PDA

Xem đầy đủ chức năng : mùa hè rùi bạn ơi ...có ai thích ăn chè không

yeuemkinhtom
30-05-2005, 08:53 AM
:cungly:
Dành cho 10 người ăn.
Chè đậu xanh hạt
Nguyên liệu: 500 gr đậu xanh
50gr đường cát trắng,
Vani, Bột năng, Lá dứa.
Cách làm:

Đậu xanh chọn loại chà vỏ sẵn, về chỉ việc đãi lại cho sạch vỏ và sạn. Cho vào nồi nấu cùng với nước lã. Khi đậu sôi lần nước đầu tiên, có thể gạn bỏ nước đó (vì đậu chà vỏ sẵn thường hay có mùi hăng).

Cho nước vào tiếp, nấu cùng với lá dứa cho đậu chín nhừ, rồi cho đường vào. Quấy cho đường tan, ngấm vào đậu, rồi đổ vào một chén nước lạnh hòa bột năng, khuấy đều tay.

Nêm nếm lại độ ngọt. Nhắc xuống, cho vani vào và khuấy lại lần nữa cho đều. Múc ra từng bát nhỏ, cất vào tủ lạnh hoặc để ngoài tùy thích. Dùng với đá bào mỏng, hoặc ăn không đá.

chúc các bạn luôn mát mẻ với ly chè để xoa dịu cái mong bức mùa hè này :blowkiss:

Ha_Quyen
30-05-2005, 09:22 AM
chài chài nhìn thèm ghê hen
lâu rùi hoh ai nấu cho ăn hix...

love_never_fails
30-05-2005, 10:46 PM
Hì hì mùa hè đến rồi có tiếng ve kêu nè tụi ve đó ồn ào lắm , đôi lúc làm bọn mình khó chịu, nhưng khôn có tiếng ve thì không phải là mùa hè các bạn nhỉ . mùa hè đến thi đi ăn chè nè ,ăn kem nè , và an dủ thứ luôn , còn được đi chơi , hay đi trại thích lắm lalalalalala , trời nhẹ dần lên cao hồn tôi như bóng chim , lượng đôi cánh mền mùa hạ lước thước qua tầm tay
Như mùa hè là mùa chia tay hic hic hic , buồn lắm ai ơi , phải chia tay bạn bè ,không gặp thầy cô , buồn ơi là buồn , nhưng trong cái buồn có cái vui đó bạn

Meodzo
30-05-2005, 10:47 PM
Khì khì ... Cái dzì chớ cái nì ... Mèo nấu được ... Muh mùa Hè thì ăn chè nước mới đã khát ...

Long Hải
31-05-2005, 08:45 AM
có chè hả meò cho LH 1 ly nha .uả mà ăn vô có bị đau bụng ko vậy :D

yeuemkinhtom
04-06-2005, 12:23 AM
nè bà con ơi... ăn chè này đảm bảo ngon mát bổ dưỡng chứ ko đau bụng đâu .. thiệt đó .. thử một lần rùi nhớ cho mà coi ..

mailan
05-06-2005, 07:18 PM
haaaaaaaa..........một lần là nhớ đời luôn chứ gì......

Meodzo
05-06-2005, 07:51 PM
có chè hả meò cho LH 1 ly nha .uả mà ăn vô có bị đau bụng ko vậy :D

Hoh có àh nha.... Mèo tuy hư thiệt , nhưng mừh hỏng lẽ nấu chè đậu xanh cũng hoh được sao nè... Hồi nào có thể , Mèo cho you th­ưởng thức héng.... Đảm bảo là ngon mừh :D :D

Nhoc_Chip
12-06-2005, 01:00 AM
tui thít ăn chè với đá mí ngon hehe