PDA

Xem đầy đủ chức năng : Chiến tranh và hòa bình !!!!

bebadboy87
21-07-2005, 08:13 PM
chiến tranh !!!
ko chỉ đơn thuần là 1 từ ghép. "Chiến tranh" reo vào lòng người nỗi sợ hãi ,lo lắng , sự căm thù , sự chia li. Dường như từ "chiến tranh" có một sức nặng vô hình đè bẹp lên niếm hạnh phúc của con người ở mỗi nơi nó đi qua !!!
Chiến tranh 1 ngày , để lại hậu quả 10 ngày , chiến tranh 1 thàng để lại hậu quả 1 năm , chiến tranh 1 năm để lại hậu quả là cả 10 nằm dài đẵng !!! Vậy mà đất nước VN ta đã phải gồng mình trải qua 1000 năm Bắc thuộc rồi chiến tranh phong kiến liên miên , rồi kháng chiến chóng pháp chống Mỹ đén cả gần 100 năm !! hậu quả để lại thật to lớn !!! Ko một từ ngữ nào co thể nói hết được những mất mát hi sinh và sự tàn nhẫn của chiến tranh. Có thể ví chiến tranh như 1 giọt dung dich mà khi nhỏ xuống nó thiêu hủy toàn bộ tất cả mọi thứ , để lại sau lưng là sự chia li , nỗi nhớ nhung , sự mất mát, bệnh tật , sự phá hủy .....
30 năm sau chiến tranh con người VN mới càng thấu hiểu và yêu quý hòa bình !!!

bạn có cảm nghĩ gì về chiến tranh , sự hi sinh cảu những con ngươi da ngã xuống để đem lại hòa bình cho chúng ta
nhân dip ngay 27-7 các bạn hãy nói lên suy nghĩ của mình cho những bài ca ko bao h quên về những vị anh hùng và cuộc chiến của VN ta

loinoihaybatdaututraitim
08-08-2005, 11:53 PM
mình rất vui khi có người bàn về dề tài này... Hòa bình là ước vọng và là khao khát của toàn nhân loại... tất nhien... Bạn là người Việt Nam , bạn hãy tự hào về đất nước của mình, đất nước của những cuộc đấu tranh giai cấp... những cuộc đấu tranh giành lại độc lập chủ quền cho dân tộc... Có một phần nhỏ người Việt Nam lại không thể giác ngộ được điều đó... họ lúc nào cũng hô câu khẩu hiệu là"...." cực kỳ tồi tệ... vì tôn trọng quy định của diễn đàn này mình không thể nêu ra được... nhưng mà chắc các bạn cũng biết họ nói gì... Đã từ lâu rồi mình rất bực mình vì chuyện đó... kể từ khi mình vô tình vào một room của người Việt Nam ở nước ngoài... hai từ mà chúng ta gọi một cách thân thương và đầy kính trọng "Bác Hồ" đã bị sửa đổi một cách trắng trợn... là một danh nhân của đắt nước... là danh nhân của thế giới... Có một người Việt Nam ở nước ngoài đã nói ra lòng mình, khi nghe mình thấy rất kính phục anh ta..."Chính quyền nào cũng muốn cho nhân dân được sống trong hạnh phúc... hãy gác qua quá khứ... hãy hướng tới tương lai... vì một tương lai cho dân tộc của mình, vì tương lai cho đất nước của mình...Không ai muốn chiến tranh... không ai muốn sống trong bom đạn... quá khứ trước đây 30 năm đã làm cho quê hương gánh nhiều tổn thất rồi...Hãy biết sống vì nơi mà những người gọi là người Việt xa xứ gọi là quê hương, hãy làm cho quê hương tốt đẹp hơn... đừng nói ra những điều sai sự thật như vậy..."..."Trước đây, hồi trước giải phóng... Mỹ đã tốn mỗi tháng gần 7 triệu đô la chi cho miền Nam... người miền Nam đã sống được nhờ điều đó.. nhưng mà bây giờ thi sao... bây giờ họ đã tự làm ra của cải vật, họ sống bằng chính bàn tay của họ, tự do sản xuất, tự do mua bán... tụ do làm nhiều thứ để tốt cho mình , cho bạn bè, cho mọi người...Thôi, những người Việt xa xứ chúng ta hãy biết sống vì tương lai của quê hương mình, đừng lạm dụng danh nghĩa [không nói được] để gây nên một cuộc đẫm máu..."
Vậy đó, mình thấy lớp trẻ chúng ta đang được sống trong một môi trường hoàn hảo,một môi trường không có chiến tranh... để có thể phát huy tố chất giống nòi... chứng minh cho cả thế giới thấy đất nước chúng ta đang rất hạnh phúc..."hãy làm theo điều Bác dạy chúng ta...' đất nước chúng ta có thể sánh vai với các cường quốc năm châu hay không chính là nhờ công học tập của các cháu' Hãy cô lên các bạn nhé... Các bạn thân mến của tôi..."

loinoihaybatdaututraitim
16-08-2005, 08:46 PM
cũng tùy theo từng người thôi bạn à ... mình cũng nói rồi... không phải ai ở nước ngoài ai cũng như vậy... mình biết điều đó chứ... Bởi vì đây không phải là điều đơn giản.... chúng ta đang ở trong 1 room phi chính trị... mình cũng không muốn nói được... Vì vậy... chúng ta hãy nghĩ đến hòa bình ... còn chiến tranh...do đâu mà có... chiến tranh lúc nào cũng có thể xảy ra... một khi quyền lợi của một nhóm người nào đó bị bóc lột... và hiện giò thì nổi tiếng nhất là chiến trường IRACK đó... không nnois nhiều... ai cũng hiểu... Nói chung là chúng ta đừng nên nói nhiều và sâu hơn để tránh tình trạng vi phạm diều lệ....

changtraicodon
15-04-2010, 11:16 PM
chiến tranh - hòa bình là nhưng gj ma cả thế gjoi dang wan tâm vậy mà tại sao tren đây có quá ít người tham gia về vấn đề nay vay?
:thatall::thatall::thatall::thatall::thatall::that all::thatall::thatall::thatall:

tui thấy chến tranh chỉ đem lại sự dau khổ nhưng ko phải vì vạy mà ta co thể làm ngơ nhất là khi đát nước bị xâm lăng ai cung sẽ tham gia quân đội tham gia vào cuộc chiến để bảo vệ tổ quốc