PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hóa học* Hóa trị

*Camellia*
14-10-2006, 08:23 AM
Came bắt đầu học lại hóa học nhưng không nhớ được cái bảng I, II, III, IV của từng chất hóa học, bạn nào có thì giúp Came nha, Came phải giải những cái công thức hóa học mà không có cái đó thì khó làm quá ^__^ Thanks.

Flamingo_K
14-10-2006, 08:27 AM
Hóa trị á ạ? :D..................

*Camellia*
14-10-2006, 08:37 AM
hình như vậy á, mình cũng hông nhớ rõ nên mới nhờ giúp

hình như O là II, H là I gì đó :mpl:

*Camellia*
14-10-2006, 09:06 AM
thank you bạn nha :D là cái bản đáng ghét này đó :hihi: khi nào mình khó giải phương trình hiệu ứng hóa học nào đó, các bạn có thể giúp mình được không, được thì mình thanks nhiều nha. ^__^

Củ_Cà_Rốt
14-10-2006, 10:46 PM
ấy da, cả 2 links của Okie đưa lên cũng đâu có cái phần Hóa Trị I, II, ... gì đó đâu:D, long time no see, khỏe hông T^_^
Hầu hết trên Periodic Table đều có Hóa Trị của từng elements (cái con số nho nhỏ ở dưới mỗi Elements), Hóa Trị thì hông cần phải học, dùng thường xuyên thì nhớ hết à:D. Mà Camellia đang học hóa gì vậy?

moneygod
21-10-2006, 04:19 AM
Anh nghĩ là ko cần phải học :D viết đc cấu hình electron thì có thể tìm ra dễ dàng thôi muh đúng ko :om:

kaivn
21-10-2006, 05:09 AM
hình như có bài thơ hóa trị đó
nhưng chủ yếu làm nhiều thì nhớ là chính thui :D

Flamingo_K
21-10-2006, 10:40 AM
Kali (K) , iot (I) , hidrô (H)
Natri (Na) với Bạc (Ag) , Clo (Cl) một loài
Là hoá trị I hởi ai!
Nhớ ghi cho kỉ khỏi hoài phân vân...
Magiê (Mg) kẽm (Zn) với thuỷ ngân (Hg)
Oxi (O) , đồng (Cu) , thiếc (Sn) thêm phần Bari (Ba)
Cuối cùng thêm chú Canxi (Ca)
Hoá trị II nhớ có dzì khó khăn !
Này nhôm hoá trị III lần.
In sâu trí nhớ khi cần có ngay.
Cacbon © , silic (Si) này đây
Có hoá trị IV không ngày nào quên.
Sắt (Fe) lắm lúc hay phiền?
II , III lên xuống nhớ liền ngay thôi.
Lại gặp nitơ (N) khó rồi
I , II , III , IV khi thời lên V.
Lưu huỳnh (S) lắm lúc chơi khăm
Xuống II lên IV khi nằm thứ V.
Phot pho (P) nói đến ko dư
Có ai hỏi đến thì ừ rằng V.
Em ơi , cố gắng học chăm
Bài ca hoá trị suốt năm cần dùng!

Sưu tầm.

bebadboy87 kính chúc các bạn một kỳ thi đạt kết quả cao cũng như thành công trong con đường học tập
:D............................(20 ký tự :D)

bupbebanggo
22-10-2006, 08:33 AM
chị ơi mở hóa 8 trang 42 là có liền đấy

Flamingo_K
22-10-2006, 07:02 PM
Chị ý đang ở Mỹ cưng ạ, đâu có sách và thày cô sẵn như mình bên đây :D

*Camellia*
22-10-2006, 07:41 PM
:rain: hơ, mà sao del cái link đó rồi, híc, :mecry: mình chưa save lại mà :rain:

Flamingo_K
22-10-2006, 07:46 PM
Không, cái link đó không phải cái chị cần đâu
Cái bài thơ Hóa trị đó, lọc ra mà học chị ạ
Cái bảng đó khác :D

*Camellia*
22-10-2006, 07:51 PM
:D okay em, chị chỉ muốn giải phương trình hóa học thôi

Flamingo_K
22-10-2006, 08:01 PM
Mấy hôm rồi em không onl dzì nhiều lý dzo, hôm nay mới giúp chị được :D
Nhưng mừ, uhm, không nhớ hóa trị, vậy chị có nguyên tử khối của các chất không
Muốn giải BT mà biết mỗi hóa trị thì khó lắm, phải có cả NTK nữa :D

*Camellia*
23-10-2006, 10:00 AM
rồi rồi, thanks em nha :D hôm nay ông thầy mới đưa cái hóa trị đó ra, làm muốn khùng luôn, lật tới lật lui cái tờ giấy, với lại mấy cái từ tiếng anh này khó nhớ quá, chỉ có cái dơn vị thì dễ nhớ vì giống nhau :hihi:

ông thầy ổng hỏi như vầy : tại sao nhà khoa học thí nghiệm xong lại để tên của ổng vào cái ... cai gi a ma chi quen cach goi roi (hic, tu nhien mat dau de danh, thong cam cho ss >__<) noi chung la Au, Fe, Hg, ....... thi ss con nho ma`i mai. Okie. Rang lam vay, thanks em nha :D ^__^

pultt_22722_p
26-10-2006, 11:03 AM
ko lẽ chị ko có bảng tuần hoàn mang theo

THANH THAT
26-10-2006, 11:17 AM
http://www.corrosionsource.com/handbook/periodic/periodic_table.gif

KHÔNG BIẾT CÁI PERIODIC TABLE NÀY CÓ GIÚP GÌ CHO MÁ DZỢ KHÔNG :think: NAME CỦA TIẾNG ANH THÌ CON BIẾT CHỨ TIẾNG VIỆT CON BIẾT CON CHÍT LIỀN:haha: GÔOD LUCK MÁ DZỢ:cungly:

*Camellia*
26-10-2006, 05:48 PM
:lol: cái đó má biết rồi, sách nào chả có nà :D, giờ het61 cần rồi, tìm ra nó rồi, tại khi đó hông biết tên nên kiếm hông ra, bây giờ kiếm ra cái tên nó là "Common Ionic Charges and Oxidation States", that's one, thanks for help, any one :huglove:

THANH THAT
26-10-2006, 06:37 PM
OH I SEE. HỒI LÚC HỌC NÓ THẦY BÀY CHO CÁCH NHỚ LÀ NẾU NÓ LÀ METAL THÌ TỪ TRÁI QUA PHẢI NÓ SẼ LÀ + CHARGE. FOR EX:Li IS STAND FOR LITHIUM AND IT HAS +1 CHARGE AND Be STAND FOR BERIUM IT HAS +2 CHARGE. NẾU NÓ LÀ NONMETAL THÌ TỪ PHẢI QUA TRÁI NGƯỢC LẠI VÀ CHARGE SẼ LÀ - CHARGE. FOR EX: F IS STAND FOR FLUORIDE AND HAS -1 CHARGE AND O IS STAND FOR OXYGEN AND IT HAS -2 CHARGE.CON NÓI CHẮC KHÓ HIỂU QUÁ MÁ NHỞ?

CÒN KHI LÊN ĐẠI HỌC THẦY BÀY CHO MỘT CÁCH KHÁC LÀ MUỐN TÌM OXIDATION OF AN ELEMENT THÌ LÀM THEO PHƯƠNG THỨC NHƯ XAU KHÔNG BIẾT NÓ CÓ THỂ GIÚP ĐƯỢC MÀ DZỢ KHÔNG?

TAKE THE# THAT STAND AFTER THE FIRST ELEMENT, NHÂN NÓ VỚI OXIDATION CỦA NÓ. THEN CỘNG NÓ VỚI [THE # THAT STAND AFTER THE SECOND ELEMENT NHÂN CHỮ X(VÌ CHƯA BIẾT SỐ)]. THEN LẤY TỔNG CỘNG BẮNG CHO SỐ CHARGE CỦA NÓ RỒI LÀM ALGEBRAICALLY THÌ SẼ ĐƯỢC. WOW ĐÁNH CŨNG MỆT THẬT MÀ NÓI CHẰC MÁ DZỢ KHÓ HIỂU LẰM:haha: CON ĐANG XAY QUẦN QUẦN MÁ DZỢ ĐẤY:haha:

*Camellia*
26-10-2006, 07:17 PM
:hihi: ôi trời, bó tay, nhìn cái chữ lớn nhỏ đủ kiểu đã điên rồi chứ nói chi tới suy nghĩ ra con rể nói gì :lol: chữ tiếng việt xen lẫn tiếng anh, ôi thôi, đầu hàng, nghe thầy nói nhiều, từ từ hiểu được chứ đỡ hơn nghe cả tiếng việt lẫn tiếng anh :haha:

Xx.happy_boy.xX
26-10-2006, 07:29 PM
Anh nghĩ là ko cần phải học :D viết đc cấu hình electron thì có thể tìm ra dễ dàng thôi muh đúng ko :om:

không thuộc bản htth thì làm sao mà mò ra hả trời dù biết số e lớp ngoài cùng thì cũng bó tay chứ làm ji` được hả trời :rain: nói cũng như ko

moneygod
28-10-2006, 03:17 AM
hờ hờ :bay: với ai thì ko biết chứ Thánh thì chỉ cần có số hiệu nguyên tử thôi là đủ làm rồi :so_funny: vẫn bảo lưu ý kiến cũ :D

..::**Toxic_Love89**::..
31-10-2006, 01:21 AM
HZ cấu hình eletron... chòi ngùi mà mò mấy cấu hình đó thì có mà hết thời gian làm bài học thuộcc bài ca hóa tri là ok roài..nói dzi chứ mình cũng ngu hóa thía mồ

Lê Thuyên
31-10-2006, 05:20 AM
Tôi đồng ý về việc dùng cấu hình e hơn. Cách đó là cách toàn diện và rất nhanh. Không mất nhiều thời gian như bạn nói mà khi dùng quen rồi thì dường như chẳng mất thời gian một chút nào

*Camellia*
31-10-2006, 11:17 AM
:) giúp qua giúp lại, rồi Came cũng đã học được hóa trị, điểm tương đối ổn 88.3 cho cuối tháng ^^ mừng khôn xiết, thanks anh chị em đã giúp Came nha ^__^

Độc hành
01-11-2006, 10:47 AM
Tớ xin sửa lại chút - đồng thời chúc các bạn giỏi Hóa:
Kali (K) , iot (I) , hidrô (H)
Natri (Na) với Bạc (Ag) , Clo (Cl) một loài
Là hoá trị một (I) em ơi!
Nhớ ghi cho kỉ khỏi hoài phân vân...
Magiê (Mg) chì (ko nhớ ký hiệu nữa - xếp giúp nhá ) kẽm (Zn) thuỷ ngân (Hg)
Oxi (O) , đồng (Cu) , thiếc (Sn) thêm phần Bari (Ba)
Cuối cùng thêm chú Canxi (Ca)
Hoá trị hai (II) đó có dzì khó khăn !
Này nhôm hoá trị ba (III) lần.
In sâu trí nhớ khi cần có ngay.
Cacbon © , silic (Si) này đây
Có hoá trị IV không ngày nào quên.
Sắt (Fe) kia lắm lúc hay phiền?
II , III lên xuống nhớ liền ngay thôi.
Ni tơ rắc rối nhất đời
I , II , III , IV khi thời tới 5.
Lưu huỳnh (S) lắm lúc chơi khăm
Xuống hai (II) lên sáu (VI) khi nằm thứ tư (IV).
Phot pho (P) nói đến ko dư
Có ai hỏi đến thì ừ rằng năm (V).
Em ơi , cố gắng học chăm
Bài ca hoá trị suốt năm cần dùng!

cobeusau
01-11-2006, 07:53 PM
chị ơi chi là Pb đó mà bảng hóa trị này vẫn còn thiếu các nhóm nguyên tử thì phải

wintersun
05-11-2006, 09:03 AM
việc gì phải học bài ca hóa trị cứ chịu khó làm nhìu là nhớ thui....tui học như thế đó!!!

nghethihieu
23-10-2009, 08:54 PM
Mình có cách học hoá trị khá là đặc biêt. Tức là dựa vào chữ cái để hoc. Mỗi chữ cái tượng trưng cho một hoá trị khác nhau như:

i = I
m = III...

Chỉ cần nhớ 19 chữ cái là đủ để ta nằm lòng hoá trị rọi

kaivn
23-10-2009, 10:22 PM
Làm nhiều bài tập, viết các pt phản ứng, nó sẽ tự động in sâu vào đầu, thiết thực hơn là học thuộc mí cái này. Làm bài tập nhiều, sẽ thành kĩ năng giúp phản ứng nhanh nhạy khi gặp các dạng tóan tương tự và mới mẻ.