PDA

Xem đầy đủ chức năng : Ý tưởng và tính toán cái gì quan trọng hơn trong học toán

player
29-06-2006, 12:38 PM
Mở một đề tài thảo luận về toán học ha.Nhào vô nào đi bạn Okie.
Bạn là người rất thích học toán.Theo bạn khi giải một bài toán bạn coi trọng phần nào.Ý tưởng hay là việc tính toán.Việc tính toán đây là mình phải gò lưng ra mà nhân chia cộng trừ...Bạn chọn cái nào đây.Nhưng đừng chọn cả hai và nói là chúng không thể tách rời ra nhau nha,như thế sẽ không còn gì thảo luận được.

okie_xinmailabanthan
29-06-2006, 10:28 PM
Tất nhiên là Okie coi trọng ý tưởng rồi. Vì ý tưởng làm nên mọi điều mà
Không có ý tưởng thì dù có è lưng ra mà tính toán thì vẫn cứ là con số O
Vì vậy khi giải một bài toán điều đầu tiên cần nói tới là Ý tưởng

congtuchuoi
02-07-2006, 12:45 AM
ý tưởng nói len sáng tạo
nhung tính toán nnoii' len dièu chác chán
2 dièu này phải di son song vói nhau
làm sao mà so sánh dc
U nen nhó moi su so sánh dèu l` khâp khiễng

Người muôn mặt
02-07-2006, 03:04 AM
tui đồng ý với congtuchuoi
thử nghĩ xem khi làm 1 bài toán mà có ý tưởng nhưng tính toán sai thì coi như vứt cả bài, còn bít tính toán mà ko có ý tưởng thì coi như bài đó hỏng luôn vì vậy mà 2 cái nì ko thể tách nhau ra mà so sánh được đâu

player
02-07-2006, 03:55 AM
Không đâu bạn có khi làm một bài toán mặc dù là là ra kết quả sai nhưng lại đạt được điểm rất cao vì cái ý sáng tạo của nó chứ không chú trọng vào kết quả của bài toán.Điểm này chính là điểm mà sinh viên việt nam thua sinh viên nước ngoài.Đó là theo một người bạn Player đang học bên Mỹ cho biết như thế

N_27/12
02-07-2006, 04:09 AM
Mình thì cho rằng ý tưởng rất quan trọng, nhưng ko thể coi thưởng tính toán được, nên 2 cái đó quan trọng bằng nhau, bởi ko có ý tưởng thì ko làm nổi cái gì nhưng ko tính toán được thì có ý tưởng cũng để đấy thôi, ý tưởng và tính toán hỗ trợ cho nhau .

kalp
02-07-2006, 04:15 AM
Mình thì cho rằng ý tưởng thì quan trọng hơn !
Chẳng phải trứơc đây chẳng có tí Công thức nào, chỉ cần ý tưởng mà các nhà Khoa học tìm ra khối thứ sao ???

nguyen quang hao
02-07-2006, 04:41 AM
phần nào chả wan trọng nhưng theo mình thì đọc đề cho kỉ

okie_xinmailabanthan
02-07-2006, 05:02 AM
Vậy nữa đấy
Nếu bạn phải lựa chọn cái nào hơn thì lại là khạc Từ đầu đã nói không chơi chọn cả 2 rồi mà
Phần ý tưởng là cái mà ta có thể vận dụng chứ không phải là tính toạn Cái tính toán ta có đưọc cũng phải dựa trên ý tưởng đó thôi

player
02-07-2006, 06:35 AM
hichic bạn nào cũng tham lam chọn 2 cái thế .Đã bảo chọn một rùi mà hichic.Sinh viên nước ngoài giải quyết vấn đề rất nhạy.Ý tưởng của họ là dồi dào,trong khi đó họ tính toán thì thua ta xa lắc.Ý tưởng luôn là hàng đầu ,là bước khởi đầu quan trọng nhất.Có đôi khi những ý tưởng ta thấy rất đơn giản và nhỏ bé ,ví dụ như cái tay cầm của một cái bình nhớt đi chẳng hạn ,phải chế tạo sao cho dễ cầm ,dễ trút nhớt vào xe...nhưng ta vẫn không bao giờ nghĩ ra đâu.Hay là tờ giấy gói kẹo,bạn có để ý không nhĩ.Nó không phải là tờ giấy bình thường đâu,kẹo được gói trong đó lại không bị chảy ra.Một bài toán cũng vậy chúng ta mặc dù không biết tính ra nhưng chúng ta có ý tưởng biết giải như thế nào thì chỉ cần nhờ người nào đó giỏi tính rùi đưa cho họ tính,họăc là đưa cho máy tính ,chẳng hạn các phép tính đạo hàm ,tích phân ...chỉ cần gõ vài câu lệnh thì ta sẽ có kết quả.Chương trình hỗ trợ là Mathlab,Mathermatica là những chương trình chuyên tính toán ,bạn nào thích thì sài thử

S!lver [halo]
02-07-2006, 08:43 AM
Nhưng ý tưởng ko phải lúc lào cũng cóa ! Còn tính toán thì ....showhand ,theo kinh nghiệm kiếm điểm của bản thân :haha: ,nên chú trọng công thức tí (ngu mà,ý tưởng đâu ra :haha:)

..::**Toxic_Love89**::..
03-07-2006, 01:31 PM
nhưng nói gì thí nói chứ tui lúc nào cũng phải dzựa bài mẫu rùi mới làm được đôi khi thì suy nghĩ một chúc ko thì po tay kỉu nài chắc rớt đại học wa'

N_27/12
04-07-2006, 06:24 AM
Học toán nhiều lúc khó nhất là phần ý tưởng, đôi khi chẳng nghĩ ra được gì, ko biết mọi người có cách nào để học tốt toán

okie_xinmailabanthan
04-07-2006, 10:59 PM
nhưng nói gì thí nói chứ tui lúc nào cũng phải dzựa bài mẫu rùi mới làm được đôi khi thì suy nghĩ một chúc ko thì po tay kỉu nài chắc rớt đại học wa'
Okie lại không bao giờ dựa vào bài mẫu cạ Có lẽ do trí nhớ rất kém nên okie không thuộc đưọc bài mẫu bao giờ
. Nhưng khi làm xong bài tập okie lại rút ra đưọc một phân đoan. Một bào toán gồm nhiều phân đoạn nhỏ nên chắc chán là lần sau đơn giản hơn lần trưóc

player
05-07-2006, 12:39 AM
Ừ đôi khi học toán cần có bài mẫu để giảng giải cho chúng ta hiểu cái cốt lõi bên trong giống như là học tin vậy đó cần có cái demo để hiểu thông suốt cái đã rồi từ đó chúng ta dựa vào cái đó để làm những bài khác hoặc là nâng cấp bài đó lên rồi giải,Để có thể giải quyết những vấn đề phức tạp hơn .Nhưng đừng lạm dụng nó là được

sochihawa
06-07-2006, 12:45 AM
chẳng việc j` phải lựa chọn mất công như thế ... ??? cái nào chả quan trọng , tốt nhất là rèn luyện để mình cóa được cả hai thứ đó ...

boy_handsome0102
06-07-2006, 01:56 AM
đối với những ng ko thích toán thì ý tưởng là wan trọng chứ đối với những người thật sự mê toán thì phần tính toán dc coi trọng hơn bạn có bí tại sao hông

pultt_22722_p
10-07-2006, 01:41 PM
đúng là làm toán mà ko có ý tưởng thì ko làm được gì hết và ý tưởng quan trọng hơn là tính toán rất nhiều nhưng thử nghĩ xem nếu chỉ có ý tưởng mà bạn lại tính toán sai thì trong những kì thi quan trọng như thi đại học thi học sinh giỏi...........bạn vẫn bị trượt như thường và mất điểm vì những lỗi tính toán đơn giản vậy ko phí hoài ý tưởng sao cho nên theo mình làm toán quan trọng nhất là phải có ý tưởng nhưng khi tính toán cần thận trọng và ko được coi thường công việc này