PDA

Xem đầy đủ chức năng : Ước mơ...

CoeeLove
02-06-2005, 07:56 AM
Ước mơ...

Hẳn các bạn còn nhớ trong chương trình “Người đương thời” lúc trước của VTV3, có một hình ảnh khiến ta xúc động: một chàng trai ngồi trên chiếc xe lăn đối thoại với mọi người bằng giọng nói của một đứa trẻ tập nói. Đẹp trai, khỏe mạnh, chàng tên Vinh ấy, sau một tai nạn giao thông rồi gần 2 tháng mê man, đã nằm bất động 4 năm trời và cuối cùng đã tốt nghiệp khoa CNTT của trưòng ĐH Bách Khoa HN. Hãy nghe Vinh nói về mình: “Người ta nói mài sắt thì thành kim, còn em chỉ mong mài cục sắt của em thành một cái đinh dèm dẹp”. Chưa nói đến nghị lực khiến cho Vinh có thể vượt qua 4 năm ĐH, chỉ nói đến điều này: đó là một con người biết ước mơ
Ước mơ ấy là thứ phẩm chất tâm hồn cần phải có đối với bất kỳ ai muốn tự cho mình là đang sống cuộc sống của con người, chứ không chỉ tồn tại như cỏ cây để rồi sẽ mục nát đi cùng cây cỏ
Ước mơ, nhờ nó mà loài người từ thuở hồng hoang đã tự tách mình ra khỏi muôn loài, có thể bay lên bầu trời, vượt qua đại dương, khám phá thế giới, khám phá chính mình
Ước mơ ấy chính là mong muốn làm cho cuộc sống của mình trở nên đẹp hơn, thế giới xung quanh mình trở nên kỳ diệu hơn
Tất nhiên, từ ước mơ đến hiện thực, khoảng cách đôi khi thật xa vời, nhưng trước khi nghĩ đến hiện thực ấy, phải biết ước mơ đã chứ!
Còn tôi, ước mơ của tôi là gì? Hoài bão của tôi đâu rồi, những năm tháng qua, tôi chỉ biết có ăn và chơi. Tôi đã tự đánh mất ước mơ của mình rồi. Cục sắt trên tay tôi, nay vẫn còn nguyên vẹn như chưa từng có bàn tay của tôi cầm đến. Tôi, một người khỏe mạnh lại thua anh chàng tên Vinh ấy, thua rất nhiều. Các bạn biết không, năm đầu thi ĐH, tôi cũng chọn khoa CNTT trường ĐH KHTN, nhưng kết quả không như mong muốn, rồi tôi cũng luyện thi như bao người, kết quả vẫn như cũ. Phải chăng tôi ham chơi hơn ham học. Tôi lao vào những cuộc chơi bè bạn, những thú vui vô bổ, tầm thường. Đến nay đã 4 năm, liệu tôi có còn đủ tự tin, nghị lực, ý chí để tiếp tục hay không? Tôi đã tự đánh mất 4 năm quí báu của mình, mà trong 4 năm đó tôi có thể làm được nhiều việc
Hẳn các bạn cũng có suy nghĩ giống tôi “Giá mà mình có được 1/2 nghị lực của anh chàng tên Vinh kia thì hay quá”, nhưng lầm to rồi. Nghị lực của mỗi người, không phải cứ ước muốn bằng người này hay hơn người kia là có thể thực hiện được, mà trong bản thân bạn phải có thứ nghị lực ấy, tự bản thân bạn muốn, bạn thân bạn khát khao cháy bỏng thì bạn sẽ làm được. Đó là nghị lực thực sự mạnh có thể giúp bạn vượt qua được bất kì khó khăn nào trong cuộc sống. Nhưng để tìm được thứ nghị lực ấy quả là không dễ các bạn ạ
Còn bạn thì sao? bạn có giống tôi không? Đừng đi theo vết xe đổ của tôi nhé, hãy mơ ước đi và cố gắng thực hiện nó
Chúc bạn thành công

Miki
02-06-2005, 08:05 AM
ui, Jane rất là ngưỡng mộ người tên Vinh đó đấy, chỉ biết nói như 1 đứa trẻ con tập nói, thế mà đã tốt nghiệp được đại học, quả đúng là "Có công mài sắt có ngày nên kim"
nói đến ước mơ thì Jane chỉ muốn mơ ước cho gia đình bạn bè được hạnh phúc, và Jane hy vọng là Jane có đủ sức đễ đạt được cái goal của mình thôi:)

Nhất Danh Đại Sư
02-06-2005, 08:54 AM
thật là khâm phục, đáng khâm phục
mỗi người đều có ước mơ của riêng mình nhưng có thực hiện được nó không lại là một quá trình rèn luyện.

Ngày mới
02-06-2005, 09:51 PM
Ngày mới cũng có nghe qua câu chuyện ấy, thường thì nghị lực xuất phát khi ta đã mất đi một cái gì đó, mất đi người thân, tật nguyện, bất hạnh, bỏ rơi... thì lúc ấy nghị lực mới trỗi dậy mãnh mẽ nhất. Chắc chắn trong mỗi chúng ta ai cũng có nghị lực, nhưng yếu tố nào để thúc đẩy nghị lực ấy phát triển và trỗi dậy mới là quan trọng. Cuộc sống này thật hiếm những người như vậy, nếu mà ai cũng làm được như thế thì VN này sẽ có nhiều nhân tài phục vụ cho đất nước rồi. Chỉ là những người đếm trên đầu ngón tay thôi, đâu phải có 01 mình mình không làm được, cả triệu người cơ và tại sao ta lại phải than trách bản thân mình, nếu cả triệu người kia làm được mà ta không làm được thì hãy trách bản thân mình. Mỗi người có mỗi hoàn cảnh khác nhau, phải chấp nhận thôi, học hỏi thêm những gì mà ta có thể tiếp thu được và ứng dụng nó.
Cuộc sống có rất nhiều ngành nghề, rất nhiều việc cho ta phải lựa chọn, không nhất thiết là phải đi 1 con đường, Ngày mới đã từng biết qua cách dạy ở các trường Đại học, cũng chẳng khác gì cách dạy nếu ta học thêm ở ngoài (chỉ có nỗi là tiền học phí cao hơn thôi). Nhiều người, nhiều doanh nhân không thành danh, nhưng họ lại thành tài là sao ? là họ biết nắm vận thời cơ cuộc sống, bắt kịp nhu cầu cuộc sống và họ bắt đầu làm từ hai bàn tay trắng hoặc là một số vốn ít ỏi để rồi đây họ đã có một gia tài kết sù.
Còn ta : từ nhỏ đã sống trong no ấm, nhu cầu gì cũng được đáp ứng, và như thế không có thứ gì để làm cho nghị lực chúng ta vươn lên, trỗi dậy. Bây giờ chúng ta học những gì có thể học được cho dù đó không phải là con đường mà ta hằng mơ ước và đôi khi con đường mà ta không mong muốn ấy lại đưa ta đến con đường vinh quang, sáng lạng nhất.

nhomotthua
03-06-2005, 09:39 PM
tôi cũng đã từng xem chương trình đó
và tôi thật sự khâm phuc con người đó .và tôi nghĩ rằng người ta khuyết tật như vậy mà còn làm được những điều phi thường vậy mà lại có những con người cơ thể lành lặn, khoẻ mạnh mà chẳng làm được cái gì cho bản thân mình.không biết họ xem thấy vậy họ có xấu hổ không nữa?

hq_love101
04-06-2005, 01:06 AM
tôi cũng đã từng mơ ước , cho đến bây giờ tôi vẫn giữ ước mơ đó của tôi.....nhưng có 1 điều , k0 ai biết tôi đã từng suy sụp như thế nào khi tôi k0 thể hoặc chưa thể thực hiện ước mơ đó , k0 ai biết tôi đã sa sút như thế nào ....tôi luôn nuôi ý định bỏ học để đi thực hiện ước mơ đó của mình mà k0 biết trân trọng những gì mình đang có .....vẫn đến giảng đường mỗi ngày nhưng chẳng bao giờ tôi nghĩ đến đó để học , cho đến giờ , tôi cũng vẫn chưa hẳn đã vượt qua tất cả để lấy lại những gì đã đánh mất , nhưng điều quan trọng là tôi đã biết quý trọng những gì đang có trong thực tại mặc dù vẫn k0 thôi mơ ước.......

bebadboy87
04-08-2005, 11:02 PM
Trong cuộc sống, con người ai cũng có những ước mơ cho riêng mình và ai cũng muốn ước mơ đó trở thành sự thật. Nhưng các bạn có biết một điều là nếu mọi ước mơ đều thành sự thật thì con người sẽ không còn là con người nữa, họ sẽ trở thành thượng đế của chính những ước mơ của mình và họ sẽ không mơ ước nữa. Mọi việc sẽ trở nên cực kì tồi tệ nếu con người sống mà không có ước mơ. Vì vậy để những ước mơ có thể thành sự thật thì phải có những ước mơ đổ vỡ. Chính những ước mơ vỡ trong tiếng khóc và những đau thương mất mác lại làm món quà giá trị mà cuộc sống đã ban tặng cho những ai thật sự cứng rắn.

Trong việc kinh doanh cũng vậy đó các bạn, khi bước vào kinh doanh thì mục tiêu hàng đầu là để kiếm tiền. Đó chính là ước mơ làm giàu. Nhưng đâu phải chỉ có một người muốn trở nên giàu có. Trong vô số người kinh doanh thì chỉ có một số rất ít người thành công bởi lẽ không những họ có năng lực mà may mắn còn mỉm cười với họ. Để thực hiện được ước mơ của mình, đôi khi họ phải dẫm lên ước mơ của những doanh nghiệp khác. Bởi vậy khi có một ước mơ thành hiện thực thì luôn có những ước mơ khác tan vỡ.

Còn trong tình yêu thì sao? Chắc các bạn cũng đã nghe câu hát :mấy ai được sống như mình đã mơ, mấy ai được yêu như mình đã yêu, câu hát chưa đựng ý nghĩa thật sâu sắc. Con người không ai lại không có ươc mơ và trong câu hát như muốn nói chúng ta đã cố sống thật, sống chân thành và muốn có một tình yêu thật sự nhưng mấy ai có được. Đó chính là ước mơ hắng sâu trong mỗi con nguời của chúng ta. Ai cũng có ước mơ riêng mình và mong rằng ước mơ sẽ thành sự thật nhưng có ai nghĩ rằng nếu mỗi ước mơ đều thành sự thật thì con người không còn mơ ước nữa, rồi cuộc sống sẽ như thế nào nếu như không có ước mơ? Nó sẽ trở thành địa ngục hết các bạn à! Khi bạn yêu một ai đó chân thành và muốn dành cho người mình yêu mọi điều tốt nhất thì lúc đó bạn đang cố biến ước mơ của mình thành sự thật. Nếu bạn không thực hiện được ước mơ đó thì sao? Ước mơ của bạn vỡ như một chiếc cốc thủy tinh vậy...

Đừng nên bi quan vào cuộc sống và bản thân mình. Vì bạn đã làm được một điều gì đó cho cuộc sống của chính bạn rồi đấy. Khi yêu thật chân thành, bạn cảm thấy thế giới này đẹp vô cùng. Mọi điều bạn làm cho người mình yêu đem lại cho bạn một niềm hạnh phúc vô tận, rồi khi ước mơ không thành, bạn vô cùng đau đớn và thất vọng. Đó chính là hương vị của cuộc sống. Bạn chỉ có thể cảm nhận hết được các hương vị đó khi bạn đứng lên từ nỗi đau của chính mình. Ước mơ của bạn tan vỡ cũng chính là lúc bạn chấp cánh cho ước mơ của người mình yêu. Nếu bạn đã lâm vào hoàn cảnh của tôi nói thì các bạn đừng quá đau buồn. Bạn đã làm được một điều cao thượng trong cuộc sống cho người mình yêu và cho cả bản thân mình nữa.

Hãy để điều đó làm cho bạn trở nên mạnh mẽ hơn, trưởng thành hơn để tiếp tục bước những bước thật vững chắc trên con đường còn rất dài và nhiều chông gai ở phía trước. Một ước mơ thành sự thật thì biết bao ước mơ phải tan vỡ, dường như Thượng Đế cố tình làm như vậy để con người không bao giờ yếu đuối và ước mơ là món quà mà cuộc sống đã ban tặng cho con người. Hãy trân trọng những ước mơ của mình cho dù nó có thành sự thật hay không? Hãy để những ước mơ trong sáng làm tâm hồn bạn trở nên cao thượng

Hãy mơ ước và đừng bao giờ từ bỏ những ước mơ vì nó chính là ý nghĩa cuộc đời của bạn. Đó là bức thông điệp mình muốn gửi đến tất cả mọi người. Dù họ đã không thực hiện được ước mơ của mình hay những người đã may mắn có những ước mơ thành sự thật, hãy làm cho thế giới này đẹp hơn bằng chính ước mơ của mỗi chúng ta.

muathutim
07-03-2008, 07:33 PM
^^ Thích đọc mấy bài này , nó làm cho con người đọc và cảm nhận nó , làm cho cuộc sống của mình có ý nghĩa hơn.
Có 2 bài làm mình suy nghĩ rất nhiều , là bài của CoeeLove và Teppi.
Cần một ước mơ để sống và đeo đuổi nó , và cần một nghị lực để theo đuổi ước mơ , dù thành công hay thất bại.
Nghĩ đến bản thân mình :
Bạn bè nhận xét mình là người có nghị lực , luôn bảo bây giờ mình chịu khổ nhưng mai này nhất định sẽ đc hạnh phúc. Uhm , đôi khi tự nhận thấy mình cũng có 1 chút gì đó gọi là nghị lực. Một nghị lực nhỏ nhoi và yếu ớt của một con bé...Đúng ,....mình bây giờ 21 t , ko dám nói đến nghị lực , cái con người mà mình nói..là " mình " khi còn bé. Hoàn cảnh đã dạy mình một bài học đắt giá " Dù có chịu bất cứ điều gì cũng phải biết chịu đựng để học tiếp , bởi nếu ko , thì cả đời này mình ko thể vươn lên để sống giàu sang sung sương được "
Người ta thường bảo , ko nhất thiết phải học cao , phải đỗ đại học , học đại học , học nghề hay cái gì cũng được. ok. Cũng được. Nhưng đối với mình , để thực hiện đc những ước mơ của mình , mình muốn được học nữa , vì mình biết , ko thể nhờ ai giúp đỡ gì , chỉ có thể tự lực cánh sinh. Kết quả mình có được ,- chỉ có thể - do 1 mình mình làm ra.
Mình đã vượt qua rất nhiều thứ - mới có được ngày hôm nay.
Mình ko muốn một tương lai đen tối như - tuổi thơ.
Mình đã để những ước mơ và cả nghị lực của mình trong một nơi xa xăm nào đó. Nó đã ngủ quá lâu , đến nỗi , giờ mình cảm giác mình mất phương hướng hoàn toàn.
Có lẻ cần cho mình một ít thời gian, để nhìn lại bản thân mình. Để tìm lại bản thân và cũng là để nhận ra ý nghĩa sống cuộc đời mình.

bebadboy87
24-04-2008, 03:30 AM
Tạo dựng cuộc đời từ... ước mơ

Ai cũng có ước mơ. Tất nhiên mọi ước mơ đều tốt đẹp nhưng nhiều người “bao nhiêu năm rồi, mơ vẫn cứ mơ” dù “đêm nào cũng nằm mơ ba bốn lần”.
Nếu bạn thắc mắc “Người ta cần gì để thành công trong cuộc sống?”, bạn sẽ ngạc nhiên khi nhận được một kết quả giống nhau từ các cuộc thăm dò những người thành công trên thế giới, kể cả triệu phú lẫn các tài năng đỉnh cao. Yếu tố được cho là đóng vai trò quan trọng nhất không phải là tiền của, không phải là học vấn, càng không phải là xuất xứ gia đình, mà đó chính là ước mơ.

Ai cũng có ước mơ. Tất nhiên mọi ước mơ đều tốt đẹp nhưng nhiều người “bao nhiêu năm rồi, mơ vẫn cứ mơ” dù “đêm nào cũng nằm mơ ba bốn lần”.
Nếu bạn thắc mắc “Người ta cần gì để thành công trong cuộc sống?”, bạn sẽ ngạc nhiên khi nhận được một kết quả giống nhau từ các cuộc thăm dò những người thành công trên thế giới, kể cả triệu phú lẫn các tài năng đỉnh cao. Yếu tố được cho là đóng vai trò quan trọng nhất không phải là tiền của, không phải là học vấn, càng không phải là xuất xứ gia đình, mà đó chính là ước mơ.

Không phải... cứ mơ là được

Ai cũng có ước mơ. Tất nhiên mọi ước mơ đều tốt đẹp nhưng nhiều người “bao nhiêu năm rồi, mơ vẫn cứ mơ” dù “đêm nào cũng nằm mơ ba bốn lần”. Lí do một phần chính là vì sự nhầm lẫn giữa giấc mơ và ước mơ. Giấc mơ chỉ là sự nỗ lực của phần sâu thẳm nhất của bộ não (tiềm thức) mà thôi, chứ nó không phải là ước mơ bạn hằng ấp ủ cho đời mình. Ước mơ đích thực là phải xuất phát từ con tim, chứ không phải ngẫu nhiên đến trong giấc ngủ. Phần khác, họ không đủ kiên nhẫn và “nội lực” để thực hiện ước mơ đó. Nói cách khác, họ chưa hiểu đúng về ước mơ và việc sống với ước mơ. Nó thực chất là những điều mà bạn thật sự mong muốn, khao khát, hết mình sống vì chúng, nỗ lực đạt được chúng và lòng tràn ngập niềm vui trên con đường theo đuổi ước mơ. Bạn có thể mơ ước đủ thứ nhưng chắc chắn sẽ có một ước mơ lớn nhất mà bạn sẵn sàng đánh đổi mọi thứ để đạt được nó. Đam mê làm giàu, gia đình đầm ấm, dung dăng dung dẻ khắp nơi... tất cả đều có thể là ước mơ của bạn.

Ước mơ lớn sẽ giúp giải tỏa tiềm năng bản thân

Chính mơ ước lớn chắp cho con người “đôi cánh” bay lên mà anh em Wilbur và Orville Wright đã đủ động lực vượt qua tất cả những lời đàm tiếu, phớt lờ những hoài nghi và cả nhiều lần thử nghiệm thất bại để đi đến thành công. Cũng như họ, nhiều bạn tuổi tím đang vạch định cho mình những ước mơ.

Khi tham gia giải bóng đá nhi đồng tỉnh Tiền Giang, cậu bé Nguyễn Thành Long Giang cứ đứng nhìn trân trân về sân vận động tỉnh, ao ước một ngày được đá bóng trên sân mượt cỏ đó. Ước mơ này đã thành hiện thực khi bạn được chọn vào đội tuyển thiếu nhi tỉnh Tiền Giang. Chẳng những thế, bạn còn được gọi vào đội tuyển U 20 của VN, cùng đội tuyển học sinh Việt Nam đoạt chức vô địch châu Á và mới đây còn được bầu là cầu thủ xuất sắc nhất giải U21 báo Thanh Niên (đội Tiền Giang vô địch). Bây giờ 18 tuổi, bạn lại mơ ước một ngày được khoác trên mình chiếc áo đội tuyển quốc gia.

Vì nhiều lí do, Mai Sỹ Xuân Lâm chưa học hết cấp 3 nhưng có một ước mơ vô cùng cháy bỏng: khám phá những điều bí ẩn của khoa học. Thế là lao vào đọc sách, làm thí nghiệm, chế tạo mô hình... Hàng loạt giải thưởng cùng những “sản phẩm” không đụng hàng đã được ra đời từ niềm mơ ước rất mãnh liệt này. Như thế, dù xuất phát từ đâu và đang ở vị trí nào, hết thảy chúng ta đều có những ước mơ cho mình. Nó khuyến khích người ta phấn đấu, vượt mọi trở ngại để vươn tới điều đó.

Hãy dám ước mơ. Bởi ước mơ là động lực để bạn cố gắng hết sức mình. Đạt được ước mơ của mình, đó là quả ngọt mà chỉ những người nỗ lực trồng cây mới được hưởng thụ.

suol
24-04-2008, 03:38 AM
ước mơ giúp chúng ta có nghị lực để sống tiếp, có ước mơ là chúng ta còn cảm thấy cuộc sống còn tươi đẹp và hữu ích! hãy tìm ước mơ của riêng mình và biến ước mơ thành sự thật..... ước mơ!

mưa_buồn
24-04-2008, 12:29 PM
không dám ước mơ..vì bản thân không có hi vọng..làm sao thực hiện đc đây...

pe'_panda_iu
24-04-2008, 08:23 PM
Không phải... cứ mơ là được