PDA

Xem đầy đủ chức năng : Truyện ngắn: Sinh nhật mùa đông

Tran_Dieu_Anh
29-07-2007, 07:46 PM
NOTE[: Đây là truyện ngắn của một người bạn, người này cho phép DA post lên mạng, và yêu cầu post dưới danh nghĩa của Trần Diệu Anh, cho nên mình mới post vào mục Tác giả là tôi, các bạn thông cảm nhé!
B]
Sinh nhật mùa đông [/B]

Vũ Hạ
“Thương hoài kỷ niệm một mùa đông” – Đấy là lời giải thích dễ thương và dễ nghi ngờ nhất cho một tên gọi mà từ trước tới nay Thiếu đã từng nghe, lẽ nào lại dài ngoằng như thế. Nhưng rồi mọi chuyện đâu cũng vào đấy, rốt cuộc, anh chàng cũng biết tên em là Hoài Đông – một cái tên dễ khiến cho những tâm hồn lãng mạn như anh treo ngược lên cành cây.
Đêm 23 tháng 12. Đông nhận được lời chúc từ phương xa:
“Hoài Đông mến yêu, chắc đêm nay em sẽ mơ mộng nhiều lắm phải không? Mơ có thật nhiều quà vì em vốn thích được người khác quan tâm đến mà. Anh gửi đến cho em một chút hơi lạnh từ phương xa này nhé. Nhớ em quá đi mất. Mà em cũng chọn ngày ra đời đúng dịp quá, vừa đòi quà sinh nhật, lại vừa muốn có thiệp chúc giáng sinh, nhưng anh sẽ không làm vừa lòng em đâu cô bé, anh dồn tất cả mọi thứ vào món quà này rồi, cho em tức phát khóc luôn. Thôi, tạm biệt em – tạm biệt nỗi nhớ thương mùa đông của anh. Chúc em sinh nhật vui vẻ!
Anh của em
Dương Hoàng Thiếu”
Hoài Đông nhận thư mà lòng vui lạ. Gớm, cái anh chàng Thiếu này lém thật, viết thư cho em gái kết nghĩa mà cứ toàn là yêu với thương. Cô bạn của ảnh mà đọc đượcnhững lời này chắc có lẽ Đông phát ớn lên vì sợ phải đòn ghen. Mà sao Thiếu cứ hay đùa thế nhỉ. Mặc dù học chung lớp hồi cấp hai với Đông nhưng lớn hơn tuổi, tính tình lại hơi hợp nên Đông nhận Thiếu làm anh kết nghĩa. Vậy mà, có khi Đông thấy Thiếu đối xử với mình còn tận tình hơn nhiều so với ông anh ruột ở nhà. Những chuyện mông mơ của tiuể muội Hoài Đông, sư huynh Thiếu đều biết hết, từ chuyện cô để ý anh chàng kính cận thường chạy chiếc xe xanh đến chuyện có người lén bỏ bức thư nặc danh sặc mùi kiếm hiệp vào ngăn cặp của cô, mọi chuyện cứ đều nhỏ to với ông anh mà không biết lắm lúc cũng có người đang bần thần suy nghĩ.
Đông thi đậu Đại học, lẽ dĩ nhiên bởi trước nay cô học không tệ. Còn Thiếu, tuy không bằng cô, song cũng học ở trung tâm dạy nghề ở tỉnh khác. Vậy là, càng ngày học càng cách xa nhau.
Từ khi học đại học đến giờ thấm thoát đã ba năm. Thời gian đó, cứ đúng vào đêm 23/12 là Đông lại nhận được tấm thiệp mừng sinh nhật. Cô nhớ có lần Thiếu nói anh yêu nhất trong năm là thời tiết vào mùa đông. Anh và cô cùng yêu Chúa dù rằng cả hai người chẳng ai có đạo. Thiếu thường nói, suốt đời này nếu anh không gặp cô gái nào cùng tên với em thì anh sẽ chẳng bao giờ có bạn. Vậy đấy, cuối cùng thì anh cũng tìm thấy người ấy, họ cũng tên Đông, nhưng là Tuyết Đông chứ không là Hoài Đông. Thiếu giải thích rằng, bởi vì không tìm thấy được một Hoài Đông thứ hai giống như em nên anh đành yêu một kỷ niệm khác cũng tượng trưng mùa đông: đó là những bông tuyết trắng.
Hoài Đông thấy hơi buồn khi dạo này trong thư anh thường nhắc đến bông tuyết của mình. Tư dưng mùa noel năm nay, Đông muốn mình sẽ lại được Thiếu đèo trên chiếc xe đạp mà chở vòng vòng quanh nhà thờ, cảm giác ngồi sau anh thật yên bình và ấm áp. Sao tự nhiên lại nhớ Thiếu nhiều đến vậy? Nhưng mà, giờ này biết có muộn màng không?
Thiếu nói rằng chỉ tặng thiệp, song anh vẫn kèm theo món quà sinh nhật. Lần này là gì nhỉ, Hoài Đông tò mò mở ra. Sau lớp giấy là quyển sổ bìa xanh mà cô đã tặng anh, bảo cứ viết những gì thích vào đấy. Thiếu đang bày trò gì vậy?
Lật vội ,quyển sổ, cô dừng lại ở trang cuối cùng. Quả nhiên, Thiếu có nhắn gửi lại cho cô.
“Hoài Đông thương nhớ, đây là lần sau cùng anh tự cho phép mình quyền được ngỏ lời với em. Đã ba năm rồi phải không? Đối với anh, mỗi năm anh lại mong mau đếnngày 23/12 để mà mua quà và thiệp tặng em để nhớ lại những chuyện ngày đông về trước. Em biết không bông tuyết trắng cũng chỉ là một phần của mùa đông mà thôi, chẳng thể nào che lấp đi nỗi nhớ thương mùa đông trong anh, chẳng có một Tuyết Đông nào cả, em hiểu không? Đó chẳng qua chỉ là cách mà anh tưởng tượng khi không có em trong những ngày lạnh giá. Với anh, mùa đông ấy ngập tràn băng tuyết.
Anh không biết suy nghĩ của em sẽ như thế nào? Nếu em vẫn chưa thể xem anh khác với tư cách của một người anh kết nghĩa thì vẫn không sao, anh bao giờ cũng yêu và quí em…
Thương mến!”
Có một bông hoa đang nở rộ trong trái tim cô nhỏ, lần này thật sự Đông mới cảm thấy tên mình có ý nghĩa biết bao. Hình như Bái Thánh ca đang trổi lên khúc nhạc mùa đông, kỷ niệm ngày xưa lại tràn về rồi đó. Đêm ấy, cô gái đã hồi âm lại cho anh. Trong thư chỉ vỏn vẹn một câu:”Thiếu ơi! Bắt đầu từ mùa đông năm nay, em sẽ không còn coi anh là sư huynh của em nữa, anh hiểu không?”
Ngoài kia, thánh ca lại vang lên, mùa đông đâu phải bao giờ cũng u ám và giá lạnh.

--- The end ---

maiphuong79
29-07-2007, 07:58 PM
yeah...yeah......có tem...có tem oaj`.....

muamuahathangsau_87
29-07-2007, 08:20 PM
hay
y nghia do chu dung la tinh yeu bat dau tu tinh ban nhung dung de ket thuc bang nươc mat ban nhe

yp_violet_rainbow
30-07-2007, 01:19 AM
ok đấy, không ngờ Nguyễn Vũ Cao Minh Hạ viết bài sâu sắc ghê! Khâm phục, khâm phục! DA ơi, giới thiệu thêm vài truyện nữa đi nha!

Trịnh_Lam
03-08-2007, 07:49 PM
DA ạ khi nào thì you mới post truyện của you lên vậy? Dạo này lặn bặt tâm nha!
To YP: YP cứ kêu DA giới thiệu truyện mới hoài thì thời giờ đâu nữa để viết truyện hư?Bà YP kì cuc....kẹo

yp_violet_rainbow
03-08-2007, 09:10 PM
TL ơi là TL, vậy là ông không hiểu rùi, TDA đang viết 1 truyện mới có tên là Lời Hứa, tui nghe danh truyện này cả năm nay rùi, bây giờ DA đang tập trung hết sức lực vào truyện đó, hơi đâu mà nó đi viết truyện khác nữa, dù sao cũng năm cuối cấp rùi! Nếu ông muốn đọc truyện của TDA thì chắc chỉ có thể bảo nó post mấy truyện cũ lên, hoặc là tìm... Nguyễn Vũ Cao Minh Hạ mà nhờ cậy bản quyền! Lời hứa của DA chẳng biết chừng nào mới xong, tui cũng đang mong lắm...

Tran_Dieu_Anh
10-08-2007, 03:39 AM
Bà YP thông báo tào lao không? Tui đâu có truyện nào tên trào đùa đâu? Truyện đó là Khi Mặt Trời Lăn. Nhưng bi giờ máy tính bị hư rồi không post lên được.

yp_violet_rainbow
10-08-2007, 08:25 PM
Bà YP thông báo tào lao không? Tui đâu có truyện nào tên trò đùa đâu? Truyện đó là Khi Mặt Trời Lăn. Nhưng bi giờ máy tính bị hư rồi không post lên được.

Sorry tác giả nhìu nhìu :mpl: , nhầm! Sửa lại roài, Lời Hứa chứ ko phải Trò đùa :blinking:
Thông cảm, dạo này thần kinh tui hơi bị... lung linh một chút :khocnhe:

Trịnh_Lam
12-08-2007, 05:52 AM
Tội nghiệp YP quá, chưa già mà đã lẫn mất rội Khà khà khà

Tran_Dieu_Anh
17-08-2007, 06:45 AM
Trịnh Lam dám chê YP kìa YP ơi

Trịnh_Lam
19-08-2007, 08:10 PM
Sao DA không giới thiệu thêm truyện của Vũ Hạ nữa vậy, đọc truyện của VH thấy lãng mạn đến...chít cũng còn lạng mạn.

3000
27-08-2007, 05:27 AM
DA post tiếp truyện của VH lên đị Đọc cũng êm lắm mà. À, VH có phải là Nguyễn Vũ Cao Minh Hạ như YP nói ko?

uyu_nguyet_t
27-08-2007, 05:35 AM
hí hay quá ! sao mà súc động thía cơ chự mong họ hạnh phúc

Sunny
28-08-2007, 07:35 PM
Kết thúc có hậu thiệt, nhưng mừ "sến" wé! Tình củm mê ly, nhưng chưa đủ độ lãng mạn. mà DA ơi, sao VH không trực tiếp lên diễn đàn post bài mà lại nhờ DA vây?

Trịnh_Lam
11-09-2007, 01:34 AM
Nhân vật Vũ Hạ này hình như tui từng đọc thấy bút danh trên báo... không biết có phải là vũ Hạ này không nưa? DA có thể xác minh thông tin này ko dzậy?

Sunny
18-09-2007, 06:01 AM
Chán quá nha, không ai đem truyện mới lên post cả. Chờ dài cổ rùi

Tran_Dieu_Anh
25-09-2007, 03:43 AM
Đừng giận ! Dạo này VH bận lắm. Để từ từ DA xin truyện cho!

Sunny
30-09-2007, 06:48 AM
Post típ đê! dạo này buồn quá

3000
20-10-2007, 08:56 PM
Diệu Anh mai danh ẩn tính luôn rùi hả? Sao không giới thiệu Vũ Hạ lên đây rồi hả "chuồn"