PDA

Xem đầy đủ chức năng : Không thể bên nhau...

ga_con88
22-05-2005, 01:32 AM
chưa về đến nhà nhưng tiếng của nó đã vang về tận nhà. trước đây bố mẹ nó rất ghét khi nó như vậy nhưng bây giờ thì khác , bố mẹ nó mong sao nó cứ như vậy suốt ...cách đây 2 tuần bố mẹ nó rất lo vì sau cái chết của người yêu nó như thành 1 người khác hẳn trầm tính và ít nói nó lúc nào cũng chìm trong nước mắt...
khi nhận được tin nó bị tai nạn đang nằm trong bệnh viện cả nhà nó lo lắng vào ngay viện . nhìn đứa con gái nằm đó thiêm thiếp ngủ mẹ nó yên lòng đến gần nó đua tay vuốt những lọn tóc xõa ra trên mặt nó, nó mở mắt nhìn mẹ nó nhưng thật vô tâm nó chạy sang giường bệnh bên cạnh nơi tên đó đang nằm ... đưa tay vuốt tóc tên đó , nó nhìn tên đó âu yếm rồi ngồi dưới giường tên đó ngủ mặc kệ cho gia đình nó phản đối...tên đó băng bó đầy người các vết thương tuy đã được băng nhưng máu vẫn thấm qua tấm vải băng ra ngoài...nó giật mình và hoảng sợ khi thấy tên đó lên cơn co giật , nó hét toáng lên kêu bác sĩ tới ...
các bác sĩ nhìn nó với vẻ mặt chia buồn rồi lặng lẽ bước ra ngoài mặc cho nó đứng đó chẳng hiểu chuyện gì...nó đột nhiên ôm chặt tên đó...khóc , rồi như chưa tin tên đó đã chết nó cứ lay gọi rồi lại quay ra xin mẹ nó kêu bác sĩ tới khám lại...."con xin mẹ mẹ kêu bác sĩ đến khám lại cho nó đi... nó chưa chết đâu, nó còn chưa đưa con đi xem cái động tình yêu của nó cơ mà...nó còn chưa nhìn thấy con mặc váy cưới mà... nó hứa là nó sẽ chết khi nào con chết cơ mà... sao nó lại đi trước con chứ !? các bác sĩ đã nhầm rồi..."
ra viện nó chẳng nói năng gì , nó luôn buồn vì cho rằng cái chết của tên đó là lỗi ở nó...nếu nó không bịt mắt tên kia khi cả 2 đang đi xe máy với tốc độ nhanh thì cả 2 đâu bị tai nạn ... nếu không cố gắng bảo vệ nó thì tên đó đâu bị va người vào thanh chắn đường mà chết...ở đám ma tên đó nó chẳng nói gì , cũng chẳng khóc lóc...chỉ có 1 bà xơ già đứng trước bia đá tên đó khóc và miệng luôn nói ..." lạy chúa lòng lành , lạy đức mẹ maria nhân từ cứu rỗi linh hồn giăng tội lỗi..."
thế mà nhìn nó bây giờ chẳng ai lại nghĩ cách đây 2 tuần nó là đứa luôn có í nghĩ tự tử trong đầu.nhà nó lo sợ nên luôn phải giám sát nó...vậy mà dạo này nó lại cười nói như thường , thậm chí còn có bạn trai đưa đón nữa chứ...có lẽ khi người ta đã đạt được cái mà họ muốn thì họ sẽ không chú ý đến nó nữa... bố mẹ nó lại để cho nó tự do, nó không còn người theo dõi nữa ...nó đã trở về với cuộc sống trước!?...
khi cả nhà đã nghỉ , nó lặng lẽ ngồi vào bàn học... nó viết thư..." bố mẹ thân mến! con cảm ơn bố mẹ đã sinh ra con để con được quen với anh í ! cảm ơn bố mẹ đã cho con 1 tuổi thơ êm đềm bên gia đình ...nhưng anh ý thì lại không như vậy, anh ý từ bé đã mồ côi sống trong cô nhi viện vơi 1 bà xơ vì mẹ anh í đã bỏ anh í trong 1 cái hang đá gần cô nhi viện , nó ở ...con đã đến đó xem nơi anh ấy đã bị bỏ rơi và đã xin bà xơ 1 cái tên thánh ...con đã khắc tên thánh của con vào gần tên thánh của anh ý...con xin lỗi nhưng anh ấy chẳng có ai, chỉ có mỗi mình con...bố mẹ còn có chị là người thân còn anh ấy chỉ có 1 mình con...con đi đây , anh ấy đang đợi con mẹ ạ ! khi nào rảnh bố mẹ hãy đến cái động đá đó nhé...nó rất đẹp ...hãy tha lỗi cho đứa con hư này mẹ nhé...con yêu bố mẹ!"
nó thả con dao lam xuống đất ...ôm chặt ảnh tên đó vào ngực , mắt nhắm hờ...từ tay nó vọt ra tia máu đỏ cứ chảy mãi chảy mãi...nó mỉm cười khuôn mặt nhẹ nhàng như 1 thiên thần..." giăng dợi giên với!........." nó cứ gọi mãi nhưng giăng vẫn chạy ...đôi cánh trắng bộ áo trắng thật đẹp...nó phải giữ lấy giăng của nó!........" em biết không , xơ maria nói là khi chết con chiên của chúa sẽ đi lên thiên đàng với đôi cánh và trang phục màu trắng thật đẹp...không biết chúng mình thế nào nhỉ? nhưng mà em gầy thế này chắc mặc vào xấu lắm đấy nhỉ !..."
mẹ nó gục đầu vào lá thư của nó để lại...dường như không kìm nén được bà kêu lên.." chúa ơi con là kẻ có lỗi...đây là hình phạt sao!?"... chẳng ai có thể biết người đàn bà dã bỏ đứa bé lại hang đá gần nhà thờ kia là ai ngoài mẹ của nó !.........

pa` kon đọc thử rùi cho em kinh nghiệm nha !... đay là em tự viết đó... hì

thanchet1987
22-05-2005, 03:22 AM
sao mình có cảm giác đoạn kết thúc .... thiếu thiếu.
Nó cứ sao sao ấy. Nhưng nói chung là ...... tạm

wildlord
22-05-2005, 08:08 AM
bạn viết truyện này theo chủ dề tình yêu ,nhưng theo motip co phan hơi bi cũ,nếu bạn muôn viết theo thể loại truyện cực ngắn thì có lẽ cần phải chắt lọc ngôn từ hơn nữa và thường tình huống chuyện phải có phần ấn tượng hơn.Nói thế không có nghĩa là phải có một chủ đề thật đặc biệt hay đao to búa lớn gì,nhưng thường thì thể loại truyện nay hay kén người viết bởi lẽ truyện ngắn, ko dài dòng nhưng thường lại rất cô đọng và chuyển tải được cảm xúc cũng như nhân quan của ngừơi viết tới độc giả.
bạn bắt đầu bằng một tình huống có phần hấp dẫn thế nhưng dẫn dắt câu chuyện lại quá đơn giản thế nên người đọc hoàn toàn đóan trước được đường đi nước bước của nhân vật thậm chí cả cảm xúc của nhân vật.
đến phần kết thì thực sự ko đươc ổn cho lắm,trong kiểu truyện mà bạn chọn viết thì cái kết lại rất quan trọng ,thế nên ko co gì đáng ngạc nhiên nếu cái kết của truyện này khiến cho người đọc cảm thấy bị hẫng
tuy nhiên bạn đã có cố gắng lột tả cảm xúc của nhân vật chính trong lá thư tuyệt mệnh,tuy có hơi non nhưng cũng cảm nhận việc cố đi vào nội tâm của nhân vật ở tác giả
wildlord ko phải là nhà phê bình văn học gì cho cam ,chỉ đơn giản là muốn nói lên một vài nhận xét chủ quan mà thôi!

ga_con88
23-05-2005, 01:32 AM
hic hic hic......... cảm4 động quá ... em chờ nghe mấy lời này lâu rồi đấy ạ . nói thật là em cũng chẳng xác định được em thiếu chỗ nào nữa cơ...cảm ơn mọi người nhiều hén !

quelambuon
23-05-2005, 02:17 AM
bài này viết hay quá,tôi muốn khóc đây nè.

ga_con88
23-05-2005, 06:04 PM
ban dang dong vien tui sao....... cam on nhe'! noi den khoc toi cho bon o lop doc nhung chi co 3 dua khoc thoi ! ha`ha`ha`....co le nen tim ra khuyet diem sua lai de cho nguoi ta doc xiong ai cung khoc..... ha`ha`...... tui thich choc cho nguoi khac khoc lem !

Jade
25-05-2005, 03:49 PM
Gà con88 viết truyện khá hay đó. Nếu Ga con88 muốn viết truyện dài trước hết hãy định ra nhân vật mình tâm đắc nhất để làm nhân vật chính, như vậy bản thân sẽ có hứng thú để viết truyện, và hãy cố nghĩ ra những tình huống để kéo cho truyện... dài ra,hehe!( có thể lấy những tìnhh huống trong cuộc sống mà), điều không thể thiếu đó là...phải có thông tin đầy đủ và cần thiết về đề tài mình đang viết. Đó là cách mà Jade( là tui nè!) viết truyện dài đó, mỗi người có mỗi suy nghĩ khác nhau mờ! Sẵn tiện hỏi luôn, ga con88 học lớp mấy mà viết văn hay thế??

ga_con88
25-05-2005, 04:26 PM
tất nhiên theo jade thì sinh năm 88 là học lớp mấy ạ ? oai` nếu mà phải lấy ví dụ từ thực tế thì em xin kiếu jade luôn đấy... em ghét đi sưu tầm với cả lười viết lắm ....viết cái truyện này em đã thấy mệt rồi mà........ dù sao vẫn thấy khâm phục jade ! ^ _ ^

cherrryblossom1811
27-05-2005, 06:04 PM
không sao, truyện này hay lém