PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thi đại học, một vài điều chia sẻ...

icy_baby
19-02-2008, 02:59 PM
Còn vài tháng nữa là đến kì thi cượt vũ môn của các chú cá chép muốn hóa rồng. Báo chí viết rất rất nhiều về việc này, và chắc là các bạn đang chuẩn bị lên võ đài cũng đã tham khảo rất nhiều từ các kênh thông tin.

Riêng Icy, dù mới tốt nghiệp 2 năm, chẳng có mấy kinh nghiệm về thi ĐH nhưng cũng muốn chia sẻ với bà con cô bác vài chiêu... Ai có ý kiến thì post lên cho pà con cùng tham khảo và thảo luận nha...

Thứ nhất: trước khi thi, hầu hết ai cũng sẽ chuẩn bị một lô bút bi để làm bài thi, và có một việc thế này, icy mún chia sẻ, đó là theo Icy cảm thấy thì bút bi mới mua thường viết ko trơn, mực lại khá nhạt, nếu viết 1 thời gian, mực còn phân nửa, thì vừa đậm, vừa trơn bút... Như vậy tốc độ viết sẽ nhanh hơn và bài làm cũng dễ đọc hơn, nhất là khi giám khảo chấm bài mờ mắt, nhức đầu roài, cầm bài thi mà mực nạht nhách, sẽ dễ nổi nóng lắm đóa... Như vậy, bạn có thể mua vài cây bút và sử dụng cho xuống mực một chút rồi hẵng đem vào phòng thi...

Thứ hai: đi thi nhất thêít phải đem theo đồng hồ, để chủ động thời gian trong khi làm bài, tuy nhiên chớ nên phụ thuộc quá nhiều vào đồng hồ, đừng viết 1 chữ, ngó giờ 1 cái, như thế chỉ làm bạn thêm áp lực mà thôi...

Thứ ba: năm nay có vài môn thi trắc nghiệm, ko phải lạ mà cũng chưa quen với thí sinh nhà mình, nhưng theo những gì Icy đã được rèn dũa trong những lần thi học kì đề của Bộ ra (Icy học thí điểm phân ban, hai năm đầu Bộ ra đề trắc nghiệm) thì khi làm trắc nghệim, nhất là bài toán, thì đừng nên làm quá dài dòng, chỉ nên viết ngắn gọn ra nháp, tính toán thật đơn giản. Như môn Hóa, có những bài toán nhỏ, ko nhất thêít phải viết củ thể từng phương trình ra như bài tự luận, mà bạn có thể chỉ cần viết hệ số cân bằng của các chất, và vắn tắt những phương trình ko cần thêít, để tập trung cho đáp số, như thế sẽ đỡ tốn thời gian hơn nhiều...

Thứ tư: trứớc ngày thi khoảng 2 ngày, chớ nên làm bài tập nhiều quá, mà nên tập trung ôn lại lí thuyết và các công thức, phải nhớ thật kĩ các công thức. Việc ôn luyện quá nhiều bài tập sẽ khiến sự tập trung của bạn loãng ra, nên nhớ, các công thức và lí thuyết rất quan trong, đừng xem thường. Icy đã mất trắng 1 điểm Lý vì sai 1 lỗi tưởng nhỏ mà to oành, đó là thêm bình phương vào công thức tính momen động lượng trong chuyển động quay của cơ học vật rắn. Đau... May mà Icy vẫn dư 2 điểm để đậu, nếu ko chắc chết đi cho roài...

Thứ năm: khi vào phòng thi, nếu ko chắc chắn, bạn hãy viết những ko thức ra giấy nháp, do giám thị phát và có chữ kí của giám thị, như thế sẽ giảm áp lực tâm lý khi làm bài hơn đấy...

Thứ sáu: thật bình tĩnh, ổn định tâm lý khi bước vào phòng thi, làm sao cảm thấy lòng nhẹ bẫng như mây là được... Trước khi thi, icy lo lắm, nhưng khi vào thi, lòng rất nhẹ, nhẹ tênh, ừ thì ko được thì thôi, ko sao cả... và làm bài cũng nhẹ nhàng như khi giải đề ở lớp luyện thi, ra khỏi phòng, papa hỏi, icy cười, hehhe, ko phải vì làm được nhiều hay ít, mà vì đã trút được thêm 1 gánh nặng.

Và thứ bảy: Đó là những gì Icy rút ra được, cho đến giờ phút này, chúc các chú cá chép muốn hóa rồng tự tin bước lên phía trước nhé...

Còn mem nào có ý kiến, hãy đưa ra để pà con cùng thảo luận nhé...

chjp_boy
19-02-2008, 05:53 PM
Cảm ơn bạn chị nha. Nhưng em đang cần cách làm thế nào để học các môn đó thật tốt chị chỉ em làm sao để nắm vững kiến thức Lý và Hóa đi. Em là hs lớp 12 nè.

icy_baby
19-02-2008, 06:20 PM
Cảm ơn bạn chị nha. Nhưng em đang cần cách làm thế nào để học các môn đó thật tốt chị chỉ em làm sao để nắm vững kiến thức Lý và Hóa đi. Em là hs lớp 12 nè.

Hi hi, chị thì qua thời ôn thi roài, hix, nghĩ lại thấy sợ lun... Quay mòng mòng sáng, chiều, tối, về nhà là ngủ...

Có vài kinh nghiệm về các môn chuyên ngành tự nhiên, chia sẻ với các bạn thế này nhé!

Thứ 1:

Các bạn nên áp dụng việc hệ thống kiến thức một cách có hiệu quả...

Đối với môn Toán: bạn nên ghi lại tất cả các công thức, phương pháp làm bài theo từng chuyên đề...

Ví dụ:

Khảo sát hàm số: gồm những mục như khảo sát hàm bậc 2, 3, 4... hàm phân thức, hàm trị tuyệt đối, hàm đối xứng...

Đối với môn Lý: bạn cũng cần soạn ra những công thức như thế, và những ghi chú cho các trường hợp đặc biêt.

Đối với môn Hoá: bạn có thể soạn đề cương theo 2 cách:

Cách 1: Bổ ngang, nghĩa là bạn soạn ra các phương trình hoá học theo tính chất hoá học, ví dụ với hợp chất Glucozơ, bạn liệt kê các tính chất hoá học của nó, phương pháp điều chế v...v... và viết phương trình minh hoạ

Cách 2: Bổ dọc, nghĩa là bạn soạn theo từng chất, bạn lấy 1 chất đại diện cho 1 nhóm nào đó, ví dụ ankan, anken, ankyl... rồi viết các phương trình có chất đó tham gia...

Môn Hoá thường có rất nhiều trường hợp đặc biệt của 1 vài chất trong 1 nhóm chất, vì thế bạn cũng cần liệt kê chúng ra, và một lời khuyên nho nhỏ là với hoá hữu cơ, bạn nên ghi bên dưới công thức cấu tạo của chúng tên gọi (kinh nghiệm của icy nè, hix, lúc thi quên sạch tên hữu cơ :(( )

Ngoài ra bạn cũng có thể làm bài theo chuyên đề:
ví dụ: nhận biết, chuỗi phản ứng, bổ túc phương trinh..

NHưng điều quan trọng nhất ở môn Hoá, là phải nắm vững thật vững tính chất hoá học của các chât... đó là điều cực kì quan trọng giúp bạn biết được chúng có phản ứng với nhau hay hok, kéo theo bài tập sẽ dễ dàng hơn..

Thứ 2: nói thế nào đi chăng nữa, bài tập luyện nhiều là tốt, nhưng vẫn phải nắm vững lí thuyết, khi lâm trận bạn mới hiểu lí thuếyt quan trọng thế nào, vì vậy hãy học lí thuếyt dần dần, nhất là thi trắc nghiệm, lí thuếyt sẽ dc hỏi kĩ hơn và sâu hơn nhiều so với thi tự luân.

Thứ 3: Soạn đề cương, và học theo nó, gần ngày thi, bạn không nên luyện bài tập quá nhiều, mà nên chú ý lí thuyết, vì nó sẽ gom gọn kiến thức lại, làm bài tập quá nhềiu trước ngày thi (khoảng 2-3 ngaỳ) sẽ làm kiến thức bị loãng, dễ bị quên những phần bạn cho rằng không quan trọng...

Sau cùng chúc bạn thành công, có gì thắc mắc cứ hỏi, icy sẽ chia sẻ toàn bộ kinh nghiệm...

chimennhotieuyentu
19-02-2008, 10:37 PM
Em định thi khối D nhưng kiến thức Toán từ hồi lớp 10 và 11 hổng rất nhiều, chị có cách nào giúp em học lại nhanh nhất không ạ?
Môn ngoại ngữ phải học cấu truc như thế nào ạ, thường thì em thấy thi ĐH có rất nhiều bài đọc, có thể cho em cách làm bài đọc không ạ?
Cám ơn chị nhiều

icy_baby
20-02-2008, 02:22 PM
Em thi khối D à, chị thi khối A, nhưng hồi đó bị nhồi nhét cũng đều cả nên chị sẽ bày em vài chiêu, tuy nhiên chỉ là kinh nghiệm cá nhân nên e cần học hỏi thêm ở thầy cô bạn bè nữa nhé!

Môn Toán: thực ra kiến thức Toán trong đề thi ĐH thường chiếm đến 80%-90% là của chương trình lớp 12, rất ít khi có chương trình lớp 10, 11. Tuy nhiên các pác ở Bộ lại mún con em mình học toàn diện nên manh nha mún cho một chút kiến thức 10,11 vào...

với những gì mà em đã wên, thì e nên tìm tài liệu và nhờ đàn em, đừng ngại, em cứ lấy mục tiêu là kết quả thi mà học :) và cũng nên soạn ra thành đề cương công thức, e tự soạn sẽ giúp nhớ lại phần nào đấy...

Môn Anh văn: về phần đọc, chị có một chiêu thế này, cũng không hẳn là tuyệt chiêu, nhưng e có thể làm thử...

Em đọc câu hỏi trước, rồi đọc bài sau, thường câu hỏi sẽ theo thứ tự của bài đọc, từ trên xuống, nên e có thể ko xem hết câu hỏi mà làm từng câu. Ví dụ: em đọc câu 1, gồm 4 đáp án, e nhìn lên bài đọc, sẽ tìm được thông tin ở đoạn đầu, xong câu 1, em làm câu 2...

Như thế e sẽ bớt dc thời gian ngồi đọc toàn bài...

Một lưu ý nữa là ở bài đọc, e nên đọc lướt, lướt ko phải là đọc ẩu, mà là bỏ qua những từ e chưa dịch dc, e cũng đừng chăm chú dịch từng câu, e chỉ cần chú ý những chỗ có từ quan trọng, đừng quan tâm ngữ pháp quá nhiều, đọc nhanh để bik bài nói về vđề gì... Với 1 số từ cần hiểu nghĩa mà e ko dịch dc, e nên đoán nghĩa theo ý chính của bài :) dù ko dễ, hồi đó chị cũng đoán chữ "candle", sau khi mò mẫm, chị doán nó là "nến", và rất may là đúng :)

Chúc e may mắn... Còn gì thắc mắc e cứ chia sẻ nhé!

chimennhotieuyentu
20-02-2008, 07:30 PM
cám ơn chị, em sẽ cố gắng thử xem, dù sao trường em cũng sắp có đợt thi thử Đại học rồi, em học các công thức như đạo hàm, tích phân thường rất khó vì trí nhớ em hơi kém, chị có cách nào dễ học thuộc công thức thì chỉ dùm em với^^

icy_baby
21-02-2008, 02:50 PM
ui ui, nếu e hok học thuộc được thì e tìm những bài tập áp dụng công thức, làm nhiều lần sẽ nhớ được thui, hồi đó chị cũng phải vừa học vừa làm bài, không nhớ thì lật bí kíp ra coi, nhưng phải cố nhớ, không dc mới lật công thức, chứ đừng phụ thuộc vào bí kíp quá nhiều nghen.. chúc e thành công.. vững tin lên nhe....

buidoi8x
09-03-2008, 10:28 AM
theo em thì trước khi đi thi đại học vài ngay` ta gấp sách lại đọc truyện tranh xem phim ngủ nghê thoải mãi lấy tinh thần trước khi thi (em vừa thực nghiệm năm vừa rồi và cũng tạm ổn mới nói).thi trắc nghiệm nên làm nhiều bài tập=>kinh nghiệm đã trải qua

Phuongxu
11-03-2008, 06:27 PM
theo tui, cần nhất là phải tự tin vào chính mình. chúc tất cả những người sắp vượt vũ môn năm nay sẽ thành công.

chimennhotieuyentu
15-03-2008, 01:20 PM
Sắp đi chiến đấu rồi, mọi người chuẩn bị vũ khí đầy đủ nhá, chúc mọi người đi thi tốt nhá!
bạn Phương nói đúng đấy, tự tin cũng rất cần và cũng rất quan trọng

Timmy™
15-03-2008, 10:03 PM
Cond hơn 3 tháng nữa ta ra trận.Nhưng vẫn chưa chọn đwocj trường.hix

Tháng Tư
15-03-2008, 10:03 PM
hôm nay 16/3 rồui
hôm qua đã mua hồ sơ thi
Hôm nay chán
Ngày mai
đối mặt với nhiều môn và đoa1n già đoán non ko bít 3 môn cuối là cái gì
Vũ môn ơi
sao phải vượt thế nài

thangnhocdaukho
22-03-2008, 12:50 PM
mùa thi đến ,mình đang là học lớp 12 ,đang cần tư vấn về thi Đai Học ,ai có thể giúp mình được không
Mình rất mong các bạn giúp đỡ ,mình định thi khối A &C ai có thể tư vấn mình được không

pukeo
22-03-2008, 05:40 PM
Bạn thi dc. cả 2 khối A với C áh......... bái phục thật 8-}........ mình mà thi khối C chắc ko nổi 10 đ mất ^^!
*mà bạn muốn tư vấn gì vậy..... nếu về tâm lí thì tớ chỉ khuyên bạn cứ thoải mái mà ôn , khi tinh thần nhẹ nhnàg việc học sẽ hiệu quả hơn đấy :D ( tất nhiên nếu bạn để kiến thức quá chồng chất thì việc học căng sẽ ko thể tránh khỏi , thông thg` thì mọi ng` bắt đầu ôn từ đầu lớp 12 rồi , nhưng tớ nghĩ bây giờ bắt đầu có lẽ chưa muộn đâu ^^)
*Còn về kiến thức thì tớ chỉ có thể tư vấn về 2 khối A ,B......

NĐTD
23-03-2008, 03:22 AM
còn môn hoá nếu như mất căn bản 3 năm thì làm sao ôn, ko phải là ko chịu học mà thầy cô ko chịu dạy.làm sao để lấy lại căn bản?

NĐTD
23-03-2008, 03:24 AM
khối A và D thì ai tư vấn giùm ko?

dandelion20_02
06-04-2008, 02:29 AM
hic tui cũng A & D nên ko bít tư vấn sao hết ah , nể bạn kia thi A và C ghê ah ,hoc bài chắc chết lun quá T_T

anh của tui có nói là thi không có gì là khó hết chỉ cần siêng học là thi được ah ,nhưng khổ nỗi tui lười phải nể lun X_X

chiplun
12-04-2008, 04:06 AM
cuộc đời tớ thì ngu nhất là văn, sử địa thì ngáp ngáp. túm lại là chỉ giỏi mấy môn tn thôi, ban c thì bó tay

peace_star
13-04-2008, 12:19 AM
PS mới thi TN và ĐH năm vừa rồi nên cũng có vài đều muốn chia sẻ với các bạn.

Thứ nhất, đó là các môn trắc nghiệm (Lý, Hoá, Sinh, Anh), các bạn làm lần lượt từ trên xuống dưới, câu nào làm được thì làm, không được thì bỏ qua (nhưng nhớ đánh dấu lại câu đó, để khi làm xong quay lại tìm cho nhanh), nhưng cũng không nên dừng lại suy nghĩ quá lâu 1 câu nào đó, khi làm xong hết rồi, các bạn quay lại, rà soát và làm những câu còn lại, khi còn khoảng 15', tất cả những câu nào không làm được, các bạn cứ đánh 1 đáp án từ trên xuống (nhớ đừng đánh mỗi câu 1 đáp án nha), như vậy là đã có xác suất 25% câu đúng rồi.

Thứ hai, đối với những môn tự luận (Toán, Văn, Sử), câu nào dễ làm trước, khó làm sau, cho dù câu khó có nhiều điểm hơn thì cũng không nên chọn nó (trừ khi bạn biết cách làm), vì như vậy sẽ không còn thời gian lấy điểm những câu dễ nữa, quan trọng nhất vẫn là cố gắng kiểm tra lại bài thật kỹ trước khi nộp, tránh xảy ra tình trạng sơ xuất mà trong khi làm nhiều khi mình không chú ý đến.

Thứ 3, các môn Sử, Sinh là những môn cần học bài, các bạn nen học vào sáng sớm, khi đó đầu óc tỉnh táo, sẽ nhớ bài lâu hơn, nên chia nhỏ ra học, mỗi ngày khoảng 2,3 bài, ngày hôm sau trước khi học bài mới thì ôn lại bài cũ để nhớ kỹ hơn.

Chúc các bạn thành công.

peace_star
13-04-2008, 12:22 AM
PS có thể tư vấn cho các bạn khối A&D (tuy nhiên, khối D vẫn là chính:D). Các bạn có điều gì thắc mắc, điều gì biết thì ps sẽ trả lời giúp các bạn.

ngocdunghihi
09-05-2008, 12:10 AM
khối A và D thì ai tư vấn giùm ko?

Bạn thi cả 2 khối A và D àh , hơi khó đấy nói thật 1 câu , hình như mình thấy ai thì khối D học toán cg~ chỉ ở dạng bình thường , ( mình nhìn nhận chug , ko bít bạn ntn)
Toán mà học bt thì hiến nhiên lý và hoá cg~ chỉ bt thui
Cack tốt nhất là nên tâp trung vào 1 khối , khối nào mình học đc hơn
Bây h thi đh là trắc nghiệm nhưng các bạn hãy làm đề tự luận ( 2 môn lí hoá ) làm đề tự luận giúp bạn có sự tư duy tốt , phản xạ nhanh , nắm đc bản chất kiến thức ( cái này wan trọng nhất ) .sau khi làm 1 thời jan tự luận ròi thì hãy chuyển sang trác nghiệm để làm wen với bài thi trắc nghiệm.
Học j` thì học thi j` thì thi nhưng bản chất kiến thức sẽ giúp bạn đối đầu với mọi dạng đề thi.
chúc thành công !! :D

mun_1812
17-06-2008, 02:01 AM
*Gần đên ngày thi nhất nhất phải để tư tưởng thoải mái và không nên thức khuya quá sẽ gây stress giảm hiệu quả bài làm vì dù sao ôn thi là cả một quá trình không thể cố trong mấy ngày được khéo lại còn gây tác dụng phụ^^
*Trong lúc ôn thì có những tổng kết từng môn ra một quyển sổ riêng và đến những ngày cuối thì ôn lại thôi...đặc biệt là không động đến những bài khó hay dạng mới vì sẽ làm hoang mang...nên đảo qua một số bài dễ để tăng thêm sự tự tin ^^
*Những ngày trước thi(ít nhất là một tuần)phải chú ý đến chế độ ăn uống nha...rất cần thiết đấy vì khi vào thi rất căng thẳng mà không có sức khỏe thì....
*Trước khi lên đường một tuần nên ghi ra giấy ghi nhớ tất cả những gì cần mang theo và soạn dần ra chứ đừng đế lúc đi rồi mà quên sẽ gặp nhiều khó khăn và ảnh hưởng đến tâm lí thi cử
=>cuối cùng:chúc các sĩ tử thành công!!!!