PDA

Xem đầy đủ chức năng : Vĩnh biệt những nỗi đau một chiều

Tommy Nguyễn
27-07-2005, 04:16 AM
Một năm rồi em nhỉ
Tik tak ... tik tak.....
Lại tiếng đồng hồ gõ nhịp giữa đêm , đêm vắng không sao . " Thời gian như bóng câu qua thềm " , câu nói này dường như nghe lạ lạ và thật buồn . Bỗng dưng ta quên bẵng mất khái niệm về thời gian , ta giật mình khi nhớ lại , cũng đã 1 năm trôi qua rồi , 365 ngày , 12 tháng và 56 tuần kể từ ngày ấy .
Ta than thở về tình yêu của ta với em đã quá nhiều , ta đau đớn , dằn vặt , lảm nhảm những nỗi nhớ em cũng không phải là ít , vậy ta còn muốn ji` nữa mà không để em yên , để em vui với hạnh phúc mà khó khăn lắm em mới tìm thấy , hay đúng hơn là em đã cố gắng không để đánh mất . Ta ích kỷ thật rồi .
Ta mắc bệnh nghề nghiệp , phải , chính vì mắc bệnh nghề nghiệp nên trong ta giờ đây tất cả những ký ức của một năm trôi qua ấy cứ chạy chầm chậm như một cuốn Film tư liệu , toàn là những hình ảnh không có màu với biển , với cát , với những ngôi sao ước... , và đâu đó chỉ văng vẳng nhạc nền của bài hát ấy , bài hát ta tặng em :

" Dòng chữ phai nhòa trên cát , biển xóa đi từng dấu chân in hằn , ngọn sóng xô hoài giấc mơ đêm hôm nào tay cầm tay nghẹn ngào nhưng không nói .
Bờ cát vẫn gọi tên em , ngọn sóng vẫn chờ bước chân em quay về , dù biết ta đành mất nhau mãi mãi sao tim anh luôn mong chờ một ngày .
Chờ hoài trong giấc mơ em quay về đây cho anh thôi nhớ mong vơi đầy . Để từng ngày anh héo khô con tim gầy tương tư về một bóng hình . Giọt lện ngày xưa khóc cho duyên đôi mình nước mắt là niềm đau oh oh . Và giờ này anh khóc thêm lần nữa thôi .
Khóc cho lần yêu cuối để nước mắt tan vào mưa nhé , vẫn biết bàn tay ấy sẽ ấm áp bên bàn tay khác . Lối đi nào cho anh anh đi tìm một cơn mưa , lối đi nào cho em , em đi tìm hạnh phúc riêng
Bờ cát vẫn chờ con sóng dẫu biết sóng bây giờ xa lắm , ngồi gấp những vì sao ước chúc em được hạnh phúc . Dòng chữ năm nào trên cát nay tàn vào tận hư vô . Thôi nhé em từ đây anh chôn vào sâu trái tim , bóng hình em "
1 năm trôi qua với biết bao đổi thay , ước mơ và hy vọng . Tình yêu đến với ta cứ như một đứa trẻ con chơi trò cút bắt , khi ẩn khi hiện , khi gần khi xa . Nhưng chỉ khác , đứa trẻ con có chơi trò chơi thì cuối cùng nó cũng trở về , còn em , em xa ta mãi .
Em đã tìm được cho mình cái mà em gọi là " Hạnh phúc " , có lẽ ta cũng như vậy hay chí ít là cũng nên như vậy , nhưng tại sao ta không thể . Ta cứ hàng ngày sống lừa dối bản thân mình , lừa dối người xung quanh bằng cái thứ hạnh phúc tạm bợ , vay mượn để rồi mỗi đêm xuống trong ta lại tràn ngập hình bóng của em . Ta làm sao có thể " chôn sâu bóng hình em vào tim " được đây khi bóng hình ấy , nụ cười ấy cứ hàng ngày , hàng ngày làm nỗi đau trong ta thêm nhức nhối .
Ta không nhớ ta đã viết cho em bao nhiêu dòng chữ kể từ ngày quen em , những dòng chữ tràn ngập hạnh phúc cũng có , những dòng chữ khích lệ em cũng có , những dòng chữ chứa chan hy vọng về một điều kỳ diệu và cả những dòng chữ tuyệt vọng nhoè đi vì mưa và nỗi đau .
Em đã từng chờ đợi ta , đã từng yêu ta , thất vọng , đau khổ và căm thù ta . Nhưng tại sao ta lại sợ nhất nhìn thấy em như bây giờ , hờ hững trước ta . Cũng đúng thôi , ta đáng bị như vậy , đáng phải đứng bên lề đường tình yêu , lặng lẽ nhìn em bước qua . Ta biết , em đã quên ta rồi .
Hà Nội vẫn cái nóng oi bức dù nơi này có em hay không có em cũng vẫn vậy . Trái tim ta cũng oi bức và cả chật chội nữa . Một nửa của nó cứ loay hoay loay hoay đẩy bóng hình em ra , nhưng một nửa kia lại vội vã kéo lại để rồi trái tim ta trở nên thất thường . Hâm thật , và cũng dở hơi ghê - là ta đấy sao ???
Khi người ta nghèo , người ta thường ngồi ôn lại quá khứ vàng son của mình và bao giờ cũng bắt đầu bằng câu " Ngày xưa ... " . Người ta giàu cũng vậy , cũng lại ngồi ôn nghèo kể khổ để chợt nhớ lại thời gian đã qua , để chợt rùng mình . Giàu thì chắc chắn là ta không giàu rồi , nhưng nghèo thì ... cũng chẳng hẳn . Nhưng ta dám cá là nếu ta đem bán được những kỷ niệm về em , những nỗi nhớ trong ta thì ta không trở thành triệu phú mới lạ , không bán được , nên giờ đây ta mới lôi nó ra để mà nhớ , để mà buồn .
Ta đã có vài lần thở dài " Thôi thì đành gửi tình cho gió cuốn đi " nhưng không hiểu sao gió cứ cuốn được vài lần rồi lại quay về và trả cho ta nguyên vẹn , đã vậy tình ta lại còn đóng thêm một lớp bụi đường , vậy là có gửi cho gió cũng bằng không .
1 năm chỉ là một phần nhỏ của đời người , rồi người ta cũng sẽ sớm lãng quên đi cái 1 năm ấy , ta tin rồi sẽ có một ngày nào đó ta cũng quên được thôi , như người ta đã quên , như em đã quên . Nhưng giờ đây , ta ước biết bao , ta mong biết bao một câu nói của em bên tai ta : " Em không hối hận vì đã yêu anh " .
Cuối cùng của bảng chữ cái là chữ Z , cuối cùng của lời ta muốn nói với em trong lúc này cũng chỉ còn là :

Z - 4ever

Angel in love
27-07-2005, 05:46 PM
Đúng vậy, em chưa bao giờ hối hận khi yêu anh , cũng chưa bao giờ quên đi những kỷ niệm ngọt ngào có, cay đắng có của ngày đó. Tất cả những ji` thuộc về anh, về một thời yêu anh và yêu biển đã và vẫn luôn được em chôn ở một góc khuất của tâm hồn để rồi đôi khi cũng hoài niệm và gặm nhấm nỗi đau năm xưa. Ngày hôm nay là tròn đúng một năm kể từ ngày đó, TY của em đối với biển vẫn còn nguyên vẹn , còn TY đối với anh thì đã được thay thế bởi những kỷ niệm, em chưa bao giờ ngoảnh mặt hờ hững vào quá khứ của em, có chăng là em cố gắng để quên đi và để vun đắp hiện tại mà em đã lựa chọn. Em vẫn nói với anh rằng em yêu anh bởi anh sống hết mình với hiện tại và trân trọng quá khứ phải ko ? EM cũng vậy em hoàn toàn hài lòng với hạnh phúc hiện tại của em nhưng em chưa bao giờ quên biển . Hộp sao ước vẫn còn đó, ngọn nến ngày nào vẫn đang cháy dở, cả những con hạc giấy nữa, em đều cất nó trong hộc tủ của em, cũng như những kỷ niệm ngày nào cũng vậy, đều được cất giữ vào moọt góc khuất của tâm hồn em. EM biết anh cũng đã tìm được hạn phúc của riêng anh, chỉ có điều anh chưa dám dang tay đón nhận và sống hết mình với nó thôi . Đừng hoài niệm nữa my house, anh phải có lòng tin chứ, em tin chắc her sẽ đem lại cái hạnh phúc và em chưa thể đem đến cho anh. Đã rất nhiều lần thấy anh online em cũng muốn thăm hỏi như một người bạn , nhưng em lại sợ, sợ lại làm vết thương chưa kịp đóng vảy ngày nào rỉ máu, sợ lại kéo anh vào những chuỗi ngày dằn vặt xa xưa. EM xin lỗi, có lẽ mọi việc sẽ tốt hơn với anh nếu em ko vo tình bước vào cuộc đời anh...ANh hạnh phúc nhé my house, I miss your smile, thấy em có brave ko, vẫn đứng lên được sau nỗi đau ngày ấy và bây giờ có thể mỉm cười với hạnh phúc hiện tại rồi nè, anh cũng sẽ làm được như vậy phải ko my house ? Làm một đôi bạn thân đôi khi lại ttots hơn phải ko ?

Còn nhớ hai chữ này mình xếp trên cát hông ? giữ làm kỷ niệm nha cưng ^.^ Hứa với em phải keeep smiling all the time đó :)

Kitty
29-07-2005, 09:19 PM
"Vĩnh biệt những nỗi đau một chiều"....Tại sao lại chỉ có 2 người..?.....Sao ko giống như các bài post khác có rất nhiều người tham gia?......òa...hóa ra là thế....đó là khoảng ko yên lặng của riêng 2 người mà tất cả mọi người đều hiểu và muốn dành riêng cho họ....Chỉ có kitty....Lại hong bít ý nữa gùi....Nhưng sao lại thế ?...Đọc những dòng tâm sự của anh chị ,em lại thấy có cái gì đó trong mắt.....làm gợn mắt.....Rồi nước mắt trào ra như để cuốn trôi hạt bụi làm cay mắt... hạnh phúc....ngày hôm qua đẹp như một giấc mơ....nuối tiếc.....ngày hôm nay trái tim ai kia vẫn còn rất chân thành.....buồn.....hy vong......có lẽ xa nhau cũng tạo nên một hạnh phúc riêng mà chỉ có người trong cuộc mới thấu hiểu......tin.....Vì anh chị sẽ thực hiện được giấc mơ trong tương lai....dù ngày hôm qua sẽ chỉ còn là hoài niệm...LOVE

hongbiet
29-07-2005, 10:38 PM
Chúc cho con đường mà 2 anh chị đã lựa chọn sẽ tốt đẹp và êm đềm . Tuy ko thể sánh bước cùng nhau nhưng em tin rằng trên bước đường của anh sẽ luôn mang theo hình bóng chị zà ngược lại , fải ko ah ?

Tommy Nguyễn
03-08-2005, 06:00 AM
Nhiều lúc nỗi đau một chiều cũng hay nhỉ . Nó làm người ta yếu đuối trong phút chốc , cô đơn trong phút chốc và rồi tan ra , tan ra cùng hoài niệm . Mà thôi , đã gọi là vĩnh biệt , tại sao còn cố viết làm ji` nữa nhỉ ? Kỳ quặc