PDA

Xem đầy đủ chức năng : Giải bắng cách nào ( Toán )

Vì sao không tên
13-02-2007, 10:48 PM
Không biết giải mấy bài phương trình bật 4 bật 5 bằng cách nào đây?
Ai biết giúp dùm mình nha!!

VD :
a) 2x^4 -7x^3+3x^2+2=0

b) 2x^6 - 3X^5 - 13x^4 + 29^3 -27x^2 x -12 =0

h2t_mt
15-02-2007, 08:21 AM
a) PT này có tổng các hệ số = 0 nên có nghiệm x = 1. Bạn lấy đa thức ở về trái chia cho đa thức x-1 sẽ được 1 phép chia hết và đưa về PT tích. Cái nì nếu HS nào học bồi dưỡng sẽ có học ở lớp 8.
b) Bạn xem lại PT 1 tí nhé.
Cần biết thêm 1 số chú ý khi đoán nghiệm :
1) Tổng các hệ số = 0 thì PT có nghiệm x = 1
2) Tổng hệ số bậc chẵn = tổng hệ số bậc lẻ thì PT có nghiệm x = -1
3) Nếu hệ số cao nhất = 1 thì nghiệm của PT là ước số nguyên của hệ số tự do.
4) Nếu x = p/q là nghiệm của PT thì p là ƯSN của hệ số tự do ; q là ƯSN của hệ số cao nhất.
Nếu muốn thử nghiệm cho chính xác hơn thì bạn cần biết thêm về sơ đồ Hóc-ne. Cái nì bạn phải tự tìm sách để đọc chứ trên này h2t ko thể nói hết được.
Chúc bạn may mắn !

Vì sao không tên
15-02-2007, 04:25 PM
Uhm, cám ơn !những thông tin bổ ích của bạn. minh không nhớ lớp mấy học giải mấy phương trình bật n( 4,5,6) học 12 năm rồi mà cũng không biết rõ!!

Nhưng nếu Pt có nghiệm dưới dấu căn và không có nghiệm chẳn, thì làm sao đẩy

se7en_ledao
15-02-2007, 09:40 PM
Sao hok tham khảo sách hướng dẫn hay nhờ bạn bè chỉ cho, chứ nói trên mạng khó mà giải thix cặn kẽ cho bạn lắm

Vì sao không tên
16-02-2007, 12:22 AM
Nếu có sách giáo khoa, và có bạn để hỏi, tui đâu cần lên hoa học trò hỏi làm gì!!!
Bạn có thấy h2t mt giải thích không,
Như vậy là dễ hiểu lắm lắm

đại thiên vương
16-02-2007, 04:19 AM
thì mem h2t là bạn nhau mà
cằn nhằn chi nữa

ngocdunghihi
24-02-2007, 08:43 PM
mấy cái này đi học là thầy cô nói hết ý mà , loại toán này ko khó như bạn nghĩ đâu ngược lai lại còn khá đơn giản nữa cơ chịu khó làm nhiều bài tập vào

Vì sao không tên
24-02-2007, 11:12 PM
Uhm, tôi đâng chong mặt với loại toàn này đây, phải kiếm nghiệm ảo. Chứng minh một phương trình bật lẽ , có ít nhất một nghiệm thực. Nếu nó đơn giản chỉ là giả một phương trình
làm từng bước lâu lắm, phải học hỏi cách tính nhanh, chứ không làm chưng nào ra?

h2t_mt
26-02-2007, 09:16 PM
Ah , như vậy bạn đang học ĐH hoặc chương trình chuyên fải không?
Lý thuyết về PT là một lý thuyết không đơn giản và gọn nhẹ tí nào cả. Có thể nói nó đã từng là nơi trổ tài của nhiều nhà khoa học nổi tiếng.
Nói về nghiệm nguyên và hữu tỉ thì bạn nên tìm tài liệu về sơ đồ Hóc ne
Nói về nghiệm của PT bậc 3 ( nghiệm có chứa căn thức ) thì tìm hiểu về công thức Các-đa-nô
Nói về nghiệm ảo thì bạn nên tìm hiểu thêm về khái niệm ; các công thức số phức và công thức Ơ-le ( khôn biết đúng khôn nữa , học lâu rồi nên cũng quên )
Notes : hồi h2t học ĐH , thì tìm công thức tổng quát để giải các PT bậc 4 ; 5 đặc biệt là các Niêm luận ; Khoá luận của các bạn. Hồi đó cũng có tham khảo qua nhưng ra trường rồi thì không dùng nhiều nữa nên cũng chưa có time nghiên cứu lại....

Vì sao không tên
28-02-2007, 07:09 PM
MÌnh đang học ĐH, giải phương trình bật n chỉ là một chương, nhưng dủ chết rụi Nói dể nhưng kiểm tra làm có 4 điểm thui. Nhưng bây giờ thì hiểu rõ rồi. Tại đọc đề không kỉ. Nghiệm ảo đúng là crazy thật.
Khi làm bài trực tiếp thì đúng là dể. Nhưng cho trắc nghiệm, mình phải hiểu rổ mấy d0inh5 luật cho nên bị sụp bẩy ông thầy...

the_following_day90
01-03-2007, 03:25 AM
cái này thầy dạy thế nèo ấy nhỉ ^^ hì hì
có phương pháp đó mà quên rùi