PDA

Xem đầy đủ chức năng : Đi tìm hạnh phúc

con1ngay2002
06-06-2005, 04:45 AM
Hạnh phúc là điều ai cũng mong muốn. Khi phải sống trong những ngày có quá nhiều sự kiện không tốt ập đến, người ta dễ rơi vào những rắc rối về sức khỏe, nghề nghiệp và cả những mối quan hệ xã hội. Hãy tập trung vào việc làm cho mình hạnh phúc, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn, cũng như mọi người sẽ nhìn thấy một vẻ ngoài tràn đầy thiện cảm của bạn. Sau đây là một số “mẹo vặt” sẽ giúp bạn hạnh phúc hơn:

1. Hãy lạc quan:
Nhìn cuộc sống tích cực đi nhé! Chính bạn sẽ thấy cuộc sống hạnh phúc và nhiều năng lượng đến thế nào! Hãy nhớ: một cô nàng hay một anh chàng nào đó sẽ bị hút về phía bạn nếu bạn là một người lạc quan và tích cực.

2. Vươn tới những viễn cảnh tương lai:
Bạn hãy nhìn về bức tranh rộng lớn của cuộc đời bạn, đừng để một vài mặt trái lật đổ bạn. Trong cuộc đời, bạn sẽ phải chạm trán với nhiều chướng ngại, nhưng hãy để đôi mắt của bạn hướng về những giá trị lâu dài và tránh trở nên bất hạnh khi vướng phải những vấn đề khó khăn thứ yếu.

3. Tỏ ra biết ơn:
Cám ơn đồng nghiệp của mình khi anh ta giúp đỡ bạn. Chúc mừng cấp trên khi thành công trong một dự án. Nói một lời tử tế với người phục vụ bàn khi họ mang cho bạn tách cà phê buổi sáng. Cho người hành khất một vài tờ bạc lẻ khi bạn gặp trên đường… Đó là những cách cảm ơn cuộc đời và bạn sẽ thấy mình thật hạnh phúc.

4. Hòa nhập vào cuộc sống:
Sao bạn không cho phép mình “nuông chìu” bản thân một chút: chải chuốt lại chiếc xe của bạn, sửa chữa vài món lặt vặt trong nhà, xem tivi, đi xem kịch… Bạn hãy thử “ưu tiên” mình và làm những gì bạn thích sau những giờ bận rộn với công việc trong ngày.

5. Chăm sóc cơ thể:
Ăn uống điều độ và tập thể dục, chơi một môn thể thao vừa sức. Biết đâu bạn sẽ tìm thêm được một “đồng đội” trong môn thể thao mà bạn chơi, điều ấy sẽ càng tăng thêm những thú vị cho cuộc sống của bạn khi sau mỗi buổi tập, hai người cùng đi ăn, hoặc trò chuyện về những vấn đề quan tâm.

6. Thay đổi thời khóa biểu:
Sau những “lề thói hằng ngày” làm việc cũ, bạn cũng cần tìm nguồn năng lượng mới. Thay đổi một chút giờ giấc hoặc công việc phải làm sẽ xóa bỏ sự nhàm chán của thời khóa biểu. Duy trì sự cân bằng giữa làm việc và thư giãn sẽ giúp cuộc sống của bạn không nhàm chán.

7. Liên lạc với mọi người:
Có bao giờ bạn bất ngờ nhận được một cú điện thoại từ một người quen cũ sau thời gian dài không liên lạc? Bạn cảm thấy thế nào? Lâng lâng? Vui sướng?… Hãy gửi email hoặc gọi điện thoại đến bạn bè và những người thân mà lâu rồi bạn không liên lạc, không vì bất cứ lý do gì mà chỉ để nói câu “xin chào”.

8. Sáng tạo:
Tìm một chỗ thoát ra cho những ý tưởng sáng tạo của bạn đi nhé! Vẽ tranh, làm thơ, viết văn hoặc trổ tài làm nhà thiết kế, làm đẹp lại phòng khách hoặc khu vườn của bạn. Chẳng có nghĩa lý gì về chuyện tốn thời gian cho những việc này vào những ngày nghỉ cuối tuần. Nếu bạn dành thời gian để sáng tạo, bạn sẽ thấy mình yêu đời và khoẻ mạnh hơn.

9. Tìm một nửa kia…
Một tình yêu không điều kiện sẽ đem đến cho bạn những ý nghĩa lớn trong cuộc sống. Bạn hãy tìm một nửa kia của mình và cùng người ấy chia sẻ buồn vui và những kinh nghiệm thành bại trong đường đời mà cả hai đã gặp.

10. Trò chuyện:
Bạn sống có khép kín không? Hãy cởi mở, trò chuyện với ai đó sẽ luôn làm cho cuộc sống của bạn tràn đầy những điều mới mẻ và hạnh phúc.

11. Mơ:
Viết lại những “tham vọng” của bạn và thực hiện chúng một cách nghiêm túc, có đầu tư. Bạn phải biết những gì bạn cần, những nơi nào bạn có thể đến.

12. Biết tha thứ:
Có lẽ đã đến lúc bạn nên tha thứ cho ai đó (hoặc cho chính mình) về những điều họ đã nói hoặc làm. Nếu bạn đã bị bỏ lỡ một cơ hội thăng tiến hoặc mất việc, bạn hãy tự nhận ra rằng đừng nên hệ lụy vào chúng – bởi vì bạn không thể viết lại hồi ký đời mình. Chấp nhận nó và để nó trôi qua. Ai biết để quá khứ ngủ yên, cuộc sống sẽ hạnh phúc.

Trong cuộc đời, chúng ta không thể trông chờ người khác đem lại hạnh phúc cho chúng ta. Hạnh phúc là điều phải do ta tạo ra và giữ lấy.

cancer0507
06-06-2005, 06:31 AM
Chúng ta mải đi tìm hạnh phúc mà đã ko nhận ra hạnh phúc ở ngay cạnh mình.Thế nào la hạnh phúc? thật khó để trả lời phải ko?
Mình đã luôn tự nhủ lòng mình thế này
" may mắn la ta được sinh ra.Hạnh phúc la ta có gia đình.Vui vẻ là ta có bạn bè"

_*Dĩ vãng*_
07-06-2005, 07:54 AM
Hạnh phúc cũng đúng như bạn nói đó cancer0507 . Có khi ta cố tìm đến mỏi mệt cũng không thấy mà lại thấy nó ở ngay bên cạnh ta . Tôi đã từng như vậy bạn ạ ! Tôi thầm cảm ơn cuộc sống và thầm vui vì tôi đã nhận ra cái hạnh phúc KHÔNG PHẢI TÌM KIẾM của mình !

con1ngay2002
08-06-2005, 04:09 AM
Hãy sống theo lý tưởng chứ đừng sống theo ảo tưởng, hãy trân trọng những gì mình đang có :)

nhomotthua
11-06-2005, 05:32 AM
MAC đã có lần nói rằng "hạnh phúc là đấu tranh"

helana_love
24-07-2005, 07:03 PM
cuộc sống như là một cuốn tiểu thuyết hấp dẫn với nhiều tình tiết ly kỳ mà không ai ngờ tới.
cuộc sống mang đến cho ta những bất ngờ mới và lấy lại những hạnh phúc đã cho.
vì vậy có người nhìn cuộc sống thật buồn, thật cô đơn nhưng lại không biết rằng nó cho ta những hạnh phúc bất ngờ mà ta không hề biết.
có thể có những lúc bạn cảm thấy bất hạnh, nhưng chưa hẳn thế ,mình tin rằng cuộc sống ban cho bạn rất nhiều may mắn hơn người khác nhưng bạn không dể ý tới, đến một lúc nào đó bạn mới cảm nhận được hạnh phúc thì lúc đó đã quá muộn màng .
vì vậy bạn hãy nắm bặt hạnh phúc trong tay, nó luôn trong tay bạn chỉ là bạn không thể thấy được nó.

CloudyRiver
26-07-2005, 01:08 PM
Cuộc sống có lẽ cũng giống như một cuốn tiểu thuyết, cũng có lúc lên thác xuống ghềnh, buồn vui lẫn lộn, có người tốt kẻ xấu... Có khác chăng chỉ là đa số các cuốn tiểu thuyết kết thúc đều có hậu, còn câu chuyện của mỗi con người thì không :(

kecapcontim...
10-08-2005, 04:58 PM
Chỉ đơn thuần có fai là điều ai cũng muốn đạt được trong cuộc sống ....Và liệu chính bản thân chúng ta có là người hạnh fuc .Hi vọng được sẻ chia.......

tieuthang
10-08-2005, 08:35 PM
Hạnh phúc đâu phải đơn giản như vậy chứ , có phải ai cũng có thể đạt được những ước mơ dễ như vậy ?. Con người tạo lên cuộc sống , nhưng con người chưa chắc đã tạo được hạnh phúc cho chnhs mình , vì trong cuộc đời còn có nhiều tác động khác nữa cơ mà . Hơn nữa chúng ta mà không biết giữ lấy nó thì nó cũng ra đi mãi mãi với ta .

tieumuoi_2r
10-08-2005, 09:51 PM
hạnh phúc là khi có việc để làm .có người để thương yêu . có cái gì đó để hi vọng

__max__
11-08-2005, 01:43 AM
hạnh phúc là khi được sống thiệt thoải mái và ở bên người minh yêu quý..............

kevotinh_ht
11-08-2005, 02:04 AM
hạnh phúc là khi được sống thiệt thoải mái và ở bên người minh yêu quý..............
theo tui thì kí nì là đúng nhứt à ^^ :cool1:

jerry00
11-08-2005, 02:08 AM
hanh/ phúc la gi????/
cái này thì cũng chịu thôi... mỗi người có 1 định nghĩa riêng cho mình về hanh phúc nó cũng giống như tình yêu thôi mà

bigbangs
17-08-2005, 11:59 PM
hạnh phúc là khi trao tặng tình yêu cho người mình yêu và được nhận lại
đó là sự cho và nhận là sư giúp đỡ những ngươi càn giúp đỡ khi đó bạn sẽ thấy thật là hạnh phúc

kannan
21-09-2005, 04:20 AM
Hãy đánh giá mức độ cảm nhận của bạn về hạnh phúc với bài trắc nghiệm soạn bởi tiến sĩ Raj Persaud, chuyên gia tư vấn tâm lý tại Bệnh viện Maudsley, London.

1. Khả năng tập trung của bạn tốt đến nỗi bạn có thể quên mất, rằng thời gian đã trôi qua nhanh như thế nào.
A: Đồng ý - B: Không đồng ý.

2. Có nhiều điều về bạn, mà người khác khám phá ra, họ sẽ bớt yêu thích bạn hơn.
A: Không đồng ý - B: Đồng ý.

3. Nếu ai đó không thích bạn, thì thường là do người ấy “có vấn đề” mà thôi.
A: Đồng ý - B: Không đồng ý

4. Bạn có những bí mật quá khứ mà bạn sẽ “sống để bụng, chết mang theo”, nhất định không chia sẻ cùng ai cả!

5. Nếu được sống lại một lần nữa, bạn cũng vẫn sẽ thực hiện mọi việc như bạn đã từng làm, với một phương thức không đổi.

6. Phải vận động nhiều cách thì mới có thể cải tạo và cải thiện con người của bạn khá hơn được.

7. Cha mẹ bạn nghĩ rằng họ rất hạnh phúc khi có một đứa con như bạn.

8. Trước đây, cuộc sống của bạn tốt hơn bây giờ.
A: Không đồng ý - B: Đồng ý

9. Bạn được sinh ra với sự pha trộn của những tài năng mà ít người có được.

10. Bạn bực mình, dằn vặt bản thân mình nhiều hơn là đối với người khác.

Chấm điểm và phân tích

- Có hơn 8 câu trả lời là A

Bạn đạt được điểm rất cao về chỉ số cảm nhận hạnh phúc. Tuy nhiên, có một vấn đề đi kèm với trạng thái quá “phớn phở” là sự tự mãn. Bạn ít quan tâm hơn đến việc thay đổi bản thân, hay cải thiện một số khía cạnh của tính cách - nếu so sánh với những người khác.

- Có 6-7 câu trả lời là A

Bạn chỉ vừa chạm đến mức trên trung bình về sự cảm nhận hạnh phúc. Đấy là bởi vì bạn đang được sưởi ấm trong ánh sáng của một vài sự kiện cuộc sống tích cực gần đây, hoặc là vì bạn có khuynh hướng lâu dài về sự cảm nhận niềm vui. Tuy nhiên, hạnh phúc sẽ bị giáng hạ xuống khi bạn trở nên khắt khe với bản thân - vào những lúc mà lẽ ra bạn cần phải tử tế với chính mình hơn, nếu như bạn muốn cải thiện cảm xúc về hạnh phúc.

- Có 3-5 câu trả lời là A

Điểm số trung bình cho thấy bạn hay day dứt bản thân vào những lúc bạn lỡ làm người khác không hài lòng. Bạn cần phải nhận thức rằng những thông điệp tiêu cực này phản ánh nhiều hơn về tính cách những ai phát ngôn ra chúng, chứ không phải là về bạn.

Hạnh phúc là cảm nhận tự tại, chứ không nên phụ thuộc vào sự chấp nhận hay không của người khác về giá trị bản thân mình.

- Có 0-2 câu trả lời là A

Điểm số về hạnh phúc của bạn khá thấp. Điều ấy có nghĩa là bạn đang hoang mang, lạc lối giữa việc đi tìm hạnh phúc dài hạn - tức là việc đi tìm mục đích ý nghĩa của cuộc sống. Bạn không được thoái thác nỗ lực đạt một thành tựu để bạn có thể cảm nhận ý nghĩa thực sự của hạnh phúc.

kannan
24-09-2005, 03:41 AM
Thưởng thức một cây cà rem cũng giống như cách cảm nhận một niềm hạnh phúc. Cà rem sẽ tan, hạnh phúc sẽ không còn nguyên vẹn. Những lần lang thang trên net, từ forum này sang inbox nọ, có những niềm vui khó gọi thành tên khi ta vô tình đọc được những đoạn viết đầy xúc cảm của bạn bè khắp nơi.

Triết lý cà rem

Thưởng thức một cây cà rem cũng giống cách cảm nhận một niềm hạnh phúc, dù ngắn ngủi nhưng trọn vẹn và ngọt ngào. Khi bạn thưởng thức từ từ, hương vị của cây cà rem cũng sẽ từ từ thấm đượm và cảm giác dần dần lan toả. Nếu bạn hơi vội vã, bạn sẽ thấm thía sự "tê tái" tạm thời, cũng là vị ngọt ngào đó thôi nhưng cảm giác sẽ khác hẳn và mất đi sự tận hưởng trọn vẹn lẽ ra bạn nhận được.

Bạn không thể giữ mãi cây cà rem, cũng như bạn không thể sống mãi trong niềm hạnh phúc. Cà rem sẽ tan, hạnh phúc sẽ không còn nguyên vẹn. Dù muốn hay không, bạn cũng phải chọn một trong hai cách: hoặc tận hưởng sự hiện hữu của nó, hoặc để nó tự nhiên tan biến đi. Lẽ dĩ nhiên, không ai muốn mất đi cảm giác cảm nhận niềm hạnh phúc của mình, nhưng thử hỏi mấy ai đủ can đảm để đi đến tận cùng sự khám phá ấy?

Trẻ con thường thích ăn cà rem, vì một điều đơn giản là cà rem rất ngọt ngào và hương vị thật hấp dẫn. Trẻ con không có khái niệm hạnh phúc một cách rõ ràng, và tự nhiên, chúng nhận được cảm giác ấy. Người lớn không thích ăn cà rem như trẻ con. Người lớn chỉ thích cảm nhận niềm hạnh phúc - cái niềm hạnh phúc ấy phải được gọi tên. Và vì thế đôi khi vô tình đến cố tình, họ đã đánh mất cảm nhận ngọt ngào.

Vậy thì hãy tận hưởng cây cà rem hạnh phúc của mỗi chúng ta, đừng nên vội vã, bạn nhé! (APPLE PIE- vnstyle.net)

Những cái nắm tay

Không biết khi tôi sinh ra, ai là người đầu tiên nắm tay tôi nhỉ? Bố, mẹ, bà hay ông bác sĩ, cô y tá trong bệnh viện? Tôi hay tưởng tượng ra cảnh bố lấy ngón tay trỏ nhẹ nhàng luồn vào lòng bàn tay tôi, khẽ cạy những ngón tay nhỏ xíu đang co chặt lại rồi trầm trồ: "Ồ, ngón tay con gái dài quá, sau này sẽ tài hoa lắm đây". Còn ông anh 2 tuổi của tôi thì lăng xăng quanh giường, ăn hết phần ăn bà nấu bồi dưỡng cho mẹ, tò mò ngó nhìn đứa em đang nằm gọn lỏn trong vòng tay bố và phán một câu: "Tay nó bé tí, con bẻ một phát gãy ngay!".

Khi đến tuổi tập đi, chắc đã rất nhiều người nắm lấy tay tôi và dẫn tôi đi từng bước một quanh nhà. Bố mẹ này, anh chị, cô chú bác và chắc cả hàng xóm láng giềng nữa.

Khi đến tuổi đi học, bàn tay bố dẫn tôi vào lớp và bàn tay cô ân cần dạy tôi những nét chữ đầu tiên. Đến tuổi chạy nhảy theo anh đi chơi, rất nhiều lần hăng máu đánh nhau với lũ con trai, té lăn quay ra đất. Bàn tay anh nắm chặt tay tôi và kéo tôi đứng dậy, "để thằng đó cho anh!".

Ngày học cuối của lớp 12, đang ngồi khóc hu hu vì phải chia tay tuổi học trò thì người bạn trai thân nhất luồn tay vào ngăn bàn, khẽ bóp nhẹ tay tôi.

Ngày yêu, tôi ghét cái trò ôm eo nhau đi ngoài đường, chỉ thích để bàn tay mình nằm gọn trong tay anh mỗi khi hai đứa lang thang ngoài phố.

Đến lượt tôi, tôi cũng đã nắm tay rất nhiều người và cũng mơ hồ nhận ra một "chân lý": Hãy chỉ nắm tay khi người ta đưa tay ra cho mình. Đôi khi tôi cũng không thể phân biệt được đâu là sự giả dối trong lời nói, ánh nhìn của người khác nhưng chắc một điều rằng tôi luôn cảm nhận được thật- giả khi ai đó nắm tay mình. Và cũng may mắn, đến giờ tôi luôn cảm nhận được hơi ấm từ những cái nắm tay

Năng động, dám nghĩ dám làm - đó là một nét riêng của dân 8X. Trong tương lai, bạn muốn mình sẽ là ai? Một doanh nhân thành đạt, một chính trị gia nổi tiếng, một Bill Gates thứ hai… hay làm một cái gì đó để đời?

Hoài bão và những ước mơ - Bạn sẵn sàng theo đuổi không? Khi nhìn thấy Vừng đã mở cửa rồi, bạn dám vào mà chẳng sợ nguy hiểm chứ? Chúng ta hãy cùng xem mình “liều” đến mức nào!

1. Trong vòng 10 năm tới, bạn hy vọng mình sẽ:

a. Lập gia đình
b. Có một công việc hợp sở thích nhưng lương không cao
c. Một công việc lương hấp dẫn dù không thích lắm

2. Trong 20 năm tới, bạn muốn:

a. Kiếm đủ tiền để sống
b. Có một khoản tiền kha khá dắt lưng
c. Có thật nhiều tiền

3. Trong các nghề sau, bạn thích nhất nghề nào?

Kế toán; Nhà Xây dựng; Giáo viên; Nhà báo; Nghệ sĩ nhiếp ảnh; Chính trị gia; Kĩ sư; Cảnh sát; Ca sĩ; Diễn viên; Bác sĩ

4. Nâng cao mức sống có quan trọng với bạn không?

5. Bạn có nghĩ rằng người giàu nên giúp đỡ kẻ nghèo không?

6. Bạn muốn có baby năm bao nhiêu tuổi?

a. 18 - 22
b. 23 - 26
c. 27 - 30
d. ngoài 30

7. Khi bạn tham gia một trò chơi, bạn có luôn muốn mình giành chiến thắng không?

8. Bạn có thể nói một lời nói dối vô hại được không?

9. Theo bạn, cuộc sống của người giàu có hạnh phúc và thú vị hơn người khác không?

10. Bạn làm việc vất vả có phải chỉ vì hai chữ “thành công” không?

11. Tìm được một công việc khi vừa mới ra trường, bạn có đi làm việc đó ngay không?

12. Bạn muốn mình có nhiều tiền hơn bố mẹ không?

13. Bạn có đồng tình với câu nói này không?

“Mọi người đều sống vì bản thân mình”

14. Bạn tự đánh giá mình có chăm chỉ không?

15. Điều gì sau đây quan trọng nhất với bạn?

a. Tình yêu
b. Hạnh phúc
c. Tiền bạc
d. Sức khoẻ

Bạn hãy tính điểm cho từng câu

Câu 1 và câu 2

a: 0đ; b: 5đ; c: 10đ

Câu 3

0đ: bác sĩ, hoạ sĩ, nghệ sĩ nhiếp ảnh
2đ: Nhà xây dựng, cảnh sát, giáo viên, nhà báo
5đ: Kĩ sư, ca sĩ/ diễn viên

10đ: chính trị gia, kế toán

Câu 4 và câu 5

Có: 10đ; không: 0đ

Câu 6

a: 0đ; b: 2đ; c: 5đ; d:10đ

Câu 7 đến câu 14

Có: 10đ; không: 0đ

Câu 15

a: 0đ; b: 5đ; c: 10đ; d: 0đ

Kết quả đây!!!

0 - 50 đ: Bạn dường như không có tham vọng bao giờ. Bằng lòng với những gì mình có, ý nghĩ ấy luôn thường trực trong bạn. Điều đó có thể khiến bạn trở nên thụ động và tụt lại so với cuộc sống xung quanh. Đừng phí hoài tuổi trẻ như vậy. Hãy tự xốc lại mình và cùng khám phá thế giới

50 - 100đ: Hoài bão và tham vọng - bạn có nhiều đấy nhưng lại chẳng hề muốn bỏ công sức để giành lấy. Cơ hội và những vinh quang không tự cất cánh đến với bạn được đâu. Nó chỉ thuộc về ai biết nắm bắt và nỗ lực hết mình. Bạn cần làm việc chăm chỉ hơn để sau này không phải hối hận, tiếc nuối.

Trên 100đ: Bạn quả là người giàu tham vọng. Con người bạn đầy ắp những hoài bão và ý chí quyết tâm. Nhưng bạn hãy thận trọng, bởi tham vọng có thể làm bạn mất trí và trở nên mù quáng mà không cần biết đến tình thương yêu. Nhớ đối xử tốt với mọi người, bạn nhé!

tiểu bối
24-09-2005, 05:44 PM
ui Tb la` 1 teen nghiện "cà lem" mà hôm nay Tb mới biết được những điều hay về nó
Thật sự Tb thích cảm giác khi ăn kem lắm .Nhìn thì nó bốc khói (hấp dẫn ghê) chạm vào môi thì nó lạnh nhưng khi ăn vào thì nó thật là ngọt ngào uiiiiiiiii cảm giác đó thích thật

quietboy
27-09-2005, 08:55 PM
Phải có một mục tiêu trong cuộc sống để vươn tới.Luôn luôn mỉm cười :blow: . Biết chia sẻ hạnh phúc với người khác. Sẵn sàng giúp đỡ mọi người. Luôn vô tư. Biết cách hòa hợp với những kiểu người khác nhau. Đôi khi hãy ngước lên trời, bạn sẽ tìm được điều mà bạn muốn. Biết bình tĩnh khi điều bất ngờ xảy ra. Hãy biết tha thứ cho người khác. Phải có những người bạn tốt. Làm việc với tinh thần tập thể. Hãy coi trọng những phút giây họp mặt gia đình. Hãy tự tin và tự hào về bản thân bạn. Biết tôn trọng những kẻ yếu. Hãy làm việc chăm chỉ. Hãy can đảm lên!!!. Đừng lùi bước khi đối mặt với kẻ ác. Cũng nên biết thư giãn một tí. Đừng có quá đam mê tiền.

forever love
27-09-2005, 10:17 PM
phải có những người bạn tốt ư nhung liệu kh i bạn tiếp xúc với nhiều người ở ngoài x hội liệu bạn có biết dc họ tôt k .hãy can dảm nhung nhiều kh i cc sống nó làm cho mnih2 k thể dứng lên dc cc sống nó k bao giờ dc chọn vẹn dâu bạn a h

Nhóc Lang Thang
20-10-2005, 09:06 PM
Ai cũng có hạnh phúc, hạnh phúc luôn đến với mọi người, trừ những người không biết cảm nhận và đón lấy nó mà thôi. Cuộc sống luôn đầy những khó khăn, vất vả. Nếu ai cũng nhìn quanh, than thở, nhìn đời bằng đôi mắt bi quan thì chắc chắn sẽ không bao giờ tìm thấy hạnh phúc.

Sao chúng ta không biết chấp nhận, đừng đòi hỏi quá nhiều mà hãy tìm cách vượt qua những khó khăn?

Trong thời buổi hiện nay, có phải kiếm được nhiều tiền là hạnh phúc? Để có nhiều tiền, nhiều người phải trả một giá rất đắt, phải làm những công việc mà bản thân không thích, phải khom lưng - mỏi gối, thế thì hạnh phúc ở đâu? Tìm thấy niềm vui trong công việc, kiếm tiền bằng chính bàn tay và khối óc của chính mình. Sử dụng những đồng tiền kiếm được hợp lý, có ý nghĩa, đó mới là hạnh phúc.

Trong tình yêu cũng vậy, nếu chúng ta biết hài lòng với thực tại thì mới hạnh phúc. Ta hãy đơn giản vấn đề là người yêu ta cũng là con người bằng xương, bằng thịt. Ông bà xưa có câu “nhân vô thập toàn”. Vì vậy mỗi người đều có những mặt ưu lẫn khuyết điểm. Nếu biết nhìn nhận những ưu điểm và gói gọn những khuyết điểm của cô ấy (anh ấy) thì ta cứ loay hoay tìm và tìm mãi mà vẫn không có ai có thể cùng nắm tay đi hết cuộc đời còn lại.

Cuộc sống trở nên phức tạp là do ta kỳ vọng ở nó quá nhiều. Nhưng thực tế, khi chạm tới nó ta thấy những điều kỳ vọng là viễn vông, lúc đó sinh ra thất vọng. Nên biết mình là ai, ở đâu, và đơn giản mọi vấn đề. Chỉ có như thế, bạn mới hạnh phúc.

Sưu Tầm

chitale2110
20-10-2005, 10:09 PM
Hạnh phúc là gì vậy mà tôi khó tìm quá

Kitty
20-10-2005, 10:54 PM
"Trên trái đất này hạnh phúc chẳng chia đều"Hanh phúc ko tự tìm đến với ta mà ta phải tự đi tìm và tạo dựng nó,giữ gìn nó nữa.

jancy_x_87
20-10-2005, 11:08 PM
Hạnh phúc do ta tạo ra! HẠnh phúc trong con người ta đóa bạn!

tiểu bối
27-10-2005, 01:35 AM
Ngày xưa, có lần “tập đoàn” yêu tinh họp nhau lại để lên kế hoạch làm hại con người
Một yêu tinh nói: “Chúng ta nên giấu một thứ gì đó quý giá của con người đi, nhưng giấu cái gì bây giờ?”.
Sau khi suy nghĩ, một yêu tinh đáp: “Biết rồi, hãy lấy đi hạnh phúc của họ, họ sẽ ngày
đêm phải khổ sở u uất. Nhưng vấn đề là giấu nó ở đâu bây giờ? Phải giấu ở nơi nào mà họ không tìm được ấy!”.
Một yêu tinh khác cho ý kiến: “Thử quẳng nó lên đỉnh ngọn núi cao nhất của thế giới xem”.
Nhưng ý kiến đó bị phản đối ngay: “Không được. Con người rất khoẻ mạnh, chuyện leo núi có nhằm nhò gì đâu”.
Một yêu tinh khác lại có ý tưởng: “Vậy ta giấu nó xuống vực biển sâu nhất nhé?”.
Nhưng các yêu tinh lại đồng loạt phản đối: “Không, con người rất tò mò. Họ sẽ tạo ra những chiếc tàu hiện đại để đi xuống tận đáy biển. Rồi tất cả mọi người cũng sẽ biết”.
Một yêu tinh nhỏ tuổi đứng lên: “Hay để nó ở một hành tinh khác đi!”.
Tuy nhiên, một yêu tinh lớn tuổi đáp: “Không được, con người rất thông minh. Càng ngày họ càng thám hiểm nhiều hành tinh đấy thôi”.
Bầy yêu tinh lại im lặng suy nghĩ. Chợt một yêu tinh già lụ khụ đứng lên đưa ra ý kiến: “Tôi biết ta nên giấu hạnh phúc ở đâu rồi! Hãy giấu nó ở chính bên trong con người.
Đa số mọi người đều luôn cố gắng lùng sục hạnh phúc ở khắp nơi khắp chốn và bao giờ
cũng thấy người khác hạnh phúc hơn mình.
Bản thân họ thì chẳng bao giờ họ quan tâm. Giấu ở đó thì con người chẳng bao giờ tìm thấy đâu!”.
Tất cả yêu tinh đều nhất trí với giải pháp này và kể từ đó, rất nhiều người mải mê đi kiếm hạnh phúc mà không biết nó đã được giấu ngay trong tâm hồn mình!

~KaKa_Bé~
27-10-2005, 03:04 AM
hạnh phúc đơn giản lám mà !!!!!!!!
sao cứ hỏi mãi nhẩy?????????

tiểu bối
29-10-2005, 07:42 PM
Đơn giản đến mức nào sao mà nhiều người vẫn ko hạnh phúc vậy ???????

nhóc_dễ_thương
29-10-2005, 07:48 PM
tiểu bối ah! tui làm đồng minh nha!

tiểu bối
29-10-2005, 08:15 PM
woa hoan hô nhóc dễ thương
sao mọi người thấy bài này ko hay à?

chienthan
29-10-2005, 08:21 PM
rất tuyệt lâu nắm rùi mình mới thấy nhưng bài như vậy

tiểu bối
30-10-2005, 03:01 AM
oh cảm ơn đã khen nha !!!!!!!

Kas
30-10-2005, 03:09 AM
Hạnh phúc ở ngay sau những đau khổ .....Hạnh phúc là n tháng ngày cố gắng!!!!!!!!!
Try Your best!!!!!!!!!!!!!!!!

jupiter_htp
30-10-2005, 05:46 PM
hạnh phúc o? trong trái tim của bạn dó

nhóc_dễ_thương
30-10-2005, 10:23 PM
Hạnh phúc là gì vậy nhỉ?
Phải là như lúc này đây?
Em cầm phong thư anh viết
E ấp cười với nắng vui?

hoangtuxulanh
30-10-2005, 10:50 PM
Câu chuyện của bạn làm tui nhớ đến một người,một người đã đem đến cho tui những ngày thật hạnh phúc.Tiếc rằng tui đã để tuột mất người đó. Đến bao giờ tui mới tìm lại được hạnh phúc đó 1 lần nữa đây????

bigbangs
31-10-2005, 03:36 AM
hạnh phúc ư? nó ở trong mỗi chúng ta đó

forever love
31-10-2005, 04:52 PM
bài của bạn viết thật là thú vị và sáng tạo

o0_CaoGia_o0
31-10-2005, 07:05 PM
Có ai yêu ma không khóc ?
Có ai yêu ma không buồn?
Tốt nhất là không yêu để cho tâm hồn thỏa mái.
Có ai cùng ý kiến với tui nào ?

shansongvn
31-10-2005, 07:14 PM
hạnh phúc rất đơn giản.như đươc nghe môt, bản nhạc mà mình yêu thích ,đươc gặp một người bạn thân mà lâu rồi kô gặp.hoặc chỉ đơn giản như là mỗt sáng thức dậy đươc nhìn thấy ánh mặt trời rực rỡ đang đón chào một ngày mới bắt đầu.đún như bạn tiểu bối viêt đó 'hanh. phúc nằm ngay trong tim của mỗi con ngươi 'chuc' các bạn luôn tìm được hạnh phúc của riêng mình nhé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

o0_CaoGia_o0
31-10-2005, 07:23 PM
kho^ng co' tinh` ye^u na`o vi~nh cu*?u, chi? co' nhu~ng gia^y phu't vi~ng cu?u cua? tinh` ye^u .

tiểu bối
02-11-2005, 07:36 PM
trời Cáo già nói lạc chủ đề quá à !!!!!!!!

tiểu thiên sứ
03-11-2005, 07:34 PM
Có thể nói rằng để sống thực với những gì mình nghĩ, mình ước ao đối với con người không phải là chuyện dễ dàng. Nói như thế không có nghĩa là lúc nào con người cũng chỉ biết sống giả dối, mà là có thể vì một lý do bất khả kháng nào đó người ta buộc phải sống..không thực với lòng, thậm chí đi ngược lại với ước mơ của chính bản thân mình.

Tại sao phải sống thực lòng?

Thế giới xung quanh ta là ai? Là cha mẹ, là thầy cô, là bạn bè, là cấp trên, là đồng nghiệp và quan trọng nhất là một con người thân yêu nào đó sẽ xuất hiện và sẽ cùng ta đi đến cuối đường đời! thế thì tại sao ta lại cam tâm lừa dối họ, mà quan trọng hơn cả là đi lừa dối chính con người rất thực của mình?

Một kỷ niệm....

Có lần tôi đi trên một chuyến xe đò về thăm quê, nơi tôi đã từng sinh ra và lớn lên trong vòng tay của mẹ, trong tình thương của cha, nơi mà tiếng chổi tre mỗi sớm mỗi chiều vẫn còn vang vọng trong ký ức của riêng tôi... Thế mà khi cô bé ngồi chung chuyến xe hỏi có phải tôi đang về quê không tôi đã ấp úng:".. không, tôi đi thăm một người bạn!" Chắc bạn đang cười tôi phải không? Mà xét cho cùng tôi cũng đáng bị bạn cười như thế lắm. Và có lẽ cô gái năm xưa cùng tôi trên chuyến xe tình cờ ấy cũng sẽ mỉa mai thôi nếu cô biết được rằng, vì sợ cô cho tôi là một gã nhà quê thô kệch nên tôi đã chối bỏ nơi chốn xuất thân của mình.

Thằng bạn thân tôi bảo:"Dẫu có bần cùng cũng là nơi cố xứ, chối bỏ quê là điều nhẫn tâm nhất của một con người mày ạ!" Cảm ơn thằng bạn của tôi, cảm ơn cả cô gái ngày xưa nữa! Nhưng thằng bạn thân của tôi ơi, tôi nào đâu muốn chối bỏ quê mình, chẳng qua cũng chỉ vì chút tự ái rỡm của một thằng con trai mới lớn, tôi nhất thời nói dối với cô gái ấy mà thôi! Nhưng cũng nhờ đó mà tôi mới biết giá trị của niềm hạnh phúc khi người ta có thể sống bằng chính con người thực của mình

Một câu chuyện...

Tôi từng nghe một cuộc đối thoại giữa hai người phụ nữ trong khi họ đang ngồi chờ chuyến xe buýt vào một ngày mưa thu buồn bã. Người phụ nữ ngồi cạnh tôi hỏi:"Chị bây giờ sao rồi, cuộc sống gia đình có hạnh phúc không?". Người phụ nữ kia cười buồn:"Chẳng giấu gì chị, ông nhà tôi đã có người đàn bà khác....Còn chị thì sao, mỹ mãn cả chứ?" Như thể chỉ chờ có thế, người phụ nữ ngồi cạnh tôi sụt sùi:"Tôi cũng có hơn gì chị đâu, xem ra hạnh phúc xa vời quá chị nhỉ!"...Thế rồi hai người đàn bà cứ rỉ rả tâm sự mãi, quên cả chuyến xe cuối cùng vừa qua. Tôi lên xe, cảm nhận được một thứ hạnh phúc mà hai người đàn bà kia đang có. Họ đã sống thực với lòng, dù đó chính là nỗi đau của họ.

Khi bạn nói thật...

Bạn sẽ thấy lòng mình thanh thản rất nhiều. Cũng như hai người đàn bà kia, sau khi trút cạn lòng, họ sẽ thấy có một niềm cảm thông thực sự với nỗi đau có thật của mình.

Hãy để cho trái tim của bạn lên tiếng, hãy để cho tiếng nói sâu thẳm của lòng mình bật thành tiếng nói nhân gian. Bạn vui khi hạnh phúc, bạn nhỏ lệ khi thấy lòng khổ đau, bạn sống và làm việc bằng chính niềm đam mê của mình, đi theo con đường mà mình từng chọn lựa, từng ước ao...nếu được như thế bạn sẽ cảm thấy cuộc sống ý nghĩa hơn rất nhiều.

Phải có lòng dũng cảm...

Khi bạn đã khẳng định được một con đường nào đó mà mình sẽ đi trong cuộc đời, bạn phải có lòng dũng cảm để thực hiện điều đó. Ngày còn bé, tôi từng ước ao khi lớn lên, sẽ trở thành một bác sĩ, góp phần giảm bớt những nỗi đau cho nhân loại. Nhưng thời gian qua đi, hoàn cảnh đã đưa tôi đi sang một ngã rẽ khác của cuộc đời - một ngã rẽ mà tôi không có quyền chọn lựa không được chân thành với ước mơ đó. Sau này, những ngày làm việc của tôi chỉ giống như bổn phận mà tôi phải làm để có cái mà sinh nhai, còn niềm đam mê thì đành phải gác lại...

Bây giờ nghĩ lại, tôi mới hiểu rằng chẳng phải vì hoàn cảnh gì cả mà chính vì tôi không có đủ dũng cảm để khắc phục khó khăn, để sống bằng niềm đam mê của chính bản thân mình.

Và...

Trong tình yêu cũng vậy, bạn đừng gượng ép trái tim mình, hãy để cho nó rung lên bằng những nhịp rung chân thành nhất. Nếu tình yêu mà mang theo "âm hưởng" của hận thù, của lòng thương hại, của sự lợi dụng, hay của của một cái gì đó na ná như tình yêu chẳng hạn, thì chắc chắn tình yêu đó sẽ theo thời gian mà phai nhạt mà thôi. Bởi vì một khi tình yêu không được xây bằng những cảm xúc chân thật của trái tim thì nó sẽ không đủ sức để chống chọi với bão tố, với giông gió cuộc đời, để tồn tại... Vậy thì còn lý do gì nữa mà bạn không nghe theo tiếng nói của con tim mình để được thấy lòng mình thanh thản và hạnh phúc?!..

muathutim
07-03-2008, 07:40 PM
Đi tìm hạnh phúc. Ngay từ ngày đầu tiên mình lập blog đến giờ , thì mình luôn để dòng này.
Hạnh phúc đôi khi thật đơn giản. Nhưng ko phải vì thế mà ta dễ nhận ra và tìm thấy nó.
Thay vì ngồi đó chờ đợi một hạnh phúc và " mơ về một hạnh phúc "
Thì mình thích đi tìm hạnh phúc hơn.
Hạnh phúc là do chính mình tạo ra và tìm thấy.

suol
07-03-2008, 09:19 PM
hthật nhiều! đối với tôi hạnh phúc là khi mỗi sáng thức dậy cảm thấy rằng mình vẫn còn sống, hạnh phúc là khi mỗi khi buồn lại có nơi yên bình cho tôi trở về đó là ngôi nhà thân yêu của mình, hạnh phúc là khi tôi buồn tôi có người yêu luôn bên cạnh luôn chia sẽ với tôi những gì có thể, và hạnh phúc là hạnh phúc khi chúng ta biết thỏa mãn được gì mình đang có ở hiện tại! còn các bạn thì sảoạnh phúc uh! để tìm được hạnh phúc của riêng chính mình cẩn phải làm thật nhiều và