PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nguyên hàm

blood_omen
02-11-2007, 03:00 PM
làm giúp mình bài này với plizz...:D

ngocdunghihi
10-11-2007, 09:49 PM
hay đấy , tui thấy bài này post lên từ lâu mà ko có ai giải đc sao ! các nhân tài của hht đâu hết rồi ??!, kiền nghị với bqt điều này nha " để bài này ở trang đầu cho các bạn giải " , có thể mấy cao thủ lâu nay ko onl . hè
bài này kiếm đc ở đâu vậy bạn , hơi khó đấy hjc! để về nhà suy nghĩ thêm coi thế nèo

hay đấy , tui thấy bài này đc post lâu rồi mà ko có ai giải đc seo ? các co thủ của hht đâu hết rồi , kiến nghị với bqt điều này nha " để bài này ở đầu trang cho các bạn giải " có thể các cao thủ của hht lâu nay ko onl. hè hè
kiếm đc bài này ở đâu vậy bạn , hơi khó đấy ! để về nhà suy nghĩ thêm xem sao

Ngày Hôm Qua
10-11-2007, 11:05 PM
Chuyen no ve dang lũy thừa rồi giải

Đặt x^3+1=u

sẽ thấy nó dễ hơn, cần gì mà phải đem lên trang đầu.... bài này post lâu rồi, chắc bây giờ tác giả biết cách giải rồi

ngocdunghihi
11-11-2007, 09:11 PM
đặt x^3 +1 =u thì nó ra cái j` hả bạn , mới nhìn đã thấy ko ổn rồi , ko ra đc , nếu làm đc thì nói rõ coi nèo

blood_omen
12-11-2007, 03:58 PM
thầy giáo của chủ nhà quên òi :D
chủ nhà cũng hem bik cách giải :D

ngocdunghihi
12-11-2007, 11:01 PM
bài này khó wa' mãi chẳng nghĩ ra !
nếu như bạn kia nói tức là đặt x^3 + 1 = u thì đây ko fai dạng đặt kiểu đó , với lại nếu mà là dạng đặt kiểu đó thì ta nên đặt cả cái căn đó = u , như thế sẽ tốt hơn
với lại bài này hình như bạn ghi thiếu đề thì fai , có thể ở mẫu thức là : " x " nhân với cả cái căn đó , nhưng nếu thiếu đề như thế này thì trở thành 1 bài toán khó , hay đấy chứ nhỉ
nhưng cả forum mà chẳng lẽ ko có ai giải đc bài này sao ! các bạn cố lên nào !!!

blood_omen
13-11-2007, 03:04 PM
bài này khó wa' mãi chẳng nghĩ ra !
nếu như bạn kia nói tức là đặt x^3 + 1 = u thì đây ko fai dạng đặt kiểu đó , với lại nếu mà là dạng đặt kiểu đó thì ta nên đặt cả cái căn đó = u , như thế sẽ tốt hơn
với lại bài này hình như bạn ghi thiếu đề thì fai , có thể ở mẫu thức là : " x " nhân với cả cái căn đó , nhưng nếu thiếu đề như thế này thì trở thành 1 bài toán khó , hay đấy chứ nhỉ
nhưng cả forum mà chẳng lẽ ko có ai giải đc bài này sao ! các bạn cố lên nào !!!

không thiếu đề đâu :D..thầy giáo cũng quên cách làm rồi lờ luôn :so_funny:

ngocdunghihi
13-11-2007, 11:02 PM
thế bài này túm lại là ko có cách giải àh , hjc hjc ! thầy giáo kỉu j` vậy chài , wen cả cáck giải , nhưng nói vậy thôi chứ bài toán thì fải có cáck jải chứ bộ , chỉ có điều là...... chưa jải đc thui , nhỉ !

Ngày Hôm Qua
15-11-2007, 01:43 AM
Uhm, không nhớ rõ, vì không học giải tích đã lâu!
nếu đạc x^3+1=u, kế tiếp tính trên "du" => 2u/5du, nhưng nhớ đồi từ dx=> du... Sau nguyên hàm sẽ là tích phân,...

CMTY sẽ xem lại, có thể đặt u là không đúng...!

star shooting_codon
16-11-2007, 04:35 AM
mọi người ơi , nguyên hàm học khó không vây?Mình mới hoc nên thấy hơi kho, làm hay nhầm sang đạo hàm ,nghĩ mà nản quá

ngocdunghihi
19-11-2007, 07:01 PM
mọi người ơi , nguyên hàm học khó không vây?Mình mới hoc nên thấy hơi kho, làm hay nhầm sang đạo hàm ,nghĩ mà nản quá

bài khó bài dễ , bạn. như bài này nài sao mãi mà vẫn ko giải đc , nhưng từ lúc học nguyên hàm tp đến h mới có 2 bài mà tui ko giải đc , bài này là 1 và còn 1 bài nữa , nếu ai thik tham khảo thì tui cho đề. nhưng nói túm lại là....chịu ,bài này ko làm nổi , khó wa'

h2t_mt
20-11-2007, 08:58 PM
Thật ra tích phân ở PT thì chỉ thường gặp những bài có thể sử dụng những kĩ thuật cơ bản ( đổi biến ; từng phần ) để giải. Mục đích chủ yếu là làm quen với những kĩ thuật cơ bản. Nếu các bạn nghiên cữu kĩ thêm một số sách tham khảo ( sách cổ ấy!) thì sẽ gặp thêm 1 số kĩ thuật nữa phức tạp hơn nhiều ; chẳn hạn như pp Ơ-le hay 1 số pp khác ( ít khi dùng nên h2t cũng chảng nhớ tên nua) bài này h2t nghĩ cũng có thể nằm trong trường hợp đó!

Để hôm nào h2t tìm lại đống sách cũ tham khảo xem sao nhé !

blood_omen
28-11-2007, 02:29 AM
Thật ra tích phân ở PT thì chỉ thường gặp những bài có thể sử dụng những kĩ thuật cơ bản ( đổi biến ; từng phần ) để giải. Mục đích chủ yếu là làm quen với những kĩ thuật cơ bản. Nếu các bạn nghiên cữu kĩ thêm một số sách tham khảo ( sách cổ ấy!) thì sẽ gặp thêm 1 số kĩ thuật nữa phức tạp hơn nhiều ; chẳn hạn như pp Ơ-le hay 1 số pp khác ( ít khi dùng nên h2t cũng chảng nhớ tên nua) bài này h2t nghĩ cũng có thể nằm trong trường hợp đó!

Để hôm nào h2t tìm lại đống sách cũ tham khảo xem sao nhé !

thnaks h2t nhé :huglove:

xinh 12
28-11-2007, 03:15 AM
tính tổng các hệ số trong khai triển (1-3x)^17

Lãng tử cô đơn
28-11-2007, 04:37 AM
Hình như là (x^3 - 1) = (x-1)(x^2+x+1) rồi giải x^2+x+1
Lâu lắm rồi không nhớ nữa ^^

ngocdunghihi
01-12-2007, 04:52 AM
cái j` đây thía , ?? ko hỉu lắm , mà bài này có lẽ fair dùng đến mấy chiêu học ở đại học thì mới jai đc , nhưng cg~....chịu vì học đại học chẳng hỉu j` cả !! chơi nhìu wa' mà !! chết nói đến bh mới thấy lo lo, ko bít mấy hôm nữa thi cử thế nào !! chít goài có lẽ bh nên về nhà học thì hơn , thi mà ko qua thì toi lun hic hic!

duongviethiep
19-12-2007, 04:27 AM
Bài này mình từng làm rồi để mình giải rồi post lên cho. Mà ko khéo lâu nay bạn giải được rồi cũng nên !

ngocdunghihi
19-12-2007, 04:47 AM
tưởng bài này đã " chìm vào quên lãng " rồi chứ , thế mà vẫn có người lôi lên cơ àh , nếu giải đc thì post lên cho tụi mình học hỏi với na , thanks

sweetlove07
23-11-2008, 07:20 AM
theo mình bài này ko hề khó.....mình đang search nguyên hàm trên mạng tìm đc forum này nên đăng ký mem.... theo mình giải như sau(chưa kiểm chứng đc xem đúng hay sai):

đây là dạng (1/X)dx..... mà X ở đây là 1 căn thức có ẩn bên trong.....vậy mình làm theo phương pháp lũy thừa là chuyển căn thức ra ngoài ta có 1/[(x^3+1)^1/2]....

sau đó mình hoàn toàn có thể viết đc dưới dạng [1/(x^3+1)]^1/2.....

coi cả cái phân thức mũ 1/2 ấy là X.... ta có dạng nguyên hàm của x mũ alpha nhân dx bằng x mũ alpha+1 trên mãu là alpha +1......mọi ng` hiểu ko???

từ đó ta chỉ cần giải nốt cái biểu thức đó thôi.....

cụ thể là giải cái phân thức sau : [1/)x^3+1)]^1/2 chia cho 1/2+1..........

mọi ng` thử giải xem.....
mình ở Hà Nội đang học trường chuyên Chu Văn An....số đt là 0983719804 bạn nào thích trao đổi thêm có thể call cho mình....thanks vì đã đọc bài.....

lythaihung
23-11-2008, 10:07 AM
Hi vọng bài toán tôi đưa ra sẽ giúp được những người đang suy nghĩ về bài toán này.giả sử ta có bài toán sau :
Xác định công thức truy hồi của i(n)=tp(dx/(1+x^3)^n với tp là tích phận ,sử dụng tích phân từng phần ta sẽ có i(n+1)=(3n-1)i(n)/3n + x/(3n(1+x^3)^n
với i(1) = 1/6ln[(1+x)^2/(x^2-x+1) +arctg((2x-1)/sqrt3)/sqrt3 + c
bây giờ ta cùng nhau suy nghĩ tiếp khi n là số nguyên và khi n là số hữu tỉ??????

lythaihung
25-11-2008, 09:19 AM
theo mình bài này ko hề khó.....mình đang search nguyên hàm trên mạng tìm đc forum này nên đăng ký mem.... theo mình giải như sau(chưa kiểm chứng đc xem đúng hay sai):

đây là dạng (1/X)dx..... mà X ở đây là 1 căn thức có ẩn bên trong.....vậy mình làm theo phương pháp lũy thừa là chuyển căn thức ra ngoài ta có 1/[(x^3+1)^1/2]....

sau đó mình hoàn toàn có thể viết đc dưới dạng [1/(x^3+1)]^1/2.....

coi cả cái phân thức mũ 1/2 ấy là X.... ta có dạng nguyên hàm của x mũ alpha nhân dx bằng x mũ alpha+1 trên mãu là alpha +1......mọi ng` hiểu ko???

mọi ng` thử giải xem.....
mình ở Hà Nội đang học trường chuyên Chu Văn An....số đt là 0983719804 bạn nào thích trao đổi thêm có thể call cho mình....thanks vì đã đọc bài.....
Bạn học vi phân chưa ?nếu đặt X= cái phân số đó thì dX = ???dx

blood_omen
26-11-2008, 01:46 PM

kh hỉu lắm bạn giải ra giấy chụp lên được kh
bài này lâu rồi cũng có người moi lên hả ta
ông thầy tớ cũng quên giải luôn rồi mà :so_funny:

sweetlove07
28-11-2008, 11:49 AM
à sor lúc post bài trả lời thì quên mất vi phân....cái này nếu nguyên hàm từng phần rồi thì ra.....cứ dùng cái uv-nguyên hàm vdu là ra mà......

thầy giáo tớ bảo khi nào rảnh thầy giải cho....có bài giải tớ post liền mọi ng cùng tham khảo....

lythaihung
28-11-2008, 12:18 PM
ok ....!sẽ chờ mà ...!chỉ sợ thầy giáo ko giải ra bài đó thôi ...!

0982317330
02-01-2009, 10:19 AM
bài này không thể đặt du dc dau : boi vi o dưới bậc 3 o tren bậc 1 khi ta đặt về dạng du thi se phai tinh ham số cho ra bậc 2 nên cách đặt du không thể giải bài này

chunhimcon
04-01-2009, 03:35 AM
Hình như là đặt cái căn = u thì phải

emoiemdauroi
30-08-2009, 05:01 PM
quá đơn giản:hum:

câu trả lời là:

[x/√(x^3-1)] +[(x^3-1)^2]/9 +[4(x^3-1)^3]/9 + [(x^3-1)^4]/18 +C

sorry nha, mình ko có mathtype

emoiemdauroi
31-08-2009, 12:53 PM
sorry nha, kết quả phía trên có vấn đề rội mình se đăng lại ket61 quả lẫn bài giải sau:omg1:

emoiemdauroi
09-09-2009, 10:19 AM
đây là kết quả cực kì đau thương của tui: ko có kết quả thực!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:guoc:

vì ko phải bất cứ phương trình nào cũng có thể tìm nguyên hàm của nó. nhưng lại có thể tìm 1 nguyên hàm gần đúng để thế vào (99.99%)

vì vậy nguyên hàm gần đúng của hàm số này là: -[A(x)]
với A(x) là nguyên hàm từng phần UV với số lần lấy nguyên hàm từng phần đi tới vô hạn

docgia
09-09-2009, 12:19 PM
Tìm nguyên hàm nói chung là một bài toán khó, rất nhiều lớp hàm số không có nguyên hàm có thể biểu diễn (viết) dưới dạng hữu hạn. Các em khi giải cũng nên cẩn thận, còn các bạn post đề bài cũng không nên chọn những bài quá khó đối với bậc phổ thông. Những bài toán khó như vậy thường có ít tác dụng với đa số chúng ta. Những bạn giỏi toán có thể tham khảo cách tìm nguyên hàm của một số lớn lớp hàm thường gặp ở các sách dành cho bậc đại học.

Trên thực tế người ta dùng các kết quả gần đúng để tính toán, và rất thường xuyên người ta áp dụng các phương pháp tính toán để tính ra các kết quả mà không cần phải tìm nguyên hàm.

Tôi muốn chia sẻ với các bạn 2 cách nhìn đối với toán: nếu bạn coi toán là một nghệ thuật của sự chính xác tuyệt đối thì nên tham khảo các sách chuyên khảo về các lý thuyết toán học. Nếu bạn coi toán là công cụ tính toán các bài toán trong thực tế thì có thể dùng bất kỳ phương pháp tính toàn nào thuận tiện miễn là sai số nằm trong khoảng cho phép. Và chỉ ở đây toán mới bộc lộ hết sức mạnh của mình như một công cụ và là ngôn ngữ của các ngành khoa học, như một công cụ tuyệt vời của tư duy.

Đừng sợ sai số, mọi phép đo trong đời thực đều có sai số, cho dù công thức có đúng tuyệt đối thì kết quả đầu ra, là sản phẩm từ các phép đo, cũng sẽ có sai số. Vì vậy nếu gặp một bài toàn mà các bạn không thể nào giải chính xác nó hãy áp dụng các phương pháp giải gần đúng: dùng máy tính hay calculator của bạn.