PDA

Xem đầy đủ chức năng : Giới thiệu cách vẽ Anime bằng Photoshop CS

minhtuan0_0
02-08-2006, 12:59 AM
Phần 1: Mắt cho nhân vật Anime
Mắt là một phần quan trọng trong các đặc trưng của nhân vật theo phong cách Anime, chúng là phần biểu hiện cảm xúc của khuôn mặt và là phần làm cho mỗi nhân vật có sự khác biệt nhau để có thể nhận diện được nhân vật đó. Vì vậy, việc vẽ mắt đúng là một điều hết sức quan trọng. Trong phần hướng dẫn vễ một khuôn mặt, tôi sẽ chỉ cho bạn làm thế nào để vẽ được đôi mắt theo phong cách Anime với nhiều trạng thái khác nhau. Nhiều web site khác, cũng chỉ cho bạn làm thế nào để vẽ mắt của nhân vật nữ lớn mà thực sự không hướng dẫn bạn cách vẽ với các trạng thái khác của đôi mắt. Trong hướng dẫn này, tôi sẽ đề cập và hướng dẫn bạn vẽ nhiều loại mắt cho các nhân vật anime cả nam và nữ với nhiều sắc thái khác nhau.

I. Mắt của nhân vật nữ:
1. Chúng ta sẽ bắt đầu với những chi tiết cơ bản và phổ biến nhất cho việc vẽ mắt, đây là một con mắt nhân vật nữ lớn. Chúng ta sẽ vẽ một đường cong lên phía trên và đường nét hơi dày hơn ở phần cao nhất. Đây là con mắt bên phải nên bạn thấy là phần cuối của đường cong về bên trái cao hơn phần cuối của đường cong về bên phải. Phần trên cùng của con mắt sẽ không phải là một đường cong hoàn hảo. Nó hơi có góc cạnh một chút. Một vài dạng mắt khác có đường cong phía trên cùng gần như hoàn hảo.
http://i83.photobucket.com/albums/j312/minhtuan0_0/Photoshop/1.png

2. Tiếp theo, bạn vẽ phần dưới của con mắt. Để giúp bạn vẽ được phần dưới của con mắt, bạn hãy vẽ 2 đường chéo mờ có điểm giao nhau bên dưới. Hãy bắt đầu vẽ đường chéo ngay tại phần rìa của phần trên của con mắt. Độ dốc của hai đường chéo này (hay hệ số gõ của chúng) sẽ quyết định độ lớn và độ rộng của con mắt bạn sẽ vẽ. Nếu bạn nhìn các hướng dẫn khác trên trang này, bạn sẽ thấy hệ số góc của các đường này rất đa dạng. Sử dụng các đường này như những đường định hướng, hãy vẽ phần thấp hơn của con mắt. Bạn nên cho dốc xuống về bên phải một chút và mỏng hơn ở góc bên phải này.
http://i83.photobucket.com/albums/j312/minhtuan0_0/Photoshop/2.png

3. Hãy xóa đường định hướng này và vẽ một hình ô van dài trong mắt. Một số nhân vật có các vòng tròn lớn cho tròng mắt, nhưng đối với nhân vật mà chúng ta đang vẽ, thì nó là các hình ô van. Bạn có thể điều chỉnh độ nét nếu nếu bạn thích. Hãy làm cho một phần hình ô van bị tối ở phần trên của con mắt. Với tất cả các loại mắt, các tròng mắt hoàn chỉnh hiếm khi được nhìn rõ ràng, một phần của nó luôn luôn bị che đi bởi phần đường viền của mắt.
http://i83.photobucket.com/albums/j312/minhtuan0_0/Photoshop/3.png

4. Tiếp theo, vẽ một nét phác của điểm sáng của mắt. Mắt của các nhân vật Anime luôn cần được đánh bóng mềm mại. Nhân vật nữ Anime này có một bóng thực sự lớn và có nhiều vùng sáng. Hãy đảm bảo bạn chọn một nguồn sáng và gắn với nhân vật trong suốt toàn bộ bức tranh. Tôi phải đảm bảo hầu hết ánh sáng trên phần lớn bức tranh đến từ bên trái nếu không ánh sáng sẽ không nhất quán (trừ khi tôi sử dụng đa nguồn sáng, nhưng không phải trong bức tranh này). Vẽ hai hình ô van dài: một hình lớn về bên trái của con ngươi (cái này sẽ chồng lên con ngươi phác hoạ, như bạn nhìn thấy) và một hình ô van nhỏ hơn ở phía khác của con mắt
http://i83.photobucket.com/albums/j312/minhtuan0_0/Photoshop/4.png

5. Tiếp theo, vẽ con ngươi dưới các vầng sáng. Các điểm sáng này luôn luôn ở phía trên đỉnh; không bao giờ được vẽ con ngươi trên đỉnh của các vầng sáng. Hãy vẽ lông mi, với con mắt tôi đang vẽ, lông mi là một loạt các lông nổi ra khỏi phần trên bên phải của mắt. Hãy vẽ các lông mi này là các đường cong, nhìn chúng như đang tách ra khỏi con mắt, đừng vẽ các đường zic zac trượt ra khỏi con mắt của cô ta (nhân vật Anime nữ). Vẽ thêm cái mi mắt ở phần bên trái của con mắt. Hãy vẽ mỏng thôi, một đường cong bắt đầu từ phía trên của con mắt.
http://i83.photobucket.com/albums/j312/minhtuan0_0/Photoshop/5.png

6. Bây giờ, tô bóng cho phần còn lại của con ngươi. Nó phải thật tối ở trên đỉnh, nhưng lại sáng hơn ở phần đáy. Bạn nên tạo ra sự khác nhau giữa phần sáng hơn của con ngươi và đồng tử sau khi bạn tạo bóng. Vẽ thêm lông mày cho cô ấy. Như trong bước đầu tiên, nét vẽ lông mày nên là một đường cong nhẹ và dày hơn ở trên đỉnh. Phần rìa của nó nên vẽ một nét rất mỏng, mềm mài ở phía ngoài và thẫm màu. Vẽ xong là xong gòi!
http://i83.photobucket.com/albums/j312/minhtuan0_0/Photoshop/6.png

Với nhân vật nam các bạn cung làm tương tự nhưng mà chú ý hơn vi mắt của nhân vật nam đẹp hơn nhân vật nữ ^^
Còn vẽ mặt tớ sẽ nói sau nhé ^^

Kasaki
02-08-2006, 01:48 AM
cái này bên vietphotoshop mà,ko sai 1 chữ
em cần bít rõ là cách vẽ á,chứ cái này đọc cũng ko bít

minhtuan0_0
02-08-2006, 11:28 PM
Troài cô bé này cũng tham ra diễn đàn của Vietphotoshop hả ^^

Kasaki
03-08-2006, 01:44 AM
oá,em ko tham gia,chỉ là wa đó học thêm PS thôi,mà bên đó khó hỉu quá,đọc hoài ko hỉu,hay là tại em ngu ko bít chừng
anh có thể chỉ cách vẽ ko ạ,cảm ơn anh nhiều

hathieuhiep
03-08-2006, 11:46 PM
cái nè là đồ đi ăn trộm rùi!!SAng bên vietphotoshop còn có một số bài hướng dẫn khác cơ

Kasaki
04-08-2006, 01:07 AM
chời,sao lại nói alf đồ ăn cắp ạ,dù gì anh ấy cũng có công post lên mà

Dân_Bách_Phong
09-08-2006, 03:10 AM
sặc. uh công thì công đấy nhưng mà không lên update như thế hehe

yeuanhmakhongdamnoi
09-08-2006, 03:12 AM
Thui, can mọi người
Nói thế thì còn ai dám post bài lên nữa

minhtuan0_0
14-08-2006, 12:57 AM
cái nè là đồ đi ăn trộm rùi!!SAng bên vietphotoshop còn có một số bài hướng dẫn khác cơ
cái khác là cái nào nói xem nào, đúng là hok biết rì

oá,em ko tham gia,chỉ là wa đó học thêm PS thôi,mà bên đó khó hỉu quá,đọc hoài ko hỉu,hay là tại em ngu ko bít chừng
Anh nghĩ là như thế mà em hok hỉu thì anh cũng hok bít viết như nao cho em hỉu đc ^^

mấy người này đúng là khó hiểu, có phải ai cũng tham ra vào vietphotoshop đâu mà, tui post cho mọi người coi chứ cái này ai chả biết bên đó

cái khác là cái nào nói xem nào, đúng là hok biết rì

Anh nghĩ là như thế mà em hok hỉu thì anh cũng hok bít viết như nao cho em hỉu đc ^^

mấy người này đúng là khó hiểu, có phải ai cũng tham ra vào vietphotoshop đâu mà, tui post cho mọi người coi chứ cái này ai chả biết bên đó

Kasaki
14-08-2006, 01:22 AM
hơ,ý em là dùng pen như thế nào á anh,chả là em mới học PS mà :P

hotaru_216
18-08-2006, 07:53 AM
chỉ nhanh lên cho mọi người biết với
em vẽ nhiều mà chả bao giờ dùng PS cả, nếu scan lên thì xử lí sao cho đẹp vậy?

bé yêu_tóc ngắn105
22-08-2006, 08:28 AM
thank nha! dù sao tui cũng đc biết