PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cảm nhận về cuộc sống!

tttk_65
03-06-2005, 12:56 AM
Cảm nhận về cuộc sống.......

Mỗi chúng ta đều có cảm nhận rất riêng về cuộc sống, có người thì nhìn cuộc sống với vẻ rất lạc quan, yêu đời, nhưng số khác thì sao, họ nhìn cuộc sống bằng cặp mắt thế nào ?? Thế thì tại sao chúng ta lại ko nói ra cảm nhận của mình để mọi người cùng góp ý giúp chúng ta hoàn thiện hơn về cách nhìn ấy :)

Nói về cuộc sống, hình như 3tk có cái nhìn phải nói rất là xấu, rất xấu, mọi chuyện liên quan đến đời sống, 3tk đều gạt ngoài tai và mỗi khi có bình luận về cuộc sống, 3tk đều cho là nhảm và rất khinh ghét cuộc sống. Có phải do tác động của các sự việc trong cuộc sống, hay là do 3tk bảo thủ, ích kỉ..... ?????
Mọi người cho 3tk lời khuyên nhé :)

Nấm Lùn Di Động
03-06-2005, 01:34 AM
ưm...Mỗi người có một cách cảm nhận về cuộc sống khác nhau. Vì sao lại có người bảo cuộc sống tươi đẹp, trong khi đó lại có người bảo cuộc sống chán ngắt, tẻ nhạt??!!>>Tất cả đều có thể lý giải bởi 1 điều: cái gì cũng có 2 mặt của nó!!:)Chẳng hạn: Nếu bạn nhìn về hướng tích cực, bạn sẽ thấy không phải những thất bại là hoàn toàn xấu: thất bại có thể mang lại cho ta kinh nghiệm! Nếu bạn nhìn theo hướng tiêu cực, bạn cảm thấy chán nản, thất bại đồng nghĩa với sụp đổ!...>>Qua những lăng kính chủ quan của mỗi người, sự vật hiện lên như thế nào, đều xuất phát từ góc nhìn của người đó!
Hãy nhìn sự vật theo lăng kính của bạn, nhưng đừng quá lệch lạc mà hãy nhìn trong biên độ của nó...Nấm tin rằng, khi đó 3tk sẽ thấy cuộc sống không chỉ toàn những điều xấu...

Yêu thương và chia sẻ...:)

hq_love101
04-06-2005, 01:17 AM
hạnh phúc là những điều giản dị xung quanh cuộc sống của chúng ta ,

khongtinhyeu
06-06-2005, 08:58 PM
Khi còn nhỏ tôi nghĩ cuộc sống màu đen, vì tôi luôn luôn là kẻ bại trận, tôi bị tươc mất đồ chơi. Khi đi học tôi thấy cuộc sống mau xanh rồi chuyển sang màu tím và cuối cùng là màu hồng. Màu xanh của những năm câp một, đón nhận cuộc sông với bao nhiêu háo hức và bỡ ngỡ. Lên câp hai, tôi bắt đầu biêt nhớ nhung, biêt "thơ thẩn làm thơ" và cuộc sông trở thanh màu tím. Cuôc sống băt tôi vứt đi tất cả và đeo vào đôi mắt tôi căp kính mau hồng đến khi là sinh viên tôi vẫn đeo căp kính đó. và bây giơ, khi đã ra trường,có những lúc tôi thấy cuộc sống màu đen, màu bạc, khi đó tôi lại mang căp kính mà cuộc sống đã tặng cho tôi và CẢM NHẬN CUỘC SỐNG. Bây giờ tôi biết, cuộc sống không có màu gi mà chúng ta đã đeo chiêc kính màu gi??

hoamuongbien1203
06-06-2005, 11:40 PM
tui thấy cuộc sống rất nhiều màu --trong mỗi cảm xúc you sẽ thấy được những sắc màu ấy

Nấm Lùn Di Động
07-06-2005, 02:27 AM
woa...Nấm rất thích câu nói này: cuộc sống không có màu mà vì chúng ta đã đeo chiếc kính màu gì:)
Cảm ơn bạn vì những tâm sự đáng yêu nhé, khongtinhyeu!:)

hoangnhatgiang
09-06-2005, 02:54 PM
TIẾNG VỌNG RỪNG SÂU
Có một cậu bé ngỗ nghịch thường bị mẹ khiển trách. Ngày nọ giận mẹ cậu chạy đến một khu rừng rậm, lấy hết sức mình, cậu hét lớn: "tôi ghét người". Từ trong khu rừng có tiếng vọng lại: "tôi ghét người". Cậu hoảng hốt chạy về sà vào lòng mẹ khóc nức nở. Cậu bé không sao hiểu được từ trong rừng lại có người ghét cậu.
Người mẹ nắm tay con đưa cậu trở lại khu rừng. Bà nói: "Giờ thì con hãy hét thật to: Tôi yêu người". Lạ lùng thay, cậu vừa dứt tiếng thì có tiếng vọng lại: "Tôi yêu người". Lúc đó người mẹ mới giải thích cho con hiểu: "Con ơi đó là định luật trong cuộc sống của chúng ta. Con cho điều gì, con sẽ nhận điều đó. Ai gieo gió thì gặt bão. Nếu con thù ghét người, người cũng sẽ thù ghét con. Nếu con thương yêu người thì người cũng yêu thương con :rain: :bicycle: ".

Lần sau nhớ type có dấu nha bạn. Bạn type dài mà ko có dấu đọc khó hiểu quá. Mà mình type lại hộ bạn cũng muốn hết hơi luôn.

tomato123
10-06-2005, 03:51 AM
Cuộc sống có những qui luật của nó

Dù bạn thích hoặc ghét vóc dáng cơ thể của bạn thì nó sẽ là của bạn suốt cả cuộc đời.

Bạn sẽ học những bài học. Bạn sẽ làm việc từ ngày này qua ngày khác. Mỗi ngày trong ngôi trường đời đều có những bài học đang chờ bạn. Có bài học bạn thích, nhưng có những bài học bạn sẽ cho là không thích đáng hoặc ngớ ngẩn. Chúng không có lỗi. Những bài học ấy là những bài học của tiến trình phát triển - một tiến trình của sự thử thách, sự thử nghiệm và... sai lầm. Những cuộc thí nghiệm "không thành công" sẽ luôn là một phần trong tiến trình ấy.

Học những bài học cuộc sống sẽ không bao giờ có điểm dừng. Vì càng sống, người ta càng khám phá ra nhiều điều mà mình chưa biết. Và mỗi bài học sẽ đến với bạn liên tiếp, trong nhiều cách thức khác nhau, muôn màu muôn vẻ...

Bạn không thể yêu hay ghét những gì thuộc về người khác trừ phi nó phản ảnh những gì bạn yêu hay ghét về chính bạn.

Bạn làm gì để cuộc đời đến với bạn? Bạn phải có tất cả những công cụ và trí thông minh mà bạn cần đến. Sự lựa chọn là của bạn. Tất cả những gì bạn cần là: nhìn, nghe và tin.

myloves
10-06-2005, 08:05 AM
Những điều ấy có thật sự đủ chưa ?
Nếu nhu bạn ko cảm nhận được cuộc sống,hoặc nếu nhu bạn nhìn,nghe những điều ko tốt nhiều hơn là nhũng điều tốt,dzậy thì lòng tin của bạn còn vững hay ko ? Hoặc có những người cảm nhận sai lầm về cuộc sống thì những điều ấy có giúp được họ ko ?

Cuộc sống thật sự là phức tạp,ko ai có thể chỉ rõ được lối đi của cuộc sống dù dó là người từng chải nhất.

storm_desert
10-06-2005, 09:43 AM
. Sự lựa chọn là của bạn. Tất cả những gì bạn cần là: nhìn, nghe và tin.
đồng ý với những gì tomato nói nhưng mà không phải là nhìn nghe và tin mà là nhìn,nghe và suy nghĩ
con gái Marx hỏi Marx yêu ai nhất Marx nói:" ba yêu mẹ con nhất" nhưng khi cô bé hỏi :thế ba tin ai nhất,Marx đã trả lời :"Ba không tin ai cả" ,nếu nghĩ đơn giả thì câu này là Nghi ngờ tất cả,ko tin ai hết nhưng thực ra ,câu đó có ý nghĩa là trong cuộc sống người ta luôn luôn phải suy nghĩ ,không ngừng suy nghĩ,để mà nhận thấy cái tốt cái xấu,cái đúng cái sai,cái tin được và cái không tin được...... :)
nếu chỉ nghe và tin thì trừ phi thế giới chỉ còn toàn người tốt nhưng mà cái này chẳng bao giờ xảy ra cả vì cái gì cũng có tính hai mặt của nó và tồn tại trong quan hệ so sánh với cái khác :)

tinhyeumai88
02-07-2005, 03:32 AM
các bạn có thấy xã hội giờ ra sao ko,chúng ta hãy nghĩ về một vài khía cạnh thử xem.
khi mà trước kia,chúng ta chưa hề nhìn nhận thoáng hay phóng khoáng như bây giờ,chúng ta có những gì,đc những gìva2 so với bây giờ ta mất gì ko đc gì ???
chúng ta hội nhập nhanh ư,nhanh đến mức độ nào nhỉ,biết thông tin,hiểu thời đại.....và cho rằng những người nhận thức như trước kia là cổ hủ,thì làm sao,khi mà đại đa số chúng ta ko chứng minh đc diều đó,thuốc lắc,ma tuý,rược chè,bài bạc,,,giới trẻ chúng ta ko hề chứng minh đc gì nhiều cả,ko xứng đáng là chủ nhân tương lai của bản thân của chính cuộc đời mình nữa là.
phải làm gì nhỉ???????

Mưa Bụi
02-07-2005, 06:36 AM
- Thời nào nhân tài, anh hùng, hào kiệt mà ko có chứ chẳng có gì đáng phàn nàn cả, nếu muốn khác hay ko muốn thấy, làm vài viên thuốc ngủ đi bạn sẽ ko bao giờ thấy cả nữa OK

juve
11-07-2005, 03:37 AM
Đề tài hấp dẫn mà sao pàcon làm ảm đạm quá vây.
Đây đúng là vấn đề nhức nhối hiện nay đó.
Tôi nhớ khi mình còn nhỏ, thường hay được học "Kính trên nhường dưới", "Lễ phép với thấy cô giáo",... Thế mà giờ đây khi đã qua cái tuổi ômai, nhìn lại mấy bạn học sinh, thiếu niên bây giờ hình như tôi thấy những bài học đó đã không còn được đề cập đến nữa rồi thì phải !!!!

loinoihaybatdaututraitim
05-08-2005, 08:48 PM
Tất nhiên xã hội lúc nào cũng luôn phát triển ... nhưng mà theo tui nhận thấy tính cách của thanh niên và tụi nhóc trẻ bây giờ khó chịu quá... ngày xưa khi tôi còn nhỏ, lúc nào cũng được dạy rằng ra đường gặp người lớn hơn mà mình quen biết(chẳng hạn như là những người trong xóm... thày cô... bạn bè....) thì việc đầu tiên nếu có thể làm được là nên chào họ một tiếng... điều đó có thể làm người nhận đánh giá được rằng mình là một người như thế nào... thế nhưng bây giờ... tui thấy những thằng nhóc trong xóm tui... nó tệ quá... gặp mà cũng như không... không chào không hỏi... tui thấy cuộc sống trong xóm của tui dường như đã bị cô lập theo từng gia đình theo kiểu "đèn nhà ai nấy rạng" chán ngắt chú không như hồi tui còn nhỏ... chơi đùa vui vẻ ,mặc dù nghịch ngợm lắm nhưng mà ai cũng chấp nhận vì đó toàn là những trò choi có của trẻ con... mặc dù hơi ồn ào mất trật tự tí chút... Nhưng mà bây giờ...úi giời tụi nó chơi với nhau toàn văng tục không hà... sao ngày xưa tụi tui cũng như vậy mà sao khác xa quá... Xã hội phát triển ... tui nghĩ lễ giáo trong gia đình cũng phải phát huy hết cỡ... để khi ra ngoài đường các bậc cha mẹ sẽ yên tâm hơn khi con mình không bị người khác bảo là "thằng con mất dạy"... và điều quan trọng là sẽ giúp con cái của mình không dính vào tệ nạn XH vì lúc nào cũng quan tâm dạy dỗ con mình những điều phải..."nhưng mà nói thêm rằng đừng lạm dụng quá ... vì trong đó sẽ có những điều sẽ có phản ứng ngược..." vậy thôi

rommeo
17-09-2005, 04:05 AM
Cảm nhận về cuộc sống.......

Mỗi chúng ta đều có cảm nhận rất riêng về cuộc sống, có người thì nhìn cuộc sống với vẻ rất lạc quan, yêu đời, nhưng số khác thì sao, họ nhìn cuộc sống bằng cặp mắt thế nào ?? Thế thì tại sao chúng ta lại ko nói ra cảm nhận của mình để mọi người cùng góp ý giúp chúng ta hoàn thiện hơn về cách nhìn ấy :)

Nói về cuộc sống, hình như 3tk có cái nhìn phải nói rất là xấu, rất xấu, mọi chuyện liên quan đến đời sống, 3tk đều gạt ngoài tai và mỗi khi có bình luận về cuộc sống, 3tk đều cho là nhảm và rất khinh ghét cuộc sống. Có phải do tác động của các sự việc trong cuộc sống, hay là do 3tk bảo thủ, ích kỉ..... ?????
Mọi người cho 3tk lời khuyên nhé :)
Vấn đề này vô cùng hóc búa ...
3tk nên tìm sách tâm lí , triết học ....vv..mà đọc :D
:guoc:

tohru
17-09-2005, 05:51 AM
cuộc sống tươi đẹp chỉ khi nào ta nhìn về phía lạc quan , nhưng trái lại lại có người nói quá buồn tẻ
tohru rất sợ cô đơn có lẽ vì vậy mà tohru luô muốn tìm những điều tốt đẹp của c/s để an ủi mình, vậy mà có lúc t đã khóc, khóc vì mệt mỏi

phonglantim
17-09-2005, 11:10 PM
Coai bộ 3` 3tk cũng iu đời nhớ:D:D:D

blue_eyes
17-09-2005, 11:55 PM
cuộc sống thì muôn màu muôn vẻ
bạn nghĩ bạn đã hiểu cuộc sống như thế nào ư? Không đâu.... có khi bạn đi hết cả cuộc đời này bạn cũng không thể hiểu, không thể định nghĩa được cuộc sống là gì. Bạn sống cho ai, vì mục đích gì
ngay cả bạn, bạn cũng không hiểu ^_^ huống chi mình.....
Sống là cho hay chỉ nhận?
là hưởng thụ hay chỉ là trả nợ cho đời ( như mí bà già hay quan niệm kíp trước & kíp sau)

tiểu quỉ
18-09-2005, 03:54 AM
cuộc sống ư??? tôi luôn nhìn cuộc sống qua lăng kính màu xanh nhưng... lại chỉ nhìn thấy toàn màu đen...

_N_X_
18-09-2005, 05:57 AM
Thế thì dễ thôi cứ đeo kính đen ...sẽ thấy đời màu đẹp hơn đó , có 1 điều chắc là ...khi đeo kính đen sẽ tránh được tổn hại cho..... mắt

viendacodon
18-09-2005, 06:07 AM
cuộc sống chẳng là gì đối với tôi cả ,chỉ là sống hết kiêp người rồi quay lại kiếp con vật mà thôi.

HTT_TVH
18-09-2005, 07:40 AM
tui cảm thấy tui là người bất hạnh nhất trên đời tại sao ông trời bắt tui phải khổ thía ôi cuộc tai sdời ao lai trù dâp. tui thía pa` con có ai tâm sự cung tui ko ?tui mong nhân đươc sư thông cảm chân thật

nhocquay
19-09-2005, 02:54 AM
ừhm,theo mình thì có lẽ 3tk đã có cái nhìn quá gắt gao về cuộc sông đó,đối với mình thì cuộc sông không hề tốt đẹp,trái lại xung quanh nó luôn giăng đầy những cạm bẫy chết người,nhưng nếu không phải trải qua những gian khổ ấy thì làm sao bạn nhận ra được giá trị của hạnh phúc,những cạm bẫy của cuộc sống mang 1 ý nghĩa riêng của nó,và mình thì cứ mong cuộc sống mãi như vậy thôi,nó có tốt hay không là do chính sự cố gắng của mỗi người,mình thích cái cảm giác hồi hộp khi thấy mỗi ngày đến dù không biết điều gì sẽ chờ đợi mình ở phía trước,dù nó là gì đi nữa thì mình cũng luôn cố gắng về phía trước,nếu có thất bại mình cũng không bao giờ buồn lâu vì mình biết mình đã cố gắng hết sức rồi,và mình luôn sẵn sàng lắng nghe ý kiến của mọi người,phải nghe để biết họ nghĩ gì về mình,và nếu họ nói sai thì mình phải dùng hành động để cho họ biết họ đã sai rồi,cuộc sống bao giờ cũng có 2 mặt,cũng như trong con người thiện và ác luôn tồn tại song song nhau,nếu không có cái ác sao bạn biết cái nào la thiện,quan niệm của mình lả vậy đấy,cứ để cuộc sống bình thường như thế,rồi bạn sẽ khám phá ra điều thú vị của nó từng ngày

pate_banhmy
20-09-2005, 06:22 PM
cuộc sông ư
cuộc sông như những gì pt dang chai qua thì nó thât là vô vị và thật nhạt nhẽo

*TAWNY*
20-09-2005, 06:51 PM
cuộc sống của true_love đã từng xem như là rất hạnh phúc dù cũng có nhìu khó khăn lắm.Nhưng rồi hiện tại,dù sống được gia đình hi sinh và lo lắng,được học trong 1 môi trường rất tiện nghi,Tl vẫn rất buồn.Cuộc sống mang T.Y đến với tl sớm,Tl thg người ta rồi đã từng được 2 tháng hè hạnh phúc.Tưởng chừng như hạnh phúc sẽ kéo dài,nay vì ng` ta mà TL chỉ còn cảm tấhy cuộc sống của mình wá tẻ nhạt và xấu xa.thà làm người điên dại,ko cần phải nhớ tới nỗi đau này,thì cuộc sống có lẽ sẽ thanh thản hơn

Hàn Cát Nhi
04-09-2006, 11:13 PM
Cuộc sống thực chất là những gam màu
những gam màu rất thân quen //nhưng ít ai để ý
Là mà đỏ nhiệt huyết .
Là màu xám đau buồn
Là màu vàng phản bội
Là màu trắng ...thanh cao
Là màu xanh hi vọng