PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thành kiến

wolfman
27-04-2006, 09:49 AM
Bạn có danh sách những loại người bạn ghét không?Mình nghĩ,hầu như ai cũng có sẵn một bản danh sách như vậy trong đầu.Ghét người ta vì tính cách,Vì sở thích,vì ngoại hình .Mình từng quen với một người có ác cảm với những người béo,vì sao ư?Vì bạn ấy không ưa ngoại hình của họ,dù họ chẳng động chạm gì đến bạn ấy.
Riêng với mình,mình không có thành kiến với bất kì ai.Các bạn tin không?Theo mình nghĩ,cuộc sống của con người là hữu hạn,cứ sống một ngày buồn phiền là mất đi một ngày vui.Vậy,tại sao chúng ta không lo sống cho thật vui vẻ,tại sao chúng ta cứ chăm chăm ghét hết người này đến người khác.Mỗi người đều có một cá tính riêng,một sở thích riêng,một lối sống riêng,và cả một ngoại hình riêng nữa.Vì chúng ta là con người mà,chúng ta không phải là một loại sản phẩm công nghiệp được sản xuất hàng loạt,làm sao bạn bắt ai đó phải giống với khuôn mẫu mà bạn thích được.Nếu bạn muốn cả thế giới này chỉ có toàn loại người mà bạn thích thì e rằng,bạn đang có chiều hướng đi theo chủ nghĩa phát-xít đấy.Chưa kể nếu bạn có thành kiến với ai đó vì ngoại hình của họ thì bạn đang phạm vào tội kì thị đấy.Thật là vô lí khi ghét một người mà họ chẳng động chạm gì đến bạn.

1246
27-04-2006, 08:42 PM
Dù cho có là người công tâm đến đâu cũng tránh sao khỏi cái nhìn sơ nét, cảm tính, ko khách quan về một ai đó tình cờ gặp, dường như điều đó thuộc về bản chất rồi... :) Ví như bạn ghét đàn ông mà để tóc dài, khi ra đường tình cờ thấy thì cảm giác tự nhiên có là... ko ưa :D Nhưng cái đánh giá ko khách quan kia hoàn toàn khác với khái niệm "thành kiến" :) Ai ko biết chứ 1246 thì... tớ có thể có cảm giác ko ưa (ko ưa ko có nghĩa là ghét :D) hay thinh thích một người nào đó tình cờ gặp vì một nét nào đó... nhưng cảm giác chỉ là cảm giác thế thôi, tớ ko bao giờ đánh giá hay đoán định một ai bằng cái cảm giác chủ quan đó cả :)

Sao chổi
27-04-2006, 09:11 PM
SC cũng thế .....đôi lúc có thành kiến với người khác nhưng không vì thế mà ghét họ ......