PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cùng trao đổi kinh nghiệm về việc học nhóm ở đại học

wolfman
26-10-2006, 10:53 PM
Mình vừa vào học đại học đây,chân ướt chân ráo chưa biết gì.Mình có một nhóm học tập,mình được bầu làm trưởng nhóm,nhưng mình không biết cách điều hành.Hình như các bạn trong nhóm mình còn lạ nhau hay sao ấy,họ không thân thiện với nhau,và rất kiệm lời trong các buổi họp tìm ý tưởng.Các anh các chị có ai có kinh nghiệm chỉ mình với,làm sao để các thành viên trong nhóm cởi mở với nhau hơn?Có phải tại mình không biết cách liên kết các thành viên lại với nhau không?

pukeo
26-10-2006, 11:32 PM
Nhóm học đại học là sao ............ mình chả hỉu ....:1_question:...... tui cũng mới vô năm nay .........mà sao chưa quen nhau đã lập nhóm thế ...........

kaivn
26-10-2006, 11:55 PM
thực ra năm đầu học nhóm chưa có gì cả
sang các năm sau học nhóm sẽ hiệu quả hơn
tốt nhất là các bạn vào thư viện và cùng học
trong 1 buổi học thì đưa ra chủ đề của buổi học đó
mỗi thành viên cùng tham gia 1 cách nghiêm túc
ban đầu là mỗi người tự làm rùi sau đó thảo luận

wolfman
27-10-2006, 08:38 AM
Ừ,mình cũng nghĩ là nên học một thời gian,sau đó hãy lập nhóm.Dưng mờ trời không chìu lòng người :cry: .Vừa mới chân ướt chân ráo vào trường đã lãnh phải bài team work đầu tiên rài,và có nguy cơ thêm vài bài nữa.
Mình cũng xin nói thêm,đây cũng đã là truyền thống của trường mình rồi(mới được biết hôm qua :cry: ).Anh chị nào có kinh nghiệm trong việc điều hành nhóm chỉ em với.Em xin chân thành cảm tạ,ý lộn,hậu tạ hậu hỉ ạ.

heo con ũn ĩn
27-10-2006, 08:49 AM
nói chung làm việc nhóm ở Vn rất khó :D, ai cũng muốn làm lãnh đạo nên cứ cãi suốt. Tốt nhất là cứ im lặng nghe ý kiến 1 người mình cho là có thể lãnh đạo tốt là đc rồi. Đóng vai trò quân sư nhỏ nhẹ là OK, cả nhóm sẽ làm việ tốt :D

tiểu bối
29-10-2006, 04:53 AM
Tb cũng mới học ĐH năm đầu nên cũng..........gọi là bỡ ngỡ.Mọi người có cách học nào tốt thì share cho Tb với.Tb học sao mà chẳng thấy hiệu quả và hứng thú.....hic hic.

Akite_for_you
06-11-2006, 03:08 AM
Thực ra thì việc này cũng không có gì khó, và các bạn sẽ phải làm quen với việc này. xét cho cùng thì mình thích làm độc lập hơn nhưng nhiều việc không thể tách rời được. Để có được một nhóm mạnh và có tạo ra khả năng làm việc tốt nhất cho các thành viên, vì các bạn là năm nhất có cái khó là chưa quen và chưa hiểu hết nhau nên việc đầu tiên là phải có một cưộc họp nhóm để mọi người giới thiệu và hiểu nhau hơn. Các bạn có thể họp và cùng góp ý xây dựng xem để giải quyết công việc của nhóm thì phải làm những việc gì (do áp lực về thời hạn nộp bài và điểm số nên sẽ chẳng ai có gan mà lơ là đâu) Mỗi người cùng góp ý sau đó sẽ tự chọn cho mình một việc hợp với khả năng, đề ra thời gian hoàn thành cụ thể! Sau đó nhóm trưởng có nhiệm vụ là tập hợp lại tất cả và cùng nhóm sửa chữa những phần chưa hợp lý! Các bạn cứ bình tĩnh, mọi chuyện rồi sẽ ổn thôi!

Ừ,mình cũng nghĩ là nên học một thời gian,sau đó hãy lập nhóm.Dưng mờ trời không chìu lòng người :cry: .Vừa mới chân ướt chân ráo vào trường đã lãnh phải bài team work đầu tiên rài,và có nguy cơ thêm vài bài nữa.
Mình cũng xin nói thêm,đây cũng đã là truyền thống của trường mình rồi(mới được biết hôm qua :cry: ).Anh chị nào có kinh nghiệm trong việc điều hành nhóm chỉ em với.Em xin chân thành cảm tạ,ý lộn,hậu tạ hậu hỉ ạ.

Lần đầu tiên thì còn nức nở thế này chứ về sau á, có khi có seminar hay là làm teamwork được đi thực tế còn sướng rơn ấy chứ. Những môn học mà được làm việc theo dạng teamwork và seminar thường hiểu bài và nắm bài rất vững. Cộng với rất thích thú trong quá trình học nữa!

Tb học sao mà chẳng thấy hiệu quả và hứng thú.....hic hic.
Dạo trước mình cúp học sưốt! Bùn ngủ.. nghỉ :D Nhưng sau phải ráng mượn sách về chép lại và lên Thư viện cắm giò ở đó :D

nói chung làm việc nhóm ở Vn rất khó :D, ai cũng muốn làm lãnh đạo nên cứ cãi suốt. Tốt nhất là cứ im lặng nghe ý kiến 1 người mình cho là có thể lãnh đạo tốt là đc rồi. Đóng vai trò quân sư nhỏ nhẹ là OK, cả nhóm sẽ làm việ tốt :D

Cái này cũng không nói trước được, chẳng phải ai cũng là người ham làm to đâu! Ai cũng cái kiểu suy nghĩ: mình cứ im im, kệ người ta thì lấy ai góp ý xây dựng. Đó là ỷ lại đó bạn :D Đã làm teamwork thì đừng nên chày chật kiểu đó, thiệt cho mình nhiều hơn :D

player
06-11-2006, 05:30 AM
Làm việc theo nhóm thật sự rất tốt ,tốt trong đại học lẫn khi đi làm.Và hình như phương pháp này áp dụng rất nhiều đối với sinh viên nước ngoài.Do thế nếu có điều kiện vậy các bạn nên học như thế nhé.Nhưng để được hiểu quả thì phải học nhóm với những người có ý định học nhóm nghiêm túc thì mới có hiệu quả.Chứ chưa học nhóm gì thì thành viên đã dụ dỗ đi uống nước ,giải lao hichichci.Việc này hay xảy ra lắm. Khi lên đến năm 3 hay năm 4 thì các bạn sẽ được giao đề tài hay cái seminar.Nếu một mình các bạn mà gánh hết thì hỡi ôi bao nhiêu môn bấy nhiêu cái đề tài và seminar thì bạn làm sao có thể gánh hết được.Thế nên việc học nhóm ở đại học thật sự rất tốt.Và khi mà bạn làm việc theo nhóm đó sẽ học hõi được cách hoà đồng trong một nhóm là như thế nào.

Akite_for_you
06-11-2006, 06:01 AM
Năm I là bọn mình đã bắt đầu làm quen với teamwork rồi, sang năm 2 là bắt đầu đi thực tế! Kinh nghiệm thu đựơc lớn hơn rất nhiều so với việc ngồi nghe "cải lương" trên lớp! Hơn nữa việc này cũng rất có ích cho việc làm đề tài sau này!

wolfman
06-11-2006, 08:46 AM
Nghe theo lời chỉ bảo của mấy anh chi,dạo này nhóm của mình làm việc khá ăn rơ với nhau rồi.Nhưng hỡi ôi,"cây muốn lặng mà gió chẳng ngừng",hôm trước nhóm mình vừa nhận thêm một thành viên nữa.Vì hôm đó có 2 nhóm không hoạt động được,phải giải tán,các nhóm khác đều thu nhận thành viên từ hai nhóm đó.Mình nghĩ nếu bây giờ không nhận thêm người lỡ sau này thiếu thì tính sao,càng đông người thì công việc cũng nhẹ bớt đi.
Nhưng có 1 nhân trong nhóm không chịu,một nhân phe kẹp tóc đấy ạ(chúa rắc rối ).Theo ý kiến của bạn ấy thì nếu có thêm thành viên mới vào,các "mối quan hệ hữu nghị" hiện có của nhóm có khả năng bị xáo trộn vì thành viên mới chưa chắc thích nghi được với tác phong của nhóm.Có lẽ vì mình là con trai nên mình không suy nghĩ sâu xa đến vậy,nên mình vẫn quyết định nhận thêm người.Bây giờ mình đang sợ rằng thành viên mới vào và bạn nữ ấy sẽ có xích mích,nếu sau này nhóm có lủng củng nội bộ gì thì mình thành "kẻ tội đồ" mất.Góp ý dùm mình với(ưu tiên các girl,giải thích dùm mình suy nghĩ của bạn ấy với).

Chaos ui,bạn học trường nào dzị?Khoa gì?

heo con ũn ĩn
08-11-2006, 07:12 PM
Cái này cũng không nói trước được, chẳng phải ai cũng là người ham làm to đâu! Ai cũng cái kiểu suy nghĩ: mình cứ im im, kệ người ta thì lấy ai góp ý xây dựng. Đó là ỷ lại đó bạn Đã làm teamwork thì đừng nên chày chật kiểu đó, thiệt cho mình nhiều hơn

mình không bảo các bạn phải im lặng, tranh cãi chỉ nên với những người cò thể tranh cãi, nghĩa là khi gặp những ông cụ luôn khăn khăn bảo mình đúng thì bạn nên im cho rội Có gì cho nó chết.... không phải cứ sữa chỉnh bắt người khác nghĩ mình sai mới là phương án duy nhật Riêng ĩn thì chọn phương án ậm ừ cho nó tưởng nó đúng rồi chết Sau này nó mới câm miệng lai....

Nghe theo lời chỉ bảo của mấy anh chi,dạo này nhóm của mình làm việc khá ăn rơ với nhau rồi.Nhưng hỡi ôi,"cây muốn lặng mà gió chẳng ngừng",hôm trước nhóm mình vừa nhận thêm một thành viên nữa.Vì hôm đó có 2 nhóm không hoạt động được,phải giải tán,các nhóm khác đều thu nhận thành viên từ hai nhóm đó.Mình nghĩ nếu bây giờ không nhận thêm người lỡ sau này thiếu thì tính sao,càng đông người thì công việc cũng nhẹ bớt đi.
Nhưng có 1 nhân trong nhóm không chịu,một nhân phe kẹp tóc đấy ạ(chúa rắc rối ).Theo ý kiến của bạn ấy thì nếu có thêm thành viên mới vào,các "mối quan hệ hữu nghị" hiện có của nhóm có khả năng bị xáo trộn vì thành viên mới chưa chắc thích nghi được với tác phong của nhóm.Có lẽ vì mình là con trai nên mình không suy nghĩ sâu xa đến vậy,nên mình vẫn quyết định nhận thêm người.Bây giờ mình đang sợ rằng thành viên mới vào và bạn nữ ấy sẽ có xích mích,nếu sau này nhóm có lủng củng nội bộ gì thì mình thành "kẻ tội đồ" mất.Góp ý dùm mình với(ưu tiên các girl,giải thích dùm mình suy nghĩ của bạn ấy với).

Chaos ui,bạn học trường nào dzị?Khoa gì?

em ĩn có chút ý với anh ngưởi sói nhé, đừng ăn thịt em khi nghe em giải bày :think:

ĩn nghĩ là khi chọn thành viên thì việ quan trọng nhất là xem thành viên đó có phù hợp với suy nghĩ của nhóm hay không. nếu cách làm việc của bạn ấy khác nhóm bạn thì không nên nhân. và mỗi lần nhận thành viên cần có sự thống nhất của nhóm, nếu có bạn không đồng ý thì nên hỏi lý do và xem lý do đó có hợp lý không.

không nên dùng phương án biểu quyết, điều này dễ làm rạn nứt quan hệ trong nhóm. nếu bạn là nhóm trưởng hãy chọn phương án 50 50 trong trường hợp này
:)

baby_crab
15-11-2006, 07:22 AM
Chỉ khi nào bạn học đến chuyên ngành, nhất là chuyên ngành hẹp thì Team work mới phát huy hiệu quả thôi, còn bây giờ thì năm đầu học đại cương cũng chưa có gì, cùng lắm là vài ý tưởng làm sao học những môn chính trị cho tốt, hoặc làm sao tiếp thu được những môn đại cương hiệu quả nhất thôi. Làm việc nhóm khó nhất là việc gắn kết các thành viên để mọi người đều có ý thức, hầu như người VN ta có thói quen ỷ lại nên nhóm thường ko hiệu quả.

Cris Ronaldo
04-12-2006, 11:56 PM
viet tao nhom hoc dai hoc là tạo diều kiện dể lam wen yeu nhau dó heheko co gi sương bang dc len giương voi bạn hic nghi toi thoi da thay sương

kaivn
08-12-2006, 12:28 PM
chài bài này cần del rùi
Thua

hoangduc17t
09-03-2009, 10:18 AM
Mặc dù chỉ mới học đại cương nắm nhất nhưng mà riêng môn tin học của bọn tớ cũng đến 3 môn rui. Nói chung cái vấn đề chính yếu là lượng học trên giảng đường quá nhìu, thời gian rảnh trong 1 tuần của chúng tó(loại trừ buổi tối) chỉ là 2ngày vỏn ven, hơn nữa cách giảng dạy của mấy thầy cô trên giảng đường cũng khó hiểu quá đi. Vì vậy tớ nghĩ nên lập nhóm trước để mình vừa giúp mình và các thành viên có chung chí hướng, hơn nữa lại có thêm kinh nghiệm học nhom. Sau này học vào chuyên ngành thì sẽ dày dạn kinh nghiệm hơn nhiu. Tuy nhiên cái vấn đề chính yếu của tớ khi đứng ra thành lập nhóm (tớ là người đứng ra kêu gọi thành lập nhóm sau một thời gian vò đầu bứt tai suy nghĩ) là hoạt động của nhóm như thế nào là hiệu quả, hay cụ thể hơn là tớ cần phải phân công công việc có những thành phần cơ bản gi? Ai đó có thể giúp tớ không a. Tớ đạng học ĐH CN TT