PDA

Xem đầy đủ chức năng : khéo tay hay làm đê

chị gái khủng bố 80
23-05-2005, 04:19 PM
:yes: chào các bạn mình là Bé Mập.Hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn cách thức "Tỉa hoa từ quả dưa leo " mà mình mới St được.mời mọi người coi và cho ý kiến.bạn nào có cách thức khác thì háy pos ra để mọi người cùng tham khảo :clap:
~~~~~~~~~~~~ TỈA HOA TỪ QUẢ DƯA LEO ~~~~~~~~~~~~~~~~~~
TỈA GIỎ HOA :lựa trái dưa leo tròn ngắn,từ một đầu dưa leo đo lên chiều cao gấp đôi đường kính tiết diện,mặt cắt làm đáy giỏ đầu tròn làm quai giỏ.1/2 phần trên chia làm 3 cắt bỏ hai bên phần giữa làm quai [1 hoặc 2 quai ].dùng cây tỉa lớn moi ruột dưa leo 1/2 phần dưới [kể cả quai ] sao cho toàn bộ quai và giỏ mỏng độ 4-5li phần đáy để nguyên ko lấy ruột.dùng dao khía răng cưa miện giỏ.dùng cây tỉa nhỏ tỉa phần chân giỏ và đan lưới chân giỏ.
*Hoa xá pháo : lựa trái ớt hiểm đỏ đẹp từ đuôi nhọn lấy lên 2cm chiều cao lấy kéo cắt sâu vào 1/3 chiều cao ớt tách 4 cánh đều nhau tỉa đầu cánh nhọn lấy ngò tươi lên cành hoa xác pháo rồi cắm vào giỏ dưa leo
* Tỉa lá-cành-lá-đuôi công
_Lá ba lá :LÁ -dùng dao vát một cạnh trái dưa leo ko cắ ssaaau tới ruột cắt xéo miếng dưa theo đường xiên xắt 2 lát với nhau 1 đường thẳng tách 2 miếng dưa rẽ ra thành hình lá.BA LÁ - bổ đôi trai dưa leo xắt ba lát mỏng liên tiếp nhau nhưng còn dính chung với nhau một đầu A lát dưa chính giữa cuộn tròn lại nhét giữa 2 lát hai bên [khứa những rãnh dọc theo trái dưa trước khi cắt]
_Cành lá_ đuôi công : CÀNH LÁ -vạt một cạnh tránh dưa cắt ra 1 miếng ko dính ruột cắt miếng dưa thành hình tam giác rồi che hính tam giác thành nhieeug miếng mỏng [số lượng lẻ 5,7,9...] nhưng vẫn dính nhau phần chung nhau A.cứ giữa hai lát dưa ta lại cuộn 1 lát xen kẽ . ĐUÔI CÔNG - cũng cắt một cạnh trái dưa như trên từ đó cắt một hình chiếc lá ,khứa những rãnh ngang hình chiếc lá, dùng dao che chiếc lá ra nhiều miếng mỏng đều nhau nhưng dính với nhau ở phần chung A rẽ ra giống hình đuôi công

Miki
23-05-2005, 04:30 PM
oh, cái trò này hồi lâu Jane cũng có học qua từ mommy, nhưng mà lâu rồi không thực tập, cho nên cũng quên mất rồi, mấy cái này học rồi biết mà sử dụng thì rất là hữu ích, thanks bạn đã chỉ cách làm nha

chị gái khủng bố 80
23-05-2005, 05:00 PM
oh ko có gì
cảm ơn bạn đã wan tâm và cho ý kiến