PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hỏi quạt kêu to khi khởi động máy

snow_flower
29-01-2008, 03:01 PM
Máy tớ mấy hun nay tự nhiên bị làm sao i...lúc mới khởi động máy quạt kêu rất to nhưng 1 lúc sau thì lại binh thường trở lại, cứ tắt máy đi khởi động lại thì lại bị như vậy :cry: :cry:
Ai biết thì giúp tớ với nhé thanks so much ^^

PlanetVN
29-01-2008, 03:06 PM
Đó là chuyện bình thường... :D Máy tính ai cũng thế cả... :sr:

Đó là khi khởi động thì quạt nó sẽ quạt với tốc độ lớn nhất... Sau khi vào Win thì Win sẽ tự điều chỉnh tốc độ quạt cho phù hợp với nhiệt độ của thiết bị... Lúc đó mới là vòng quay thật của quạt... Nếu nó không quá ồn thì vô tư mà xài... :tlh:

snow_flower
31-01-2008, 05:03 AM
nhưng í của tớ là nó kêu to hơn mức bình thường... lâu nay nó vẫn chạy bình thường mà chỉ mới mấy hôm gần đây là nó kêu to hơn thôi mà hen hiểu vì sao..

PlanetVN
31-01-2008, 11:57 AM
Vậy thì tốt nhất là bạn nên gỡ thùng máy ra, quét bụi ở quạt & nhân tiện vệ sinh sạch sẽ tất cả những gì có thể luôn... :D

Nếu nhiệt độ các thiết bị trong thùng máy quá cao, quạt sẽ quay nhanh hơn & dĩ nhiên là ồn hơn; vậy thì bạn cần xem lại vấn đề giải nhiệt cho nó... :D

Ngoài ra, kiểm tra xem có con ốc nào lỏng không??? Nếu lỏng ốc thì quạt quay sẽ làm cái thùng máy kêu đấy... :D

Tiếp nữa là xem cái thùng máy nó có bị kênh không??? Lót vài lớp báo ở dưới sẽ tốt hơn... :D

Và lý do quan trọng nhất có thể xảy ra là cái quạt CPU nó bị khô nhớt rùi... :hihi: Bạn vệ sinh sạch sẽ cái quạt CPU rùi gỡ cái miếng dán ở trên nó ra, nhỏ đúng 1 giọt nhớt chuyên dụng dành riêng cho quạt CPU vô đó... Cẩn thận kẻo tèm lem ra... :sr:

Nếu đã làm tất cả những cách trên mà nó vẫn kêu to thì tớ nghĩ là bạn nên mua vài cái quạt mới cho rồi... :rolleyes:

Cắt hết dây điện của quạt cũng là một cách... http://210.245.125.215/images/smilies/Off/surrender.gif

trung0914
01-02-2008, 11:24 PM
ko sao đậu. Nó thíu ít xiền đóa mà hehe. Giỡn huj nó thíu dầu ở cánh quạt :D

Champion
02-02-2008, 05:32 AM
nó biểu tình đó ,cứ đá nó vài cú thị uy là xong ngay (cách làm của tui )^_^

bÓnG đÊm
11-02-2008, 09:08 PM
máy của tớ vào các trang web , chat thì ko sao nhưng nếu cứ chơi game là nó rú liên tục như lúc khởi động máy cậu bít vì sao hem???

TLH
12-02-2008, 03:44 AM
Tức là chơi game thì làm cho máy hoạt động nặng hơn, các ứng dụng trong game đòi hỏi card màn hình phải làm việc, CPU phải làm việc nhiều hơn ---> nóng thiết bị ---> quạt quay mạnh hơn để giải nhiệt... :tlh:

Hướng xử lý thì như trên, Planet đã chỉ rùi... :cr:

R a b i D
12-02-2008, 10:42 AM
nếu kêu quá to như thế thì nên mua cái quạt mới đi !

chjp_boy
13-02-2008, 02:43 PM
Khi máy mình làm viêc nhiều thì quạt nó quay to thôi. Giông như bạn cài đặt hay là chạy cùng 1 lúc nhiều chương trình thì nó sẽ kêu lớn thôi.

trungnhut
14-02-2008, 03:21 AM
Nếu dư giả bạn có thể thay quạt bằng cả máy lạnh như thế sẽ tốt hơn :sr: