PDA

Xem đầy đủ chức năng : Những người sống quanh ta

_*Dĩ vãng*_
07-06-2005, 08:04 AM
Chúng ta cùng là con người , cùng sinh sống trong cùng một xã hội loài người nhưng đã bao giờ các bạn nghĩ về những số phận nhỏ bé , nhưng sinh linh lặng lẽ cùng cực quanh ta chưa ? Chúng ta có thể tự hào về bản thân chúng ta vì chúng ta được đi học , được hòa nhập với văn minh nhân loại , được tiếp cận internet ... Còn những số phận khốn khổ khác thì sao ? Chúng ta nằm trong chăn ấm đệm êm trong những đêm ngoài trời mưa gió thét gào chúng ta có thương có nghĩ đến những người quét rác đang chống chịu với cái rét để mang lại sự sach đẹp cho phố phường , trong những ngày hè nắng cháy được ngồi điều hòa máy lạnh , được uống ly nước mát chúng ta có bao giờ nghĩ đến những người phu xe những người bốc vác thuê đang lai lưng giữa cái nắng bỏng người không , Và không đâu xa ngay chính trong gia đình , chúng ta đã khi nào nghĩ đến cha mẹ chúng ta chưa . Họ cũng là con người và hơn hết là ngưới sinh thành ra chúng ta . Họ phải trầy trật kiếm miếng cơm manh áo để cho ta ăn học , nhưng có khi nào các bạn nghĩ cho họ một chút gọi là có ! Hãy suy nghĩ và cùng nhau trả lời cho những số phận quanh ta ! Tôi sẽ cùng các bạn theo dõi chủ đề này !!!!

Lang thang
07-06-2005, 10:21 AM
Có lẽ mỗi nơi có một cuộc sống khác nhau, và vấn đề mà bạn đang nói nếu LT không lầm thì là ở VN, ở bên này có hơi khác, là một người xa quê hương, sống trong một cộng đồng hoàn toàn khác biệt, buộc chúng ta phải có những suy nghĩ cũng như hành động đề hòa đồng vào mọi người, trong những ngày tuyết lạnh, có khi nhiệt độ còn xuống đến - °C , còn có những người đứng ở U.banh, S.banh xin từng cent một , để mua ổ bánh mì, để kiếm từng miếng ăn .

nhomotthua
10-06-2005, 09:46 PM
cảm ơn bạn đã nêu chủ đè này nhé
mình cũng rất muốn nói lên như vậy,mình cũng đã chứng kiến nhiều cảch như bạn đã từng gặp va mình thật sự rất xúc động vì điều đó.nhiều khi mình nhin họ mà muốn chảy nước mắt và mình chỉ muốn làm một cái gì rất nhỏ thôi cũng được để giúp đỡ họ.bạn ah ,cuộc sống xung quanh ta còn nhiều điều ta chưa thể làm gì được những viẹc lớn lao nhưng hay làm những công việc nhỏ bé như gây quỹ giúp đỡ người nghèo cũng là một cách đó bạn ah
mình hy vọng bạn sẽ làm được nhiều việc có ích hơn

CoNTrAi_KiEu89
03-09-2005, 01:37 AM
:oh: Một buổi chiều đi chơi với lũ bạn về, đi qua một khu chợ nhỏ thấy một đứa bé và một bà mẹ đang xin ăn tại mấy quán cơm và bị xua đuổi thậm tệ.
Đứa be nheo nhóc, bà mẹ thì cụt mất một chân nên phải lê mình trên mặt đường
Nhìn cảnh tượng đó thataj không thể kìm nổi sự thương hại của mình, thế mà một số người tỏ ra làm ngơ, mình thấy họ thật nhẫn tâm

CoNTrAi_KiEu89
04-09-2005, 02:35 AM
Thì cũng biết là người ta đáng thương
Nhưng mà mình cũng không giúp gì nhiều được cho họ
Thấy thương lại càng thương hơn, trong khi mình toàn đi chat thì họ phải đi xin ăn từng bữa

anny N
05-09-2005, 01:45 AM
ừa nhưng từ đâu mà ngày càng nhìu ngừi đi ăn xin như dzậy chứ mặc dù VN mình giờ đã phát triển hơn ngày xưa nhìu ! Nhưng mà mình thấy có nhìu người ăn xin chuyên nghiệp luôn , cố tình mặc quần áo rách ,có người giả bộ cụt tay được đó ah , còn nhìu chiêu lắm mà chúng ta ko biết đc ,chỉ họ thui nếu ko sao họ xin đc tiền .Chính vì vậy mình nghĩ nhìu người cũng chỉ nghĩ như vậy nên mới xua đuổi họ !

cinderella108
06-09-2005, 12:48 AM
Trên đường phố lúc nào cũng có thể gặp những trường hợp như vậy.Không chỉ ở VN mà còn trên khắp thế giới, nơi nào cũng có thể bắt gặp ngay cảnh đó.Nhìn người ta thì thương lắm nhưng mình cũng có làm được gì ngoài cho người ta ít tiền mà chỉ có thể đủ ăn trong 1 ngày?Nhiều lúc nhìn mình cũng khóc nhưng cũng chẳng làm được gì cả.Mình đâu đủ khả năng để nuôi người ta dù chỉ 1 ngày.Chuyện này chắc phải đợi tới khi thế giới hiện đại hơn thì có thể giảm được số người nghèo thôi.

thuynguyen
06-09-2005, 06:11 AM
khi bạn nhìn thấy thế, bạn đã làm gì? Chờ đợi có một người tốt nào đó đến giúp họ để bạn có thể thấy một cảnh tượng đẹp như trong phim đang diễn ra và mình được "thực mục sở thị" hả?
Buồn cười thật.

Dzịt Con Xấu Xí
06-09-2005, 10:37 AM
gặp mình mình sẽ cho vài ngàn thôi...mình ko thể cho nhiều đc...mình phải vì cuộc sống của mình nữa...mình cũng chẳng giàu có gì...cuộc sống của mình còn nhiều khổ cực, chỉ có thể giúp đc thế thôi...có chăng là nhìn với cặp mắt thương cảm...cầu chúc họ luôn khoẻ mạnh và đủ cơm ăn áo mặc...nhiều lúc trong cuộc đời mình vẫn lơ đi nhiều người...có những người nài nỉ mình mua 1 thanh kẹo mà mình vẫn ngoảnh mặt đi...nghĩ lại thấy mình đáng trách quá
Trong cuộc sống mình đã từng gặp rất nhiều người...có những người xài tiền như nước...tiền đối với họ chẳng nghĩa lý gì...chẳng đáng là bao...chẳng lo ko có tiền...họ giàu...số mệnh họ như vậy...cuộc đời thật lắm bất công phải ko......

Buổi chiều, ta thường làm gì...lúc trước khoảng 3h mấy xong việc là mình online...hy vọng đc thấy ai đó hoạ chăng đi chơi đc 1 tí...giờ đây...chiều chiều vẫn online, khuya khuya vẫn on, online chẳng biết làm gì...chỉ có 1 chỗ để tới mà thôi...1 chỗ duy nhất dường như ko thể xa rời đc...

girl_sau_han
12-09-2005, 01:19 AM
Con người vô tâm nhiều như bụi bặm trên đường.Người dưng oi,người dưng...một triệu người tôi gặp trong đời,có ai là máu của máu tôi,là thịt của thịt tôi .Có ai sống vì tôi và chết vì tôi?

[invisible]
12-09-2005, 01:33 AM
Câu trả lời là không ai cả, chỉ những người-không-dưng mới đáng tin cậy bạn ạ. Muốn thật sự biết có người sống chết vì bạn hay không thì phải tự đi tìm thôi bạn ơi, sống trên đời không lẽ cứ ngồi ôm cây đợi thỏ mãi sao?

[invisible]
12-09-2005, 02:25 AM
Đừng bi quan như vậy, nếu bạn nói rằng chung quanh bạn toàn người lừa dối thì chẳng phải bengoan cũng là một người lừa dối hay sao? Bạn nên dành lấy cơ hội để vượt qua số phận, bởi sự ủy mị sẽ làm cho bạn chùn bước và thụt lùi đấy ! Hãy cố gắng lên!

chickenrun1984
12-09-2005, 09:29 AM
Đừng bao giờ đòi hỏi người khác sống vì bạn hay chết vì bạn.Hãy làm cho môt người nào đấy cảm thấy rằng họ sẽ luôn chia sẻ cùng bạn những niềm vui và nỗi buồn, cũng như nhiều thăng trầm trong cuộc đời.

Ngó
12-09-2005, 09:42 AM
"Qua lại say rồi nay lại say
Rươu vơi buồn quẩn đâu đây
Nghiêng hồ tôi rót cho đầy chén
Để giữ người yêu hết chọn ngày"

Tâm trạng của em rất giống anh "Anh đắm chìm trong men rươu đẻ cố quên đi hình bóng ai"
Nhưng anh sợ chết lém , nếu em chết vì anh , anh cũng chết vì em
hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
Vô duyên đối diện bất tương phùng
Hận kẻ bạc tình , khinh kẻ phụ tình, ghét kẻ có tình, yêu kẻ thất tình

Cục Kẹo Cô Nương
13-09-2005, 09:33 PM
một hôm trên đường EG đi làm thì thấy cảnh tượng hết sức đau lòng,
kể ra cho các bạn nghe cảm nhận nhé
EG đang chạy xe thì thấy 1 bà cụ già ( trông rất già rồi ) lưng còng , tay chống gậy
khuôn mặt đầy nếp nhăn đang đôi co với một chú xe ôm EG nghe thấy ông xe ôm ấy
nói to : " Bà không có tiền thì đi bộ đi kêu tui làm gì có 2 ngàn mà đòi đi xe ôm nữa" sau đó ông ta vứt túi xách của bà cụ xuống đất rồi đứng nhìn xem bà cụ có còn lục được trong
túi đồng nào nữa không
nhưng bà cụ không còn tiền thì làm sao mà có để đi xe , bà cụ nhìn ông xe ôm nói như van nài lạy lục ông để được đi : "cậu ơi tui từ quê ra không còn tiền cậu làm ơn giúp tui , tui chỉ còn bi nhiêu..."
vậy mà ông ta không thèm đếm xỉa còn nhìn bà cụ bằng cặp mắt khinh bỉ nữa chứ ( thật đau lòng ! )
Lúc đó EG tức lắm dừng xe lại rồi chạy tới chỗ bà cụ nhặt giùm giỏ xách cho bà sau đó EG nói với ông xe ôm rằng : "chú ơi sao con người của chú ác độc quá vậy bà cụ già thế này chú đối xử vậy coi được sao ?" . Ông ta im lặng nhìn EG một lúc rồi nổ máy xe chạy đi
sau đó EG chở giúp bà cụ đến nơi cần đến bà cụ cám ơn EG nhiều lắm , bà gặp được cô con gái vào Nam làm công nhân vui mừng tới khóc bà nói với EG : "cám ơn cô nhiều lắm, tôi tìm bữa rày hết tiền ko đủ tiền thuê xe ôm nữa , may sao gặp cô..." EG cũng chào bà cụ rồi đi làm ----> mất một buổi sáng nhưng làm được một việc có ích phải không các bạn

Nói thật khi nhìn thấy những cảnh tượng như thế EG thật lòng rớt nước mắt , vậy mà trên đời này sao còn lắm người vô tâm tàn nhẫn quá (giống như người lái xe ôm kia )............

HY_maiyeuanh
13-09-2005, 10:03 PM
EG ah
bạn quả là một cô gái thật hiếm có trpong cái XH rối ren này. Mình cũng đã từng chứng kiếm những cảnh tượng đó. Mình thì ko hề có xe như bạn, mình nói với nguuoifxe ôm đó còn bị họ mắng cho một trận cơ. Mình thấy mình thật tệ khi khồng tự mình đưa được ông đến nơi ông cần mà chircos thể rúi vao tay ông hai tờ 20000. Như vậy có bị coi la .................. không nhỉ?
Minh buôn lắm và mình mong sẽ có nhiều những cô gái như EG.
Bạn la thần tượng của mình rồi đấy.

Cục Kẹo Cô Nương
14-09-2005, 02:34 AM
kái này mình nói thật lòng đó ---> mình rất ghét ~ loại người
như ông lái xe ôm kia :D EG mắng ổng không sợ ổng dám làm gì EG đâu
---> con người EG lì lắm :D

chickenrun1984
14-09-2005, 06:28 AM
Bạn là một người rất nghèo và bạn phải đi làm thêm để phụ giúp gia đình và cũng để nuôi sống chính bản thân mình.Nếu một ngày bạn nhặt được một một chiếc ví trong đó có rất nhiều tiền để nuôi sông gia đình bạn trong vài tháng và trong đó còn có thêm cả giấy tờ của chủ nhân chiếc ví đó...Vậy bạn sẽ làm gì nào với số tiền đó?
Nếu là mình thì mình sẽ tìm đến tận nơi và trả lại chiếc ví đó cho chủ nhân của nó.Mình biết sẽ có nhiều người cho mình là điên là khùng .Nhưng mình nghĩ dù mình có nghèo đến mấy thì trong mình vẫn còn có lòng tư trọng.Hơn nữa trong cuộc sống đừng bao giờ lấy cái gì mà không thuộc về mình.Có thể đối với người ta số tiền đó không là gì cả và đối với mình số tiền đó rất lớn nhưng mình sẽ khong bao giờ lấy số tiền đó.Hãy làm những việc để sau này bạn không bao giờ cảm thấy có lỗi và day dứt cả.Mình đã từng nếm mùi được 1 mất 10 rồi nên mình cảm thấy không nên lấy những gì mà không phải là của riêng mình.

loinoihaybatdaututraitim
14-09-2005, 06:55 AM
Bạn nói đúng mà... hãy vui vì điều đó... mình nói thật là sẽ có một số người sẽ không có hành động như bạn... có thể là sẽ đụng chạm đến nhiều người... nhưng mà đó là sự thật...
Mình rất vui... khi có người như bạn... mình đã từng mất tiền... một tháng học phí... cùng giấy tờ xe... mình rất cảm ơn là người đó đã trả cho mình giấy tờ xe và giấy tờ tùy thân... nhưng mà một tháng học phí đó mình phải đi vay mượn khắp nơi... đến mãi 3 tháng nhịn ăn nhị uống mình mới có thể trả hết được bởi vì đó là một số tiền không nhỏ... nhưng dẫu sao mình cũng lậy lại được giấy tờ xe... Vậy đó

girl_sau_han
17-09-2005, 01:38 AM
Hôm nay là trung thu ,mình đang ở xa nhà kinh khủng.Mẹ à,con muốn về nhà quá,giá mà giờ này con được ở nhà nhỉ.Buồn,nhớ bạn bè,nhớ gia đình,nhớ tất cả mọi người.Chẳng biết bao giờ con mới hết tình trạng này,lúc nào cứ nghe nhắc đến từ "nhà" là con lại muốn khóc à.
10 tháng nữa con mới được vè nhà à,chán quá,Nhớ nhà quá.Hic hic

NGOC_GHET_BONGDEN
17-09-2005, 10:29 PM
Nếu họ ở trước mặt bạn thì hãy nhìn thẳng vào mắt họ,còn nếu ko gặp trực tiếp thì hãy cảm nhận bằng tất cả những gì mà bạn có thể cảm nhận,chúc những người mà bạn gặp luôn nói thật với bạn ,chuc vui vẻ!

KhoaMeo
18-09-2005, 01:41 AM
Chời nói dối và không nói thật có khác gì nhau đâu . Muốn biết người đó có nói dối mình không bạn chỉ cần tinh ý 1 chút để ý người đó là sẽ nhận ra thui mà !! Đấy là tui thường hay như thế còn bạn thì hãy để ý ánh mắt của người đấy mà phán đoán ^_^

dracula's_wife
23-09-2005, 07:32 AM
Mình là con một,nhưng không có được may mắn như người khác,bởi mẹ mình ở xa,chỉ một mình dì của mình lo lắng cho mình .thế nhưng,mặc dù chỉ dì chỉ là 1 giáo viên dạy hoạ ,dì vẫn luôn lo lắng cho mình bằng mọi người.thú thật,nhiều lúc dì làm mình cảm thấy mình như một cô công chúa bé bỏng được cưng yêu,chiều chuộng.Thế nhưng,bỗng một ngày kia,một người dì khác của mình sinh em bé.Và dì mình chăm chút nó,còn hơn cả mình nữa !lúc đó,mình chỉ mới lớp 9,mình khó khăn lắm mới thấy được nụ cười của dì,nhưng dì lại luôn cười với thằng nhóc dáng ghét đó,và luôn vì nó mà la mình!VÀ cũng từ đó,mình ghét nó vô cùng,mặc dù nó còn nhỏ,nhưng mỗi lần chỉ có mình và nó ờ nhà là mình lại nhéo má nó,chọc nó khóc rồi bỏ đi.Mọi người trong nhà đều biết mình ghét nó và lúc nào cũng khuyên,thậm chí la mình.Mặc kệ,tất cả là tại nó,mình càng ghét nó gấp bội hơn,dù đôi lúc thấy tội nghiệp nó bởi nó cũng không có ba như mình.mọi việc cứ thế.Rồi bỗng một ngày,không,chíng xác là 5-9 vừa rồi - cái ngày mà nó đi học đầu tiên;nó đem về 1 cái bánh bông lan nhỏ,phần ăn xế của nó.Cầm ăn ngon lành,nhưng mình lại tự hỏi''SAo nó ngu thế nhỉ?hay nó định nịnh mình?''.Tuy vậy ,nhưng lại làm mình quan sát nó kĩ hơn,đúng hơn là xem xem nó định làm gi.nó hay dụ khị mẹ nó hoặc lục tung bên nhà nó lên mỗi khi sắp đến ngày về nhà mình chơi.sau này mới biết là nó kiếm đồ tặng mình.có thể bạn sẽ nghĩ rằng nó già trước tuổi hoặc do mẹ nó đạo diễn,nhưng không phải đâu bạn à.Trước giờ,nó luôn nghĩ rằng mình đánh và chửi nó vì ....mình thương nó!!!!thù thậlà lúc ấy,mình bất ngờ vô cùng. Sao mình lại có thể đ/x với một đứa trẻ vô tư như vậy?phải chăng mình đã mất lí trí mất rồi?bỗng nhiên nghe đau nhói tận trong lòng.một người chị hư như mình mà lại dược có đứa em nhu vậy sao?tại sao nó ko hề giống bà chị của nó:ghét ai ghét đến cùng ,và tìm mọi cách hành hạ ''đối thủ'' của mình?
mình vẫn còn may mắn bởi thời gian để mình sửa chưa sai lầm,nhưng ban nghĩ sao nếu vì 1 lí do nào đó,bạn từ bỏ đi 1 người bạn,ra súc phá hoại 1 người vì người dó làm bạn khó chịu?bạn từng như vậy bao giờ chưa?và bạn đã sửa thói quen ầy thế nào?

tiểu bối
24-09-2005, 06:11 PM
cái tính đố kị ganh ghét ấy đa số ai cũng có mà dù ko ít thì nhiều thôi va` con người thì ko ai hoàn thiện cả ( ai cũng biét điều này mà ) Tb nghĩ bạn cũng ko nên tự trách mình nhiều bởi điều đáng nói ở đây là bạn đẫ nhận ra khuyết điểm của mình vậy là tốt rồi.Và việc tự mình nhận thức ra được lỗi lầm của mình chẳng khi nào là trễ cả.và diều bạn nên làm giờ đây chính là làm 1 người chị thật tốt .bạn là con 1 nên tất nhiên muốn có anh chi em như vậy sẽ cảm thấy vui hơn.Chứ như Tb thì buồn ghê (vì Tb cũng con 1 mà hic hic) Và bạn còn may mắn là bạn còn có 1 đứa em như vậy còn gì