PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tiếp thêm năng lượng

the_following_day90
31-08-2006, 12:39 AM
(Dân trí) - Thay vì dùng một tách cà phê hay một bữa ăn qua loa nhiều đường nhằm hồi phục năng lượng một cách nhanh chóng, dưới đây là 5 cách thức bạn có thể tham khảo để tiếp thêm năng lượng, sinh lực cho mình một cách tức thời.

1. Thở sâu

Stress và tư thế không hợp lý chính là hai lý do giải thích tại sao hơi thở chúng ta không thông suốt trong cả cơ thể. Khi ngực chúng ta thở, chỉ có một lượng nhỏ khí được đưa vào và nó là nguyên nhân của hơi thở ngắn.

Khi bạn thở, khí đi qua cơ hoành, đẩy mặt dưới của phổi đi xuống khiến không khí đi vào lấp đầy phổi và lúc này phần bụng được đẩy lên. Hít thở sâu chính là cách giản đơn nhất để lấy lại sinh khí cho bạn dù bất cứ ở đâu hay bất cứ ở chỗ nào. Hãy giành khoảng 60 giây để hít thở sâu.

Hãy đặt tay lên bụng, hít bằng mũi và hãy cảm nhận phần bụng của mình căng lên! Sau đó hãy thả lỏng, thở khí ra qua đôi môi hé mở và cảm nhận bàn tay của mình hạ xuống.

2. Hydrate hóa cơ thể

Uống nước là một cách hyđrát hóa cơ thể bạn.

Cần tây và cam, hai thứ có chứa tận 90% thành phần nước, chính là sự lựa chọn hữu ích cho việc tăng cường năng lượng cơ thể và sinh khí của chính bạn trong suốt cả một ngày.

Để bổ sung nhiều hơn, bạn hãy dùng thêm một lát mỏng dưa chuột hay một lát chanh.

3. Tống khứ bí bách

Hãy lấy lại sinh khí của mình bằng cách lắng nghe âm nhạc với nhịp nhanh. Khi nghe nhạc với tốc độ nhanh, nhịp tim bạn sẽ tăng dần lên và hơi thở cũng như hệ tuần hoàn của bạn tăng mạnh lên. Tuy nhiên hãy nhớ rằng đừng mở nhạc quá to để làm phiền hàng xóm, đeo tai nghe là cách tốt nhất!

4. Ăn nhanh

Đơn giản chỉ cần dùng một nhúm hạt hạnh nhân để cung cấp protein hay một quả chuối để cung cấp cacbon-hydrate cũng có thể tăng cường năng lượng cho cơ thể, đặc biệt là vào buổi chiều khi mà năng lượng của chúng ta giảm sút.

Hoa quả có tỷ lệ các chất tự nhiên cao và hạnh nhân giúp làm giảm lượng glucoza từ hoa quả vào trong các mạch máu. Cacbon-hydrate với hàm lượng đường thấp cho phép glucoza chảy chậm vào trong máu và giữ cho mức năng lượng trong cơ thể bạn cân bằng, điều này cũng đồng nghĩa với việc bạn sẽ cảm thấy mình no lâu hơn giữa các bữa ăn.

5. Dậy và vận động

Ngồi ỳ cả ngày có thể gây hại cho cơ thể, đặc biệt là lưng và vai. Khi bạn ngồi ở một vị trí tĩnh lặng, rất dễ gây nên stress ở bộ phận lưng, cổ và vai.

Hãy đứng dậy vươn vai để làm cho cơ thể bạn hoàn toàn sảng khoái. Cố gắng quay khớp vai và khớp lưng.

Đứng dang chân rộng bằng hông và nâng bàn tay thẳng lên trán và trải dài cánh tay ra, bạn hãy tưởng tượng như đang có ai đó kéo tay bạn. Hãy giữ động tác này khoảng 30 giây và luôn nhớ hít thở đều

ShadowSunset
31-08-2006, 07:35 PM
2. Hydrate hóa cơ thể

Uống nước là một cách hyđrát hóa cơ thể bạn.

Còn nữa , tphair uống nước đúng lúc, Sau khi ăn 15' uống là tốt nhất :D2