PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cùng góp ý kiến để học sử nhen!!!!

behue
30-11-2007, 09:59 AM
học sử thật là mệt!!!! nhiều mốc thời gian quá nhớ ko hết!! làm sao để nhớ dai các mốc thời gian đó đây!:think:

ngocdunghihi
01-12-2007, 04:56 AM
chẳng làm sao cả , chịu khó mà đọc thôi chứ bít làm sao ! nên đọc những lúc mình thik , trước đây tui học khối A nên ko học mấy môn " vớ vẩn " này nhưng bh thì thik học sử goài vì mình đc hỉu thêm về đất nước mình mà " dân ta fai bít sử ta " bác hồ đã nói thế
cak nhanh nhớ nhất là bạn tập trung đọc những lúc yên tĩnh & ko nghĩ lung tung , sẽ nhớ đc thoai !

GRTL
14-12-2007, 01:58 AM
Sao lại khó nhớ !? chỉ là không chịu tập trung học thôi !!!
* Nếu đó là kiến thức về giai đoạn phong kiến ! bạn cần phân giai đoạn theo từng Triều đại, mỗi triều đại tồn tại bao nhiêu năm ? Năm thành lập và năm kết thúc triều đại này sẽ cái mốc để nhớ năm ra đời của triều đại tiếp đó !!!
- Những sự kiện lịch sữ nổi bật nhất với mỗi triều đại thì buộc phải nhớ.
* Nếu là lịch sử đương đại thì bạn cần chia theo thời gian !! bạn cần nhớ năm Thực dân Pháp bắt đầu xâm lược đến cách mạng tháng 8 , lược kê và viết tóm tắc từng cuộc khởi nghĩa ( gắn với các anh hùng lịch sữ ) - CM tháng 8 đến chiến dịch Điện Biên Phủ 1954 ( giải phóng miền bắc ) <--- lại liệt kê từng chiến dịch ngắn gọn ; từ 1954 đến 1975 ( chống Mỹ ) <--- tiếp tục liệt kê các chiến dịch nổi bạt !!
<---- khi học thuộc nội dung một cuộc khởi nghĩa, một chiến dịch, một giai đoạn thì phải so sánh và xác định về thời gian so với sự kiện diễn ra trước đó !!! <--- hệ thống các chuỗi sự kiện ----> hạn chế được sự nhầm lẫn !!! không phạm sai lầm cơ bản về thời gian dù không nhớ rõ !!!

Daisuke Niwa
14-12-2007, 09:07 AM
Thì cứ lập 1 cái bảng mốc thời gian đơn giả và dễ hiểu:so_funny: Khi cần thì lấy mà học:sr: