PDA

Xem đầy đủ chức năng : Đại học ko phải là con đường duy nhất

tiểu quỉ
27-07-2005, 10:18 PM
"Đại học ko phải là con đường duy nhất".. đã từ lâu tôi vẫn nghe đến khái niệm này.. nhưng nó chỉ đơn thuần là một khái niệm, chẳng thực tế chút nào cả. Đại học đúng ko phải là con đường duy nhất có thể đi, ngoài đại học, ta có thể học nghề hoặc tìm một công việc lao động chân tay nào đó. Nhưng, cái tôi muốn đề cập đến ở đây, liệu có con đường nào khác ngoài đại học để chúng ta có thể đạt được những cái mà một tấm bằng đại học có thể làm được chăng? Xã hội vẫn quen đánh giá con người bằng tri thức, bằng bằng cấp, bằng nghề nghiệp. Cứ thử so sánh một người bác sĩ và một người buôn bán hàng ăn xem, họ vẫn kiếm được như nhau đấy, nhưng liệu bạn sẽ tôn kính ai hơn? Ai bạn sẽ một thưa hai gửi, còn ai đôi khi bạn nói trổng không? Và chẳng có con đường nào cụ thể và rõ ràng như con đường đại học cả. Chúng ta ai cũng biết sẽ phải đi như thế nào trên con đường đó: vào đại học, tốt nghiệp đại học, xin việc làm. Còn những con đường khác, chúng ta phải tự mày mò lấy mà đi.
Thế nên đừng hỏi tại sao vẫn biết đại học ko phải con đường duy nhất nhưng chúng ta cứ mãi chỉ lựa chọn con đường đó để đi.

baeyongjunkt
29-07-2005, 01:53 AM
ưhm! nếu là TQ thì sao? sẵn sàng từ bỏ học DH để đi con đương khác chứ?

tiểu bối
29-07-2005, 02:52 AM
TQ nói đúng lắm dù khi nào cũng nghe câu nói Đại học ko phải là con đương duy nhất nhưng thật sự thì ngoài nó ra biết đi con đường nào nữa ( cả TB cũng vậy )

tiểu quỉ
29-07-2005, 03:54 AM
ưhm! nếu là TQ thì sao? sẵn sàng từ bỏ học DH để đi con đương khác chứ?
ko bae ạ, vì đại học là ước mơ của quỉ, của ba mẹ quỉ, của họ hàng nhà quỉ mà :)

Hến Sò
29-07-2005, 08:09 PM
nghe thì cũng có lí đấy

MoonStorm
30-07-2005, 03:18 AM
lật đật còn biết đứng lên huống hồ là con người !

Chanh Chua
02-08-2005, 10:12 PM
các bạn đều có lý cả
'' đại học không phải là con đường duy nhât ''
ngày xưa Bác Hồ cũng đâu có học đại học đâu......chúng ta hãy lấy gương của Bác mà an ủi mình....
ngày xưa khi bắt đầu thi đại học Chanh cũng lấy gương BÁC mà an ủi mình nếu như mình rớt....và cũng vì Chanh bất cần học đại hoc hay sao......mà kỳ thi đó ....lần thi đầu tiên Chanh đã đậu.....nhưng đối với Chanh vấn đề hoc đại học kg wan trọng.......
Wan trọng là khi học rồi chúng ta học được gì....v à khi ra trường chúng ta có áp dụng được vào công việc trong cuộc sống hay kg.....vì khi chúng ta học...chỉ là học lý thuyết.....học qua sách vở.....học qua lời giảng..... cho nên đều chúng ta cần quan tâm là sức học của mình và1 khả năng về bản thân.....

tomato123
04-08-2005, 07:14 AM
Vì Chanh chưa thi rớt đại học nên chưa biết cảm giác đó thôi

Sau những cuộc vui lời chúc tụng bạn bè
Ta còn lại một mình thui thủi
Tự dặn lòng thôi đừng buồn đừng tủi
Biết bao người đã thi hỏng như ta

Rồi một mình trở lại mái trường xưa
Ông bảo vệ già khẽ lắc đầu chia sẻ
Nhặt cánh phượng rơi cuối mùa lặng lẽ
Hành trang dài vắng vẽ đến hoang mang

.......Ước mơ đầu đời đành gửi lại hạ sau......

sành điệu mái ngố
06-08-2005, 07:05 PM
muốn có tri thức muốn là ng` có ích cho xã hội thì nên thi dh...phải nghĩ đến hoàn cảnh của mình bây giờ chứ nếu nhà bạn giàu có đầy đủ mọi thứ đầu óc tinh tế linh hoạt dám chấp nhận mọi thứ sẽ xả rathì ko thi cũng được...

tiểu quỉ
09-08-2005, 05:10 PM
ko chỉ có đại học mới mang lại cho bạn tri thức đâu bạn àh..

MoonStorm
15-08-2005, 02:23 AM
KO Đại học còn Cao đẳng ma` ko sao ! còn trung cấp học nghề nữa mà ! miễn sao nay mai nuôi sống đc vợ con ho ho

noiaybinhyen
15-08-2005, 09:10 PM
ba tôi thường bảo người ta có thể cho con tất cả rồi cũng có thể lấy đi của con tất cả ,nhưng tri thức ko ai có thể lấy đi được của con cả nên con phải cố gắng hoc
tôi nghĩ điêu đó thât đúng phải ko các bạn

saoanhduong_8904
17-08-2005, 05:48 AM
Dù sao đi chăng nữa, đó là quan niệm thôi
Ai cũng nghĩ với học sinh đó la con đường duy nhất
khó thay đổi nó trrong cách nghĩ của mọi người lắm
:no: :n :no: o: :no:

Chanh Chua
17-08-2005, 10:08 AM
Nói thật với Chanh con người có tri thức hay kg...kg liên wan đến học đại học....mà wan trong là ở mõi con người.......chưa chắc 1 người học dh lại có ý thức và tri thức hơn một người kg có học dh.....

yun
17-08-2005, 06:21 PM
lật đật còn biết đứng lên huống hồ là con người ! câu này hay đỉnh của điểm đó :cool1:

lehao
18-08-2006, 07:53 AM
Dieu Quan Trong Nhat De Di Toi' Thanh` Cong La` Gi` ... Tai` Nang- Niem Tin - No Luc
Can` Quai' Gi` Phai Hoc Dai Hoc . Neu Hoc Duoc Thi Hoc Neu Hoc Khong Duoc Thi Thoi . Tui Cung Dang Hoc Dai Hoc Ne` . Nhung Noi' Thiet Tui Coi Bon Sinh Vien Chang Ra Gi` Ca . Tui Chi Ne May' Nguoi` That Su Tai` Nang , That Su Doc Lap , That Su Tot Bung . That Su Biet' Cach Song De Cho Min`h Vui Ma` Thoi Xi` . Ky Su Hay Bac Si~ Qua' Gi`

¯|¯ïN
18-08-2006, 08:54 AM
Thời đại = cấp mà,hok có bằng đại học nói chung cũng khó khăn trong tương lai :so_funny:

[invisible]
19-08-2006, 08:49 PM
Đại học không phải là con đường duy nhất, nhưng có chăng là con đường dễ nhất, được mọi người chấp nhận.

Mua Sao Bang
19-08-2006, 09:05 PM
Đại học còn đường dễ nhất nhưng ngây go thì không kém! học đại học rồi , ra trường rồi không biết có việc làm không nữa!
Người ta nói "Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh" mà, đôi lúc không có bằng cấp bự cũng chẳng sao! miễn sao có cái nghề ngòn , lâu dài, và có nhiều tiền ........ là đủ rồi

Vì Chanh chưa thi rớt đại học nên chưa biết cảm giác đó thôi

Sau những cuộc vui lời chúc tụng bạn bè
Ta còn lại một mình thui thủi
Tự dặn lòng thôi đừng buồn đừng tủi
Biết bao người đã thi hỏng như ta

Rồi một mình trở lại mái trường xưa
Ông bảo vệ già khẽ lắc đầu chia sẻ
Nhặt cánh phượng rơi cuối mùa lặng lẽ
Hành trang dài vắng vẽ đến hoang mang

.......Ước mơ đầu đời đành gửi lại hạ sau......

Trong đêm khuya chỉ mình ta mới hiểu
Nước mắt lưng tràng ta khóc kiểu riêng ta ....

Đúng đó !

okie_xinmailabanthan
20-08-2006, 01:16 AM
Chi thức có thể đi lên bằng nhiều con đương . Không phải đại học là con đường duy nhất nó chỉ là con đường bằng phẳng nhất mà thôi.
Bạn có thể học có thể đi làm nhưng hãy chọn cho mình con đường dễ dàng nhất ( ai chả muốn như thế )
Hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii i