PDA

Xem đầy đủ chức năng : Lại "Tây Tiến" nhé...!!!???

cobekieuki9x
23-01-2007, 02:12 AM
Em có một chuyện băn khoăn quá trời : Trong bài "Tây Tiến" đó mà, có câu " Anh bạn dãi dầu... bỏ quên đời ".
Cô giáo em giảng là nên hiểu theo cách hiểu truyền thống , tức là hãy hiểu là các anh bộ đội đã hi sinh , chứ ko phải là các anh chỉ là"ngủ quên".. :D ! , mặc dù hiểu theo cách nào cũng đúng (???)
Dzậy là sao? Em nghĩ phải có một cách hiểu chính xác nhất chứ...??? Giúp em với nào !

tea_young
23-01-2007, 02:22 AM
Bạn qua Góc Học Tập nhen :)

Veronica Nguyên
23-01-2007, 02:37 AM
Em có một chuyện băn khoăn quá trời : Trong bài "Tây Tiến" đó mà, có câu " Anh bạn dãi dầu... bỏ quên đời ".
Cô giáo em giảng là nên hiểu theo cách hiểu truyền thống , tức là hãy hiểu là các anh bộ đội đã hi sinh , chứ ko phải là các anh chỉ là"ngủ quên".. :D ! , mặc dù hiểu theo cách nào cũng đúng (???)
Dzậy là sao? Em nghĩ phải có một cách hiểu chính xác nhất chứ...??? Giúp em với nào !

Nếu em đã nghe giảng thì cũng biết rằng bài thơ này đậm chất bi - hùng (còn thế nào là chất bi hùng của bài thơ thì có lẽ Nguyên không cần giải thích đúng không? :) ). Cái "bi" là những khó khăn, là những chết chóc, đau thương. Cái "hùng" là ý chí chiến đấu, là cái chất lạc quan của người chiến sỹ. Cái bi đó mà vẫn không làm mất cái vẻ anh hùng của người chiến sỹ!

Anh bạn dãi dầu không bước nữa
Gục lên súng mũ bỏ quên đời!
Chiều chiều oai linh thác gầm thét
Đêm đêm Mường Hịch cọp trêu ngườiv
Ở đây, không thể nói là nên hiểu theo cách truyền thống hay cách không truyền thống để giải thích cái hình tượng "gục lên súng mũ bỏ quên đời" được. Bài thơ được sáng tác trong hoàn cảnh nào, nói về giai đoạn nào... một khi nắm chắc được những điều đó em sẽ hiểu được hết những khó khăn mà người chiến sỹ phải chịu đựng.

Thực ra thì phải giải thích cho bạn cặn kẽ, nhưng mà vẽ sẵn đường cho hươu chạy không bao giờ hay bằng chỉ đường cho nó và đưa cho nó một vật để mở đường. Với bạn cũng vậy! HI vọng phần gợi ý của Nguyên sẽ giúp bạn hiễu rõ hơn!

Mây Phiêu Lãng
23-01-2007, 03:51 AM
Xin lỗi Nguyên vì Mây mở bài của Nguyên lên lại, nếu Nguyên không đồng ý, thì xoá lại nha... (Lý do vì sao mở thì có cần Mây nói hông Nguyên ??!! ^.^)

Mây chuyển topic này qua bên Học tập nhé :)

Mây iu, hông cần nói! Nguyên xoá vì bên Học Tập bạn í đã mở một topic nữa rồi ^^

Anyway! IU Mây :huglove:

Cát
27-01-2007, 11:50 AM
Gục lên súng mũ bỏ quên đời >>>
>> điều tác giả muốn nói đến ở đây là hình ảnh những người lính trong đoàn quân Tây Tiến đã anh dũng hi sinh....trong cuộc chiến tranh ác liệt đầy bom đạn...hiểm nguy...tác giả đã dùng hình ảnh "ko bước nữa ", "gục lên súng mũ bỏ quên đời "...nhằm để nói giảm nói tránh đó thôi mà.....ko có gì khó hiểu đâu.........

==boy^quay==
27-01-2007, 12:04 PM
oạch ạch đây nì hình ảnh hoán dụ thoai ý để nói các anh hi sinh vì tổ quốc coi cái chít chỉ như là mụt giấc ngủ thoai. hic hic chang bit gi cung noi xau ho wa:guoc:

cobekieuki9x
31-01-2007, 04:49 AM
rùi ! Bi giờ thì em tạm hiểu... :D !