PDA

Xem đầy đủ chức năng : 4 NĂm NhÌn LẠi

daoxuandong
28-04-2007, 12:11 PM
Một ngày thật buồn.Sắp ra trường rùi,trong lòng mình đầy những cảm xúc lẫn lộn.Lúc này là lúc mình sống thật với bản thân mình nhất.Thế là cũng sắp hết 4 năm rùi đấy nhỉ? Để xem nào.......4 năm là 1460 ngày hay 208 tuần.....hoặc cứ dễ hiểu là 80 môn học và 130 lần thi chia đều cho 8 kì......Cũng nhiều đấy nhỉ?......Nhìn lại cả một chặng đường mà thấy mình vẫn trẻ con chưa làm được gì cho đời.Thật buồn cười , tại sao người ta cứ mong sống đến 100 tuổi nhỉ? Cái câu bach niên giai lão thật vớ vẩn.......ngay trong lúc này đây mình còn thấy cuộc đời dài dằng dặc và vô định không biết đi về đâu thì mong gì bách niên giai lão .Chỉ chán nhất là tuổi trẻ mà không sống hết mình. Hài nhất là hôm nọ vào 4rum trường luật thấy bọn trẻ con nó cứ cãi nhau về cái gọi là LÝ TƯỞNG SỐNG. Mình nghĩ đến ông anh mình lấy vợ có 2 mặt con ra đấy còn chả giải thích nổi lý tưởng sống là gì huống hồ là chúng nó. Nhiều lúc nghĩ lại thấy đúng là nền giáo dục nước nhà đứng trên một phương diện nào đó đã góp phần tích cực đào tạo nên những con vẹt chỉ biết nhai lại lời người khác và chẳng bao giờ dam tự mình đứng thẳng người mà đấu tranh cho cái mà mình yêu , cho cái mà mình ghét.Tự nhiên nghĩ lại thấy một câu của triết gia Pháp đúng thế
NGƯỜI TA ĐỂ ĐẠT ĐƯỢC MỤC ĐÍCH CÓ THỂ PHẢI ĐỐT CHÁY CÁI MÀ MÌNH TÔN THỜ VÀ PHẢI TÔN THỜ CÁI MÀ MÌNH ĐỐT CHÁY
Đúng là mình đã qua rùi cái tuổi nằm giường tầng KTX mà bàn chuyện LÝ TƯỚNG với TUYÊN NGÔN với NHÂN QUYỀN.........nghĩ lại thấy cũng không trách bọn trẻ được.Hồi bằng tuổi nó mình cũng nghĩ là sức trẻ có thể lay chuyển được thời cuộc , có thể dời non lấp biển........nhưng giờ khi đãva vấp trường đời ruì mình mới thấy là những ý nghĩ đó thật điên rồ và thiếu thực tế.Chẳng thể thay đổi được thế giới bởi lẽ từ ngàn năm nay nó vốn dĩ đã như thế rùi.....Tốt hơn hết là phải thay đổi bản thân mình trước khi nghĩ đến thay đổi đất nước.Thật ấu trĩ khi một website nào đó của Đoàn thanh niên cứ hô hào VIỆT NAM NHỎ HAY KHÔNG NHỎ?Thật vô nghĩa! Thà rằng người ta nói người việt nam nhỏ hay không nhỏ nghe còn có lý hơn.BẠN CHỈ LÀ MỘT CON ỐC TRÊN CUỘC ĐỜI NÀY VÀ NHIỆM VỤ CỦA BẠN LÀ BẮT CHẶT VÀO CUỘC ĐỜI. NẾU KHÔNG SẼ CÓ NGAY MỘT CON ỐC KHAC CHẶT HƠN THAY THẾ BẠN
Ngẫm lại thấy lời một thầy giáo đúng đến thế.
Hey...mình không hy vọng bài này được một ai đó lưu tâm đọc.Có lẽ trong mắt ai đó nó thật ngây ngô, nhưng cảm ơn yahoo đã cho mình một khoảnh trời riêng để bày tỏ nỗi niềm.Dẫu sao mình đã sống thật với lòng mình nhất.Dẫu sao con người vẫn phải có niềm hy vọng bởi còn hy vọng là còn sự sống.
http://360.yahoo.com/orchird_lan2000

beden0yeu
29-04-2007, 01:58 AM
câu chuyện của cậu nói ra quả rất ngừ lớn , bọn nhỏ nì lèm seo mè so sánh đc. Nếu cảm thấy nói ra như vậy nhẹ nhỏm tâm hồn thì hãy trút bỏ tất cả , và sống 1 cách theo lí trí và trái tim mách bảo.
chúc cậu vui vẻ . ^_^

sweetlove_kg2000
29-04-2007, 08:17 AM
.................dài wá............ đọc xong mờ mắt lun

toto
30-04-2007, 03:27 AM
sặc
tui đây nè
đang ngồi trên ghế trường THPT
quyết tâm học để vào đại học bách khoa
nhưng cuối cùng
thì audition vẫn tuyết phục tui hơn là trường đại học bk