PDA

Xem đầy đủ chức năng : Mô hình giấy - game sắp "hot"

shady_trinh
16-10-2007, 05:08 AM
Mô hình giấy – Game sắp “hot” của teen Đà thành

Sự đổ bộ bất ngờ

Trong khoảng vài ngày trở lại đây, teen Đà Nẵng đang dần nhen nhóm một trào lưu cực kì mới mẻ, cực kì thông minh, sáng tạo và cũng cực kì teen: trào lưu mô hình giấy!
Mô hình giấy hay còn gọi là Binary Arts là việc sáng tạo nên các khối thể hiện chi tiết và rõ ràng nhất các vật thể thực bằng…giấy. Binary Arts khác với Origami ở chỗ tái hiện một cách hoàn hảo và có hồn hơn các vật được dựng và bên cạnh đó, dựng mô hình giấy cũng giống như xây dựng cho riêng mình một thế giới riêng thu nhỏ. Đó cũng là lí do mà teen có vẻ “kết” Binary hơn là Origami… (Origami có trước nên nhìu người thích hơn chứ! Vả lại về khoảng xếp hoa thì origami ăn đứt rồi)
Nghía qua đội hình dân ghiền mô hình giấy thì có vẻ như quân số đầu đinh hơi có xu thế áp đảo. Tuy nhiên, một vài boss của một vài group mô hình lại là phe tóc dài 100%. Đủ thấy, mốt chơi mô hình giấy đang tạo nên một sân chơi khá sòng phẳng cho cả 2 phe của thế giới!
K.Điền (lớp 11, THPT. PCT) là một trong những nhân tiên phong (tớ chỉ là tên ngông cuồng muốn phát động phong trào) của hội mô hình giải thích: “Lí do mà tui mê mô hình giấy là bởi vì tính sáng tạo cực kì cao và không bị ràng buộc của nó”(cái này mà sáng tạo á, còn khuya, trình độ dân Việt Nam chưa đủ, tớ thích cái này vì cái sự cẩn thận, tỉ mỉ và khéo tay có sẵn của tớ. Vả lại cái này đòi hỏi ý chí cực cao, rất dễ bỏ cuộc lắm nhé!), .Một câu nói đủ để khẳng định những gì mà mô hình giấy đem lại cho teen tụi mình. Hay như Liên (lớp 10, THPT. TP) mấy hôm trước còn ngúng nguẩy chê mô hình giấy là dở hơi thì nay lại thấy ngồi cặm cụi bên cái mô hình bé bé iu iu. Hỏi bạn bè thì hóa ra sự quay ngoắt 360¬° ấy là do “món quà trái tim” bằng mô hình giấy của “aikia” tặng hôm B-Day. (trái tim là bản quyền của keznart)
Teen vốn yêu sự bất ngờ và phá cách thì bảo sao không đam mê mô hình giấy khi nó là một “ứng cử viên” sáng giá cho phong cách “chơi sáng trí, học thông minh” nhưng không kém phấn ấn tượng!

The Smartoy People

Dịch nôm na là “đồ chơi dành cho người thông minh” là câu slogan thường thấy trong những sản phẩm mô hình được hướng dẫn và giới thiệu trên internet. Thế nhưng teen nhà mình phần lớn không thích những gì có sẵn nên những mô hình giấy “made by me” lần lượt ra đời, lí giải cho sự ra đời của câu slogan mới toe “The Smartoy Teen”, minh chứng rỗ ràng và cụ thể nhất cho sức hút và độ “chất” của trò chơi này.
Mẹ của Thảo (lớp 11A7, THPT. PCT) trước đây vẫn la oai oái khi thấy cô con gái rượu suốt ngày chúi mũi vào chat chit thì nay lại cực kì ngạc nhiên khi thấy con mình…chăm học hơn hẳn. Vỡ lẽ, thì ra Thảo muốn tự tay làm ra một mô hình hoành tráng để tặng ba mẹ nhân dịp…kỉ niệm ngày cưới nên phải học thật giỏi các môn tự nhiên để tiện “ngâm cứu”, vả lại, phần lớn các tài liêu về mô hình đều bằng tiếng Anh nên teen bắt buộc phải khá ngoại ngữ nếu không muốn đầu hàng trước mớ tài liệu khủng khiếp. Và kết quả của cô bạn là niềm hạnh phúc và sự ủng hộ cả hai tay của cả nhà. (đúng là tài liệu bằng tiếng anh và 1 số trang web download bằng tiếng anh nhưng kĩ thuật làm mô hình ko cần E)
Tớ có quen một anh sinh 89, là dân 8X chính hiệu thế nhưng lại cực kì mê các trò vui của bọn “teen lanh chanh”. Anh í vừa hoàn thành luận án tốt nghiệp xuất sắc với…mô hình bằng giấy (anh í là dân kiến trúc mà). Luận án của anh í được đánh giá A+ cơ đấy, và lời nhận xét của các vị giáo sư là “rất sáng tạo và ấn tượng”. (dân kiến trúc sáng tạo ra mô hình nhà cũng bình thường thôi, cái này dễ)

Làm mô hình khá lâu nhưng kết quả của nó thì tha hồ để bạn mỉm cười mãn nguyện. Còn nhiều nhiều bè lũ bạn bè của tớ cũng là “dân nhà giấy” (tên thân mật của hội đam mê mô hình), đủ để hứa hẹn cho một tương lai sáng rực cho trò chơi trí tuệ cực “chất” này!
Vài điểm trừ nho nhỏ
Điểm trừ đầu tiên và quan trọng nhất vẫn là do teen tụi mình. Có một vài teen suốt ngày chỉ chúi mũi vào mô hình giấy mà xao lãng việc học. Như trường hợp của một anh học cùng trường tớ, cũng thuộc hàng “lão làng” trong hội mô hình giấy của Đà thành, bị ba mẹ đem đốt hết “tài sản”, vì cái tội “ương bướng không chịu nghe lời bố mẹ”. (chế chế)
Điểm trừ thứ hai như lời một teen tên B.Nhật đã nói, vẫn chưa có một sân chơi thật sự dành cho teen yêu mô hình giấy ở Đà Nẵng đồng nghĩa với việc nó khó có thể trở nên “hot” hơn trong mắt teen mặc dù lợi ích của nó thì rất lớn. (Anh 2 nói chí phải)
Điểm trừ thứ ba và cũng là điểm trừ nhạy cảm nhất là chuyện “đầu tiên - tiền đâu” bởi vì làm mô hình giấy muốn đẹp thì…giấy phải đẹp và được in màu, trong khi giá in màu không rẻ tí nào, nhất là với tốc độ “ngốn” giấy của nó…Vì vậy, giải pháp hàng đầu được không ít teen đặt ra là vẽ mô hình ra giấy rồi sơn màu, cách này vừa rẻ lại vừa cho chất lượng tuyệt hảo. (kĩ thuật sơn mô hình ko phải dành cho newbie, có mấy bác lão làng mới làm dc thôi)
Cuối cùng, dù cho các điểm trừ này có nhiều như thế nào đi nữa thì Binary Arts vẫn nên là một trò giải trí nằm trong top đầu của teen nhà mình nhờ những gì tích cực mà nó đem lại. Hãy cùng nhân rộng trào lưu này, teen nhé!

Kinh nghiệm bỏ túi

• Chất lượng giấy là điều đầu tiên gây ảnh hưởng đến chất lượng của mô hình, đa số teen khi làm mô hình giấy thì đều dùng 2 loại giấy : giấy mềm và giấy cứng. Giấy mềm dành cho những gì mềm mại như lá cờ hay quần áo của vật mẫu, còn giấy cứng được dùng cho “phần khung” của mô hình hoặc để dựng nên những mẫu vật có đọ cứng cao tương ứng với vật thật. (tớ thì xài giấy cứng hết 180gms, mấy bác đóng tàu hoặc làm khung xe xài loại giấy dày 1mm

• Đối với những teen chưa quen lắm với việc tự tạo mô hình giấy thì có một số địa chỉ để teen có thể download các phần của mô hình về và lắp ráp, nhưng nhớ phải tôn trọng bản quyền, nhé: (tự tạo mô hình giấy ko phải là quen hay ko mà là vấn đề bit hay ko bit, để thiết kế được MHG cần phải luyện 3Dmax thật pro, và 1 đầu óc tưởng tượng cực kì phong phú. Ở Việt Nam tớ mới biết 2 người có khả năng này)

- [B]Đây là blog của tớ, nơi hoành hành MHG của [email protected] http://360.yahoo.com/shady_trinh Rất mong được các bạn ủng hộ

Tớ post hình trong mục highlighted post trong blog á, mấy bạn rảnh rồi vào xem nhá, giờ tớ post cái ưng ý nhất của tớ lên cho mọi người xem. (kiếm link khổ quá nên ko post hết dc)

Mảnh ghép

Tác phẩm

Kezn
22-10-2007, 09:19 AM
thứ nhất, môn này là mô hình giấy, tên tiếng anh là papercraft hoặc cardmodel, ko phải binary gì hết...

thứ hai, nếu bạn nào quan tâm tới mô hình giấy, thì forum mohinhgiay.net có rất nhiều hướng dẫn tham khảo, chỉ dẫn cho các bạn mới tham gia. Đây cũng là sân chơi chung của anh em mô hình giấy vn.
Mô hình giấy hiện nay chưa phổ biến lắm tại việt nam. Bộ môn này chi phí không cao, chỉ cần sự kiên nhẫn, tỉ mỉ và một chút năng khiếu..

shady_trinh
22-10-2007, 05:24 PM
Anh kezn cho em lại bài đính chính hoàn hảo nhá... thx
Còn cái link mohinhgiay.net mod ơi !!!!!! cho quảng cáo 1 phát nhá, 4rum cũng như blog thội Vả lại lẽ ra link này nằm ngay trên trang 16-17 H2T số đặc biệt mà do ghi sai thành mhinhgiay.net nên bị cắt mất

Tunny
22-10-2007, 08:54 PM
Thứ nhất : Xin đính chính lại Mô Hình Giấy không phải là một Game các bạn nha. Nó là một môn nghệ thuật được toàn thế giới công nhân.
Thứ hai : theo lời bác Kezn nói, mô hình giấy không có mấy cái điểm trừ lặt vặt kia đâu. Cái cần nhất ở người chơi là tính kiên nhẫn, khéo tay và sáng tao. Giấy không mắc mà in cũng rẻ.
Thứ ba: cái thuật ngữ Binary Art gì đó, đây là lần đầu tiên tui nghe thấy và cũng chưa hề biết là cái này có tồn tại ?
Thứ tư: Shady_trinh, tui ngày càng buồn về chú, tui đã ráng giúp chú rồi nhưng mà sao cứ mãi như vậy ? Dù sao cũng cảm ơn bài viết của chú về mô hình giấy.

shady_trinh
22-10-2007, 10:35 PM
Ố lế anh Tunny, binary là cái gì em thật sự cũng chưa hiểu, giờ đang đợi thằng Tuệ hoàn thành bản đính chính rồi em mới post lên được, em dốt văn lắm nên sửa ko ra gì đâu. Mấy anh giúp giùm cái vụ đính chính này đi. Viết lại nguyên bài rồi send em để chỉnh sửa kịp thời.
Theo em thì mấy điểm trừ lặt vặt ấy đáng nói lắm chứ, $ + thời gian quan trọng kinh tởm.

To Tunny : Trong vụ này em hoàn toàn vô tội, có tội chẳng qua chỉ là post bài giùm thôi

NHÓC HÀ NỘI
25-10-2007, 11:44 PM
CÁi NÀy CÓ VẺ Hay NhỈ??!!

cm1k2
26-10-2007, 05:27 AM
cái này thật ra hot lâu rồi , trước đây cả năm có quen biết 1 số ng` chơi mô hình giấy trông ĐN , nói chung là báo h2t chỉ lăng xê thôi :|

shady_trinh
26-10-2007, 09:11 AM
Thật ra bà con đà nẵng đã quen cái này với 1 năm nhưng số người chơi hiếm lắm. Bi giờ chơi nhìu rồi nè........ nhờ tui với thằng bạn ko mà bà con cứ tưởng là binary art, tội lỗi thật......... PAPER CRAFT no.1

bubupleiku
15-12-2007, 10:57 PM
nhưng cái này có bán ở vn ko bạn