PDA

Xem đầy đủ chức năng : 1 bài toán nhỏ nhưng chứa trong nó một không phải là nhỏ

player
16-03-2007, 08:35 AM
Bạn có bao giờ làm một bài toán nhỏ này không.Bài toán nó có qui luật như sau.
Tôi là người sẽ cho bạn tiền và giúp bạn kiếm tiền.Với điều kiện như thế này nhé.Bạn đưa cho tôi 100$ và tôi sẽ cho bạn một tài khoản 100 coin (coin là đơn vị mà tôi đặt ra để giao dịch với bạn ).Nếu bạn giới thiệu cho tôi 1 người gia nhập vào trò chơi của tôi ,thì tôi sẽ trả cho bạn 20$ ( hiển nhiên tài khoản 100 coin bạn vẫn còn ).Nếu bạn giới thiệu được 10 người thì sẽ được số tiền là 10*20$=200$.Thật tuyệt phải không nào. Giả sử rằng bạn đã giới thiệu tôi một anh A gia nhập vào trò chơi của tôi.Và anh A này nếu giới thiệu cho tôi một người nữa là anh B gia nhập thì tôi sẽ lại tặng thêm cho bạn 10$ ^^.Và nếu anh B này lại giới thiệu thêm anh C vào gia nhập thì tôi lại tặng cho bạn thêm 5$.Đến đây là chấm dứt dù anh C có giới thiệu được ai gia nhập nữa thì bạn vẫn không có thêm $ nào.Nhưng nhiêu đó cũng đủ làm bạn giàu rùi đúng không
VÀ giờ đây bạn hãy xem nhé ,nếu bạn giới thiệu được như sau.Bạn giới thiệu được trực tiếp 5 người.Và 5 người này ,mỗi người giới thiệu được 5 người nữa.Và 5 người nữa này giới thiệu thêm được 5 người nữa.VẬy số tiền bạn có được là bao nhiêu.Thử tính xem nhé :
Tiền bạn = 5*20$ +5.5*10$+ 5*5*5*5$=100$ + 250$ +625$=975$

Một số tiền hấp dẫn phải không.Bạn thấy bài toán này có hấp dẫn không nhĩ?Nhưng trong bài toán này có một phép tính mà bạn không bao giờ tính được.Bởi vì nó là một phép tính vô hạn và vô hình.Trong bài toán này có 2 loại chủ thể mà bạn không bao giờ nghĩ đến.Trong bài toán ẩn chứa một sự khôn khéo kinh doanh đến kinh hoàng.Đối với tôi ,tôi không thích loại bài toán này lắm.Một bài toán mà trong đó đồng tiền trở thành ông chủ.Bởi vì câu hỏi được đặt ra là những người được giới thiệu càng về sau này ,nếu như họ không tài nào tìm được người để giới thiệu thì họ có thể thu hồi lại tiền mình được không ? Và câu hỏi thứ 2 là : Tôi sẽ lấy tiền ở đâu ra để trả cho bạn đây ?

Ken X
17-03-2007, 01:59 AM
Chưa rõ ý player lắm, nhưng nghe vẻ "Tôi" ở đây là 1 nhà kinh doanh đại tài, thử tính nhé : Tôi rủ bạn chơi, thế là tôi có 100$. Sau đó bạn giới thiệu thêm anh A : Bạn được thêm 10$ ( chúc mừng ) Còn tôi được thêm 100$ :dance: Như vậy là tôi lãi 90$ Đến anh C thì bạn chỉ được 5$, tôi mất cho anh B 5$, nhưng Tôi lại được 100$ từ anh C, vậy là nếu bạn kiếm được 15$ thì tôi kiếm được 300$ ^.^ Và trò chơi càng tiếp diễn thì số người ko biết về trò chơi càng giảm, những người chơi trước sẽ có cơ hội kiếm được nhiều $ hơn những người chơi sau. Nhưng số tiền mà họ "kiếm" được cũng chỉ là họ lấy của nhau thôi, chỉ có 1 người duy nhất kiếm được đó là người tạo ra trò chơi này. Tuy nhiên mình ko hiểu ý nghĩa của coin lắm, coin để làm gì? Liệu người chơi có thể dừng cuộc chơi để đổi coin ra $ được hay kô?

player
17-03-2007, 08:45 AM
Chưa rõ ý player lắm, nhưng nghe vẻ "Tôi" ở đây là 1 nhà kinh doanh đại tài, thử tính nhé : Tôi rủ bạn chơi, thế là tôi có 100$. Sau đó bạn giới thiệu thêm anh A : Bạn được thêm 10$ ( chúc mừng ) Còn tôi được thêm 100$ :dance: Như vậy là tôi lãi 90$ Đến anh C thì bạn chỉ được 5$, tôi mất cho anh B 5$, nhưng Tôi lại được 100$ từ anh C, vậy là nếu bạn kiếm được 15$ thì tôi kiếm được 300$ ^.^ Và trò chơi càng tiếp diễn thì số người ko biết về trò chơi càng giảm, những người chơi trước sẽ có cơ hội kiếm được nhiều $ hơn những người chơi sau. Nhưng số tiền mà họ "kiếm" được cũng chỉ là họ lấy của nhau thôi, chỉ có 1 người duy nhất kiếm được đó là người tạo ra trò chơi này. Tuy nhiên mình ko hiểu ý nghĩa của coin lắm, coin để làm gì? Liệu người chơi có thể dừng cuộc chơi để đổi coin ra $ được hay kô?

Đây là một bài toán thật tế mà đang bùng nổ trên mạng.Hiện nay bài toán này đã được áp dụng để kinh doanh .Coin chỉ là một đơn vị mà "Tôi" đặt ra nó giống như tờ chi phiếu vậy.Người chơi có thể bán coin cho người khác và nếu người khác mua thì bạn sẽ có tiền.

bebadboy87
17-04-2007, 12:27 AM
Cái này hồi trước 3b cũng đã được biết qua. Một người bạn đã giới thiệu 3b đến công ty Sinh Lời và qua tìm hiểu thì cách thức kiếm tiền đúng như ở trên đã nêu. Vấn đề ở đây là không phải ai cũng có thể gia nhập để trở thành thành viên. Muốn được gia nhập bạn phải mua của công ty Sinh Lời đó một món đồ mà cái rẻ nhất luôn là không dưới 2.500.000 vnđ.

Và sự thật công ty đó đã bị lên án, thậm chí bị khởi tố và điều tra về kiểu làm ăn mập mờ đó.

raIn_HN
15-05-2007, 11:41 PM
:fi: Em có sáng kiến này, giả sử em thám ja trò choi này, bên cạnh việc '' cò mồi '' cho ' tôi", em có thể tự trở thành người đứng đầu 1 cuộc trơi mói==> lãi suat thu đc ko chỉ từ "toi" nữa , mà chính em cũng đã trở thành hòm lãi==> vấn đề money xuất & nhập dc jai qiuet, chi con van de la ngươi chơi cung mình !( ở đâu ra)!!:5:

Nhoc_okie_h2t
18-05-2007, 02:17 AM
Câu hỏi rất hay. Tiền ở đây không được vận dụng để sinh lời mà được chuyển từ tay người này qua người khác. Số tiền là giữ nguyên. Vì vậy chắc chắn 1 điều khi ta tham gia thì ta chỉ thiệt mà thôi.
Câu hỏi thứ 2 là tiền tôi trả cho bạn từ đâu. Xin thưa tiền tôi trả cho bạn là tiền của người sau.Trong câu hỏi này trung bình thì người đó đã nhận lại chính số tiền của mình. Người đó chi ra 100 và nhận lại 35.
75 còn lại trở thành của người tổ chức trò chơi