PDA

Xem đầy đủ chức năng : Núp bóng

trungtran
11-06-2005, 10:28 PM
Đôi lúc mình không hiểu mình là ai.Từ nhỏ mình đã phải học cách sống tự lập và lo cho riêng bản thân mình nên có lẽ khi lớn lên với thói quen đó, đôi khi mình đối xử ích kỷ với mọi người ư?Luôn phải sống trong cảm giác lo sợ mình sẽ làm nhàm chán mọi người,họ sẽ bỏ mình.Thế nên lúc nào mình cũng cố tỏ ra vui vẻ, lạc quan, chứng tỏ là mình cứng rắn.Mình cố gắng rất nhiều để được mọi người chú ý.Trong tiết học chán nhất mình vẫn luôn cố gắng giơ tay trả lời, mình lên tivi giới thiệu về trường, mình là người duy nhất đoạt giải trong cuộc thi năng động và sáng tạo cấp quận...nhưng nó chỉ khiến mọi người ghét mình thêm.Mình sợ tới trường trong suốt khoảng thời gian tuổi thơ, mình đã phải chuyển trường thường xuyên vì việc làm của mẹ, tới giờ chắc được gần 8 trường rồi.Trường thì khác nhưng cách tụi trẻ đối với mình thì chẳng bao giờ khác cả.Giờ, chắc bạn nghĩ mình là đứa trẻ cô độc và đáng thương nhất.Ừa, mình đã nhưng la trong quá khứ.Cuộc đời mình thật sự sang trang từ khi mình đi du học, không còn phải lo sợ bị gia đình so sánh với bất kỳ thành viên trong gia dình, tại sao ai trong gia đình đều trắng mà mỉnh lại đen, ai mắt cũng to mà mình thì xấu đui...không phải trả lời hay làm những điều mà bản thân không thích.Sống theo cách mà mình thích, với những người xa lạ, mình làm lại từ đầu.Họ đã nhắc mình nhiều lắm, mình chợt nhận ra rằng mình thật sự đã lãng phí quá nhiều thời gian trong cuộc đời ngắn ngủi này vì những chuyện không đâu và vì mình đã quên làm sao để nói bằng giọng nói của chính mình.Giờ mình thật sự 'free' theo đúng nghĩa của nó. Tuy là vất vả nhiều lắm nhưng hạnh phúc, mình đang làm tạp chí cho riêng tuổi teen ở bên này, cực kì đau đầu nhưng vui và tư hào về bản thân vi mình đã biết tự hào vì mình là mình không phải núp bóng co ro lao sợ ai đó sẽ cười mình.

bebadboy87
21-07-2005, 08:06 PM
Tặng những con người dũng cảm
--------------------

Hồi bé tôi cứ nghĩ phải một mình vượt thái bình dương, chống chọi lại với sóng thần và mực chúa to như toà nhà năm tầng mới là lòng dũng cảm

Hồi bé tôi cứ nghĩ phải chinh phục được đỉnh núi Himalaya, phá bom nổ trong toà tháp và giải cứu những người vô tội bị bọn xấu bắt cóc tống tiền mới là lòng dũng cảm

Hồi bé tôi cứ nghĩ phải là hoàng tử cưỡi ngựa cứu công chúa, một mình chống lại kẻ thù, đánh đuổi quân địch rồi lên làm vua mới là lòng dũng cảm

Và thế là "bé con-tôi" cứ mải đi tìm những vị anh hùng ấy để được xin kết bạn

Lạ một điều là mỗi khi lớn lên một chút , khái niệm của tôi về 2 từ " dũng cảm" lại thay đổi. Mỗi lần như thế, tôi lại có thêm những người bạn mới

----

"Dũng cảm là dám vượt qua nỗi sợ của chính mình"

----

Luôn có những người vì những bất công của xã hội bon chen và lừa lọc mà không dám tin, không dám yêu. Vì thế nếu bạn đang tin và đang yêu, thì bạn dũng cảm lắm

Luôn có những người biết sai mà vẫn làm, biết xấu mà không tránh, chẳng qua vì sợ mình "khác mọi người". Vì thế nếu bạn đang tránh vứt rác ra đường, không vượt đèn đỏ và đang có bằng lái xe, thì bạn đang dũng cảm lắm

Luôn có những người vì thất bại nhất thời mà không cố gắng, vì sợ hoàn cảnh mà không dám đeo đuổi ước mơ, vì sợ nhọc công nên bằng lòng với vị trí hiện tại. Vì thế nếu bạn đang cố gắng sau thất bại, và đang thực hiện ước mơ của mình, thì bạn cũng đang dũng cảm lắm

Luôn có những người vì sợ trách nhiệm mà không dám đứng lên đảm nhận công việc dù biết mình có khả năng, có những người không dám thôi bám váy mẹ áo cha tự xây dựng chỗ đứng cho chính mình. Vì thế bất kể bạn đang làm gì, bằng sức lao động của mình, với trách nhiệm thuộc về mình, thì bạn đang dũng cảm lắm

----

Luôn có những người chết vì không đủ can đảm tiếp tục sống. Vì thế nếu bạn đang sống, vui vẻ và hết mình, thì cho phép tôi được bắt tay bạn thật chặt.

Cho tôi làm bạn của bạn nhé

Vì tôi chỉ muốn là bạn với những người dũng cảm mà thôi.

bebadboy87
23-07-2005, 10:36 PM
Luôn có những người chết vì không đủ can đảm tiếp tục sống. Vì thế nếu bạn đang sống, vui vẻ và hết mình, thì cho phép tôi được bắt tay bạn thật chặt.

Cho tôi làm bạn của bạn nhé

Vì tôi chỉ muốn là bạn với những người dũng cảm mà thôi.

tomato123
24-07-2005, 07:46 AM
"Dũng cảm là dám vượt qua nỗi sợ của chính mình" mình thích câu này

Hồi đó tomato được nghe một thiền sư bàn về sự dũng cảm rất hay nhưng lâu rồi không nhớ rõ