PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hiện tượng tán sắc ánh sáng

pultt_22722_p
04-05-2007, 10:24 AM
ai có thể giải thích vì sao khi ta nhìn ánh sáng qua 1 cái cửa bằng thuỷ tinh chẳng hạn thì vẫn là ánh sáng trắng lẽ ra nó phải bị tán sắc chứ?

player
04-05-2007, 11:53 AM
ai có thể giải thích vì sao khi ta nhìn ánh sáng qua 1 cái cửa bằng thuỷ tinh chẳng hạn thì vẫn là ánh sáng trắng lẽ ra nó phải bị tán sắc chứ?

bản chất thật sự là nó có tán sắc nhưng vì cửa thuỷ tinh thì độ dày của nó không nhiều và nó được xem là bản mặt song song do vậy tia ló sẽ song song cùng tia tới.Bạn đầu các ánh sáng đơn sắc đã song song với nhau nên khi chiếu qua cửa thuỷ tinh thì nó ló ra vẫn song song ,nhưng vẫn có tán sắc.Tuy nhiên sự tán sắc này là bé và các tia ló đó vẫn chồng chập lên nhau nên chúng ta vẫn thấy nó là ánh sáng trắng. TRừ khi chúng ta đặt nhiều cửa thuỷ tinh với nhau thì lúc đó ánh sáng sẽ tán sắc ra cho ta thấy rõ ràng hơn

mưa_buồn
05-05-2007, 02:06 AM
wa giỏi wá tui cũng thắc mắc nhưng bi giờ thì hỉu rồi

ngocdunghihi
13-05-2007, 06:54 PM
player khá nhỉ mình đống ý với phương án trả lời đó !!!!!!!!!!
nhân đây các bạn thử giải thích hiện tượng nhìn thầy nhìu màu sắc trên các váng dầu mỡ?????????????

khongten_vn20032000
13-05-2007, 08:21 PM
câu trả lời chính xác quá rõ ràng

player
14-05-2007, 03:26 AM
player khá nhỉ mình đống ý với phương án trả lời đó !!!!!!!!!!
nhân đây các bạn thử giải thích hiện tượng nhìn thầy nhìu màu sắc trên các váng dầu mỡ?????????????

hiện tượng này là giao thoa rồi cái này đại học lận.Hiện tượng đó là giao thoa màn mỏng.Giải thích hiện tượng đó khá phức tạp và phải nêu công thức lẫn mấu chốt của vấn đề rất là mệt ^_^ chúng ta chỉ dừng ở phổ thông thôi ^^ ,và những cái đơn giản

ngocdunghihi
14-05-2007, 07:45 PM
uhm` cái này đâu phải lên DH mới học lớp 12 cô giáo đã dạy bọn mình rùi tuy nhien ko khảo sát kĩ mà chỉ nói wa 1 chút về bản chất kiến thức thui hoàn toàn là kiến thức lớp 12
đây đúng là hiện tượng giao thoa hioeenj tượng đc giải thích như sau :
khi as truyền wa lớp phân cách giữa 2 môi trường dầu và nước do chiết suất của dầu lớn hơn của nước nên có thể sẽ xảy ra hiện tượng px toàn phần tại mặt phân cách giữa dầu & nước khi đó 1 số tia sáng sẽ quay ngược trở lại mt đầu & gặp những tia sáng khác từ mặt trời chiếu đến & xảy ra hiện tượng giao thoa trên bề mặt những váng dầu mỡ !!!!
đây hoàn toàn là kiến thức lớp 12 mà !!!!! còn khảo sát kĩ ht này thì khá phức tạp lên DH mới đc học !!!!!!!!!! mình nói đúng chứ

baby_Iloveyou
15-05-2007, 04:29 AM
chà , có ai gíup mình học ổn cái phần lăng kính ko , mình học phần đó ngơ quá ...........bây h nội dung thì mình cần nắm những phần nào

raIn_HN
15-05-2007, 11:05 PM
nếu bạn học theo trương trình phân ban thì co thể ko cần nghiên cứu kĩ vè quang hoc, vi trong fan bố đề ko co fan dó trong bài, sẽ thay = phần dao đợng học ( momen quán tính,.....--> chương trùng của DH), con nếu bạn hoc sách đại trà , thì mới fai học fan` dó