PDA

Xem đầy đủ chức năng : Văn tả mẹ

koan_nik
30-04-2007, 04:56 AM
Tả về mẹ thì đúng là ai tả chẳng được nhưng cái mà em mún nàh mong mấy anh chị ở đây giúp đỡ gợi ý cho em một cái mở bài ấn tượng , một bài văn hoàn hảo mà ko tương đối hoàn hảo thôi nàh cũng OK nhắm oài ! :D Em thanks trước ạ ! :D

Sun[nt]
30-04-2007, 05:07 AM
mở vào bằng thơ đi bạn , hoặc ca dao dzì đó.mình thường mở bài theo cách nào , ít trùng lập hơn.

koan_nik
30-04-2007, 09:22 AM
Hì ! Ừhm ! Thì tớ cũng hay nàm như thế ! Hum trước vừa kiếm được lời 1 bài hát nói dzề mẹ hay cực ! Tình cờ trong 1 bài văn mẫu cũng có , bà cô đọc cho cả lớp nghe ! Thế nàh hết ! Nàm dzui cả buổi sang hum í !

Sun[nt]
30-04-2007, 11:32 PM
cậu đừng có nhìn sách nào hết ,ca dao hay lời bài hát thì nhiều lắm về mẹ , hay là lời thơ chẳng hạn.

player
01-05-2007, 12:26 AM
Player làm văn dở lắm hồi đó toàn là ăn cắp văn của người ta để làm thôi ,vì sợ làm theo mình bà cô đọc không hiểu lại cho làm nhảm nhí hixhixhix.Hôm nay cũng ăn cắp văn để làm đây.^_^

Lòng Mẹ bao la như biển Thái Bình dạt dào,
Tình Mẹ tha thiết như dòng suối hiền ngọt ngào,
Lời Mẹ êm ái như đồng lúa chiều rì rào.
Tiếng ru bên thềm trăng tà soi bóng Mẹ yêu.
(Lòng mẹ)

Con rất ít khi làm thơ cho Me.Con Chỉ thích làm thơ tình kể lể chuyện con tim.Con quên mất trong trái tim của con là dòng máu Mẹ và một tình yêu theo năm tháng vững bền.Con yêu mẹ ,người phụ nữ mà con yêu nhất trên đời này.Người đã mang nặng con 9 tháng mười ngày ,soi sáng con đường con đi ,luôn âm thầm động viên con.Để giờ đây con đã trưởng thành ,xin hãy cho con một lần ,một lần lấy tất cả tấm lòng của con ,tình yêu của con để khắc lên hình dáng của mẹ thân yêu.

Sun[nt]
01-05-2007, 12:44 AM
player lấy ở đâu thế , hay đấy. mình có câu này
con dù lớn vẫn là con của mẹ
đi hết đời lòng mẹ vẫn theo con

nếu bạn biết bài "mẹ yêu "thì mở đầu vào
mình cho bạn web này vào lấy cảm xúc viết bài nhé , đọc xong rồi biến thành bài của mình.ok?

chúc bạn thành công

koan_nik
01-05-2007, 01:14 AM
Thanks player nhé ! Nhưng em koàn nhỏ wua' ! :D Dzì thế nên để thay cho cái câu " Con chỉ thik làm thơ tình kể lể...." thì nên để câu dzì cho đoạn văn ko bị đứt đoạn !

Tiện thể thanks lun mặt trời thơ ngây nhé !

koan_nik
01-05-2007, 02:58 AM
Em vừa mới nàm xong đây ! Mặc dzù nàh mấy anh chị đã cho em 1 số tư liệu nhưng thật nàh khó dzì đây nàh văn miêu tả mừh mấy cái bài kia toàn là văn kể nên cũng hơi khó cho em ! Nhất nàh em nại nàh 1 đứa dốt văn ! Em vừa nàm xong ! Có dzì maay' anh chị sữa chữa , thêm bớt cho em ạ ! :D em cảm ơn nhìu !

koan_nik
01-05-2007, 03:32 AM
Mở bài :

Ai là người đã canh chừng từng miếng ăn giấc ngủ của ta? Ai mà luôn luôn cảm thấy ta quá nhỏ bé trước thế giới rộng lớn , ai mà luôn thấy vui khi ta ăn được một muỗng cơm , đi được một bước chập chững.Đó chính là người mà ta gọi một cách thân thương là mẹ.Mẹ là người là người luôn theo bước chân bạn , bên bạn từng ngày từng giờ , chỉ một cái giật mình của bạn là mẹ đã ko yên giấc , một cú vấp ngã của bạn , mẹ cũng thấy xót xa.
Mẹ , mẹ là lọn mía ngọt ngào,là tiếng dế đêm thâu , là ánh đuốc khi con lạc lối !

Thân bài

( Khúc này em thấy rất hay , rất mún đưa vào bài văn nhưng ko bik có nên ko vì nó nghiêng về kể wua' ! Khúc này em sẽ viết bằng màu xanh để phân biệt )

Mẹ yêu con đủ để hỏi con đi đâu , với ai và mấy giờ con về.Mẹ yêu con đủ để bắt con mang chiếc kẹo sữa mà con đã lấy ở cửa hàng mà ko phải trả tiền đến trả người ta với lời xin lỗi.Mẹ yêu con đủ để cho con nhìn thấy sự tức giận , thất vọng và nước mắt của mẹ , để con thấy rằng me, ko phải là một người hoàn hảo......Nhưng nhiều hơn cả , mẹ yêu con đủ để nói " Không " dù mẹ biết con sẽ ghét mẹ vì điều đó !

"Con là một ngôi sao _ Không phải vì mẹ , mà là vì con ". Mẹ đã từng nói thế ! Mẹ luôn mong cho ngôi sao của mẹ tự tin bước về phía trước để nắm lấy thành công.

Hàng đêm , khi con còn đang say giấc , thì ngoài kia mẹ đang vật lôn với cuộc sống khó khăn. Bàn tay mẹ gầy gầy xương như chứng tỏ sự khổ cực mà mẹ đã phải trải qua để ngôi sao của mẹ được sung sướng.Dáng mẹ nhỏ nhắn.Mái tóc đen đã lấm tấm một vài sợi bạc được mẹ cuốn tròn lên như hình đỉnh tháp một cách gọn gàng.Tuổi đời đã ngoài bốn mươi , nhưng những dzì mà mẹ phải làm là quá sức.Sáng sớm , khi em thức dậy , đã thấy mẹ đi làm. Nhưng trên bàn còn nóng hổi tô mì thơm phức mẹ kịp làm cho em để đến trưa khi em kịp ăn chén cơm mẹ nấu thì lại thấy cái dáng nhỏ nhắn của mẹ tất tả đi làm lại.Tối , khi em học bài thì mẹ đang dọn dẹp nhà cửa. Bận rộn đủ việc nhưng mẹ rất quan tâm đến việc học hành của em. Trên gương mặt trái xoan đã có một vài nếp nhăn của mẹ lại nở nụ cười tươi tắn hơn bao giờ hết khi m được điểm tốt.
Mùa xuân đã thay áo mới và mùa hạ cũng sắp ra đi........Làn da mẹ ngày càng rám nắng và đôi mắt đen láy càng hiện rò các nét chân chim vì trải qua nhiều sương gió.Nhưng tình yêu của em đối với mẹ là vô bờ bến , không vì thế mà giảm đi.

Kết bài

(Lòng mẹ)

Con rất ít khi làm thơ cho Me.Con Chỉ thích làm thơ tình kể lể chuyện con tim.Con quên mất trong trái tim của con là dòng máu Mẹ và một tình yêu theo năm tháng vững bền.Con yêu mẹ ,người phụ nữ mà con yêu nhất trên đời này.Người đã mang nặng con 9 tháng mười ngày ,soi sáng con đường con đi ,luôn âm thầm động viên con.Để giờ đây con đã trưởng thành ,xin hãy cho con một lần ,một lần lấy tất cả tấm lòng của con ,tình yêu của con để khắc lên hình dáng của mẹ thân yêu.

koan_nik
01-05-2007, 03:40 AM
Theo ý của bà cô là bài văn phải thật dzài và đọc vào là thấy rõ là 1 bài văn miêu tả ! Cô koàn mún nói thêm một số chi tiết dzề mẹ như :
Mẹ thik mặc đồ như thế nào?
MÓn ăn mẹ ưa thik ?
Mẹ đối xử với ông bà , hàng xóm ra sao ?
Mẹ dạy em những dzì ?
Mẹ có kể chuyện cổ tích cho em nghe ko ?
Nhưng mừh em ko bik cho nó vào chỗ nào trong bài văn để được hoàn chình ! Và nếu sắp xếp được roài thì ý của nó cũng phải hay nữa chứ ko thì cũng ko được điểm cao !

player
01-05-2007, 05:15 AM
Theo ý của bà cô là bài văn phải thật dzài và đọc vào là thấy rõ là 1 bài văn miêu tả ! Cô koàn mún nói thêm một số chi tiết dzề mẹ như :
MÓn ăn mẹ ưa thik ?
Mẹ dạy em những dzì ?
Nhưng mừh em ko bik cho nó vào chỗ nào trong bài văn để được hoàn chình ! Và nếu sắp xếp được roài thì ý của nó cũng phải hay nữa chứ ko thì cũng ko được điểm cao !

Anh nghĩ một bài văn hay ko phải là một bài văn dài gượng ép em ạ.Nếu em muốn viết một bài văn hay về mẹ thì nên viết bằng tâm trạng và tình yêu của mình về mẹ.Cảm xúc bao nhiêu thì viết bấy nhiêu.Hãy bỏ điểm cao qua một bên vì nó sẽ là sự kiềm hãm văn chương của em đó.Hãy viêt bằng tất cả tấm lòng của mình, thì nó sẽ trở thành một bài hay nhất đó em.Còn nếu gượng ép theo mẫu của cô thì bài của em không thể đạt được đến cái cảm xúc thật nhất trong bài văn của mình. Văn chương là phải tự do không nên ép buộc.

player
01-05-2007, 06:01 AM
Hum trước cũng đã làm 1 bài như thế ! Roài cuối cùng cũng nhờ bà cô thương nên cho 8,5 nhưng mừh vẫn bị fe^ nàh nàm sáo rỗng ! Bà cô chủ nhiệm koàn chấm thế thì em bik em thi học kì ko được bao nhiu điểm hết ! Nhất nàh mấy bà côi trường em chấm điểm gây nhắm !

Văn mà ,mấy cô toàn chấm theo cảm tính của mình thôi. 8.5 là cao quá rồi ^_^.Văn chương mà điểm đó là cao rồi còn đòi gì nữa. Không thể so sánh giống như toán lý hoá ,mà cho 10 được ^^.

Sun[nt]
01-05-2007, 06:33 AM
MÓn ăn mẹ ưa thik ?
Mẹ dạy em những dzì ?
bạn nè , một bài văn được gọi là thể loại miêu tả mà bạn lồng cả cảm xúc vào bài thì càng hay đấy , văn thi học sinh giỏi thì thường chấm cảm xúc rất nhiều , bạn chỉ cần ko lạc qua biểu cảm ,tình cảm sướt mướt quá là được rồi.bạn cứ tả những cái gợi ý cô bạn đưa ,sau đó lại nêu cảm xúc về điều đó.Mà miễn sao trong thân bài , theo trình tự mà ko bị gượng ép , khô khan thì được rồi.Văn mà bạn .mà nhắc bạn nè, đùng bao giờ làm những bài văn đề thế này khi bạn đang bực bội.lí do thì bạn biết rồi.

Ken X
01-05-2007, 08:23 AM
Đừng nói xa xôi quá em ạ. Mẹ em thế nào thì em miêu tả thế thôi. Càng chân thực càng tốt. Cố gắng chọn đúng từ ngữ thích hợp, cái này em nên tham khảo văn mẫu hoặc các tài liệu khác. Sử dụng các biện pháp nghệ thuật cũng tốt nhưng theo anh quan trọng nhất vẫn phải là suy nghĩ thật của em.

koan_nik
01-05-2007, 11:00 PM
Văn mà ,mấy cô toàn chấm theo cảm tính của mình thôi. 8.5 là cao quá rồi ^_^.Văn chương mà điểm đó là cao rồi còn đòi gì nữa. Không thể so sánh giống như toán lý hoá ,mà cho 10 được ^^.

Nhưng nếu mừh thi học kì mừh thế thì có mừh chết em ! Vì bài đó chấm thật thì chỉ cỡ 7 điểm nàh cao nhất ! Mọi môn đều được ko thể dzì 1 môn này mừh hung được hs giỏi

THoai , anh chị cứ nhìn dzào bài của em đã viết ga ở trang bên kia góp ý để em sữa sai.Thế nàh em cảm ơn rất nhìu oài !

player
01-05-2007, 11:33 PM
kết bài nếu em còn quá nhỏ thì phần kết sửa lại như sau (bỏ chữ tình đi):

Con rất ít khi làm thơ cho Me.Con Chỉ thích làm thơ kể lể chuyện con tim.Con quên mất trong trái tim của con là dòng máu Mẹ và một tình yêu theo năm tháng vững bền.Con yêu mẹ ,người phụ nữ mà con yêu nhất trên đời này.Người đã mang nặng con 9 tháng mười ngày ,soi sáng con đường con đi ,luôn âm thầm động viên con.Để giờ đây con đã trưởng thành ,xin hãy cho con một lần ,một lần lấy tất cả tấm lòng của con ,tình yêu của con để khắc lên hình dáng của mẹ thân yêu.

Cái thứ 2 : Cách ví von này hơi bị kì ^^

Mẹ , mẹ là lọn mía ngọt ngào

Còn đoạn này thì anh đọc bài em ,anh hông hiểu cho lắm vì sử dụng từ khó hiểu quá "Đủ để "

Mẹ yêu con nhiều , khi hỏi con đi đâu về đâu? Mẹ yêu con nhiều, khi bắt con mang chiếc kẹo sữa mà con đã lấy ở cửa hàng mà ko phải trả tiền và bắt con đến trả người ta với lời xin lỗi.Mẹ yêu con nhiều ,khi cho con nhìn thấy sự tức giận , thất vọng và nước mắt của mẹ , để con thấy rằng me, ko phải là một người hoàn hảo......Nhưng nhiều hơn cả , mẹ yêu con nhiều khi nói " Không " với những chuyện sai mà con sắp làm dù rằng mẹ biết con sẽ ghét mẹ vì điều đó ! Mẹ ơi ,thiên thần hộ mệnh của con , con yêu mẹ nhiều lắm

elyn
02-05-2007, 12:29 AM
kết bài nếu em còn quá nhỏ thì phần kết sửa lại như sau (bỏ chữ tình đi):

Con rất ít khi làm thơ cho Me.Con Chỉ thích làm thơ kể lể chuyện con tim.Con quên mất trong trái tim của con là dòng máu Mẹ và một tình yêu theo năm tháng vững bền.Con yêu mẹ ,người phụ nữ mà con yêu nhất trên đời này.Người đã mang nặng con 9 tháng mười ngày ,soi sáng con đường con đi ,luôn âm thầm động viên con.Để giờ đây con đã trưởng thành ,xin hãy cho con một lần ,một lần lấy tất cả tấm lòng của con ,tình yêu của con để khắc lên hình dáng của mẹ thân yêu.

Cái thứ 2 : Cách ví von này hơi bị kì ^^

Mẹ , mẹ là lọn mía ngọt ngào

Còn đoạn này thì anh đọc bài em ,anh hông hiểu cho lắm vì sử dụng từ khó hiểu quá "Đủ để "

Mẹ yêu con nhiều , khi hỏi con đi đâu về đâu? Mẹ yêu con nhiều, khi bắt con mang chiếc kẹo sữa mà con đã lấy ở cửa hàng mà ko phải trả tiền và bắt con đến trả người ta với lời xin lỗi.Mẹ yêu con nhiều ,khi cho con nhìn thấy sự tức giận , thất vọng và nước mắt của mẹ , để con thấy rằng me, ko phải là một người hoàn hảo......Nhưng nhiều hơn cả , mẹ yêu con nhiều khi nói " Không " với những chuyện sai mà con sắp làm dù rằng mẹ biết con sẽ ghét mẹ vì điều đó ! Mẹ ơi ,thiên thần hộ mệnh của con , con yêu mẹ nhiều lắm

Cai' nai` nàh em chép nại y trang trong wed sống đẹp mừh bạn ngây thơ gửi í mừh ! :D Đây này ! http://songdep.xitrum.net/mamuom/2007/785.html

Sun[nt]
02-05-2007, 02:58 AM
đúng rùi , cái đủ để mà player khó hiểu là trong web mình đưa đó.Mình thấy đoạn đó nếu đưa vào bài thì bạn phải biết chuyển thật khéo cho nó phù hợp đấy.Nếu chuyển không được thì đừng thêm vào bạn nhé , thay lời đó bằng những đoạn tâm sự mà người con muốn nói với mẹ thì dễ hơn.Còn góp ý thì có 2 nhân tài ở trên rùi , mt cũng ko nói thêm.

koan_nik
02-05-2007, 04:11 AM
Chài ai ! Hum nay em đem bài dzăn lên cho co^ đọc để cô cho ý kiến ! Cô chỉ cừi roài nói bài đó chỉ 6 điểm nàh nhìu nhất oài ! Dzì đa phần đó nàh dzăn biểu cảm hung ph`u hợp !

Sun[nt]
02-05-2007, 05:29 AM
thế em có coi kĩ bố cục chưa , rõ ràng giữa biểu cảm và miêu tả đó.Lần này đã lỡ rùi thì lần sau em cố gắng lên nha , trước khi nộp bài thì em nhớ cho kĩ bố cục bài văn đó.Còn việc biểu cảm , tại mt hok nói rõ nên mt xin lỗi nhỏ nhiều nha?nhỏ buồn ko vậy

koan_nik
02-05-2007, 06:45 AM
Nói chung nàh bi giờ theo ý cô thì em phải làm nại dzì bài ó nàh ko thể sử dzụng được ! EM sẽ nàm nại ! Có dzì mấy anh chị giúp đỡ em nha ! :D

koan_nik
03-05-2007, 12:33 AM
MỌi người đâu hết oài ! Sao hông ai dzào giúp em ! Gần thi oài mừh !

Sun[nt]
03-05-2007, 07:13 AM
giúp gì nữa em ,hình như anh player va.......sửa cho em rùi mà , cô nói lỗi bố cục thì em sửa lại thui ,sao cho giống văn miêu tả mà ko nhàm chán thì dc rồi.em thắc mắc gì thì hỏi

luanhieuthao
11-03-2008, 12:35 AM
[QUOTE=koan_nik;2935580]Mở bài :

Ai là người đã canh chừng từng miếng ăn giấc ngủ của ta? Ai mà luôn luôn cảm thấy ta quá nhỏ bé trước thế giới rộng lớn , ai mà luôn thấy vui khi ta ăn được một muỗng cơm , đi được một bước chập chững.Đó chính là người mà ta gọi một cách thân thương là mẹ.Mẹ là người là người luôn theo bước chân bạn , bên bạn từng ngày từng giờ , chỉ một cái giật mình của bạn là mẹ đã ko yên giấc , một cú vấp ngã của bạn , mẹ cũng thấy xót xa.
Mẹ , mẹ là lọn mía ngọt ngào,là tiếng dế đêm thâu , là ánh đuốc khi con lạc lối !

Thân bài

( Khúc này em thấy rất hay , rất mún đưa vào bài văn nhưng ko bik có nên ko vì nó nghiêng về kể wua' ! Khúc này em sẽ viết bằng màu xanh để phân biệt )

Mẹ yêu con đủ để hỏi con đi đâu , với ai và mấy giờ con về.Mẹ yêu con đủ để bắt con mang chiếc kẹo sữa mà con đã lấy ở cửa hàng mà ko phải trả tiền đến trả người ta với lời xin lỗi.Mẹ yêu con đủ để cho con nhìn thấy sự tức giận , thất vọng và nước mắt của mẹ , để con thấy rằng me, ko phải là một người hoàn hảo......Nhưng nhiều hơn cả , mẹ yêu con đủ để nói " Không " dù mẹ biết con sẽ ghét mẹ vì điều đó !

[B][I][COLOR="darkorange"]"Con là một ngôi sao _ Không phải vì mẹ , mà là vì con ". Mẹ đã từng nói thế ! Mẹ luôn mong cho ngôi sao của mẹ tự tin bước về phía trước để nắm lấy thành công.

Hàng đêm , khi con còn đang say giấc , thì ngoài kia mẹ đang vật lôn với cuộc sống khó khăn. Bàn tay mẹ gầy gầy xương như chứng tỏ sự khổ cực mà mẹ đã phải trải qua để ngôi sao của mẹ được sung sướng.Dáng mẹ nhỏ nhắn.Mái tóc đen đã lấm tấm một vài sợi bạc được mẹ cuốn tròn lên như hình đỉnh tháp một cách gọn gàng.Tuổi đời đã ngoài bốn mươi , nhưng những dzì mà mẹ phải làm là quá sức.Sáng sớm , khi em thức dậy , đã thấy mẹ đi làm. Nhưng trên bàn còn nóng hổi tô mì thơm phức mẹ kịp làm cho em để đến trưa khi em kịp ăn chén cơm mẹ nấu thì lại thấy cái dáng nhỏ nhắn của mẹ tất tả đi làm lại.Tối , khi em học bài thì mẹ đang dọn dẹp nhà cửa. Bận rộn đủ việc nhưng mẹ rất quan tâm đến việc học hành của em. Trên gương mặt trái xoan đã có một vài nếp nhăn của mẹ lại nở nụ cười tươi tắn hơn bao giờ hết khi m được điểm tốt.
Mùa xuân đã thay áo mới và mùa hạ cũng sắp ra đi........Làn da mẹ ngày càng rám nắng và đôi mắt đen láy càng hiện rò các nét chân chim vì trải qua nhiều sương gió.Nhưng tình yêu của em đối với mẹ là vô bờ bến , không vì thế mà giảm đi.

Kết bài

(Lòng mẹ)

(khi đọc xong bày này em rất cảm động)

toanhoc1020
27-04-2009, 06:53 AM
Bài này có vẻ hơi ngắn nhi? Tả toàn hình dáng không, còn mấy cái khác nữa ví dụ tính tình chẳng han. Bài văn hay đó, nhưng nếu cô tớ chấm thì 7.5 là hết đát hà!

Cứu luôn tớ đi. Đề:
Tả hình ảnh mẹ khi em mắc lỗi

sTanD_uP_pE'_HeO
16-05-2009, 01:41 AM
hj`.mình cũng koá làm một bài nói về mẹ nè.bài dài lém.koá ai mún đọc mìh gửi qua cho hén.mình gần thi ụi. bạn nào có bài nói về mẹ hay hay gữi cho mình nha.thanks

dinh thi thuy vy
10-05-2011, 09:48 AM
hi! tớ mới tới my61 dú giúp tớ làm bài tả cô trong 1 tiết học với!:sn: :whis: :blow:

dinh thi thuy vy
10-05-2011, 09:52 AM
chà thì cũng được nhưng mà bạn tả 1 thứ gì nhiều hơn rùi đấy

♥*Colors*♥
10-05-2011, 10:40 AM
A ! Đầu tiên cho mình hỏi chủ nhà đnag học lớp mấy? :sr:
bởi ở mỗi lớp , bài văn sẽ yêu cầu những điều kiện riêng :sr:

Về bài này , mình thấy viết còn ngắn , chưa có sâu , miêu tả không rõ ràng , mình thấy nghiêng về biểu cảm hơn . Các câu văn tuy rất hay nhưng lại thiếu tính chân thực :sr: Hơn nữa , ở thân bài có đoạn bạn xưng "em" , kết bài bạn xưng "con". Nhưng vậy là k hợp nhất cách xưng hô , bạn nên chọn lấy 1 cách xưng hô thôi. Theo mình nên xưng "con " , hợp với giọng văn của bài này hơn.

Và mình có đóng góp nhỏ với bạn thế này : bạn có thể tìm đọc về những bài viết hay về mẹ , bạn có thể chọn lọc ý , nhưng đừng lấy y nguyên của ng ta , của các bài chắp ghép thành bài của mình . Vì mỗi bài sẽ có một giong văn khác nhau , nếu chắp ghép không khéo sẽ dẫn bị hẫng và lố bịch .Hơn nữa văn trên mạng thường k sâu , không phù hợp vs bài làm văn ở lớp đâu . Câu từ tuy bay bổng , ngọt ngào nhưng lại thiếu tính chân thực . Đây là kinh nghiệm của bạn thân mình :sr: Văn mình cũng rất kém , hồi trước cũng hay mua văn mẫu , lên mặng sớt lắm , nhưng có lẽ vì thế mà văn mình ngày càng kém đi , do bản thân k có sự tôi luyện , dựa dấm vào ngưới khác :sr: Mình nghĩ bạn sau khi đọc các bài vawnmaaux rồi thì nên tự viết 1 bài của chính mình , rồi post lên mọi người sẽ sửa cho bạn . Dù điểm số có thế nào , thì vẫn là thành quả do chính bạn lam ra , lần này kém , rồi những lần sau sẽ tiến bộ dần . Chúc bặn may mắn ! À , chỉ là lời khuyên thôi nhé ! *cười