn này: http://diendanhanngu.com/

nangchanhche
13-05-2008, 02:59 AM
nhưng mình học ông thầy này ko dạy học bộ, cho nên có một vài chữ nét nhiều quá mà lại ít gặp thì coi như ko nhớ được lưôn :rain:

yinyue
13-05-2008, 03:14 AM
Bạn đang học giáo trình nào?? Nếu là giáo trình 301 câu đàm thoại tiếng hoa "Hoa - Anh - Việt" thì sau mỗi bài khóa sẽ có bảng viết chữ, có bảng bộ thủ và bảng dạy viết nét tiếng Hoa, rất hay.

Cái này tự học thui, Yinyue cũng đâu được laoshi dạy đâu. Chỉ tự học thôi. Mấy cái này mình phải linh hoạt. Học được cái này cũng rất tiện cho việc tra từ điển, đánh chữ trên máy tính.........

phungthithuy
15-05-2008, 06:45 PM
ni men hao !
wo jiao feng shi shui.
wo shi jui sui.
wo jue de hai hao.
ren shi ni me wo hen gao xing

yinyue
15-05-2008, 08:54 PM
Phungthithuy nihao!

Nimen hao!
Wo jiao feng shi shui. Tôi tên Phong là ai?? Hẻm hiểu.
Wo shi jui sui. Không đúng, ý bạn nói là bạn 19 tuổi đúng không?? Jiu chứ không phải jui....
Wo jue de hai hao. Tôi cảm thấy rất tốt, rất hay.
Ren shi ni me wo hen gao xing.
=> Ren shi ni wo hen gaoxing Hoặc cũng có thể nói Wo hen gaoxing ren shi ni. Nói ngược lại.

khinaocoem
15-05-2008, 09:14 PM
ni hao ! "ngộ " jiao zheng guilin !:D

vancaomau
15-05-2008, 10:24 PM
đúng là đọc câu của phungthithuy hỉu chít lìn. yinyue sửa hay lém. cả nhà cố lên nha

yinyue
15-05-2008, 11:49 PM
Ren shi ni me wo hen gao xing. Yinyue hiểu bạn này nói gì rồi. Ý là: Ren shi nimen wo hen gao xing.

XpricelesSx
22-05-2008, 08:37 PM
mình đang làm 1 cái website nhưng các bạn nào muốn tham gia với mình kô mình làm web tieng china ok

yinyue
22-05-2008, 11:00 PM
Lủng củng quá.
Mà đã làm được tới đâu rồi?? Yinyue tiếng trung cũng chưa được tốt lắm nhưng cũng muốn tham gia. Đồng ý chứ???

XpricelesSx
23-05-2008, 07:42 AM
ếu muốn thì phãi ra ý kiến làm forum chứ nhiều người nghĩ ra ý kiến mới hay

yinyue
23-05-2008, 10:10 PM
Cũng được, nhưng hiện nay 4rum nào cũng na ná giống nhau, nếu mình làm ra thì phải làm thiệt hoành tráng và khác mọi người chứ nhỉ??? :D Nhưng hiện giờ vẫn chứ tìm ra ý tưởng nào tốt nhất cả. Để suy nghĩ thêm và mời thêm mọi người tham gia nha rồi nói cho Ni sau. Ok???

XpricelesSx
23-05-2008, 10:59 PM
khìn khìn thôi đi chờ hã thôi tự làm chơi

yinyue
23-05-2008, 11:08 PM
Vậy thì thoai tự làm đi, hẻm tham gia nữa. Chúc thành công nha.