PDA

Xem đầy đủ chức năng : Chuyện ở trên xe bus...

Khúc Thuỵ Du
10-04-2006, 11:31 PM
Chuyện xảy ra cũng khá lâu rồi, chính xác là tháng 10 năm ngoái. Có 1 lần tui đi xe bus tới trường, vô tình ngồi kế 1 cậu bé khoảng chừng 10 mấy tuổi, mình mẩy mặt mũi đen đúa, ăn bận khá nhếch nhác, mặt mũi bậm trợn dữ dằn như 1 thằng nhóc giang hồ vậy, mới đầu tui cũng hơi ớn. Lát sau tự dưng cậu bé bắt chuyện với tui "chị ơi cho em hỏi mấy giờ rồi?", trong khi cái đồng hồ trên xe bus chình ình trước mặt. Sau đó cậu bé nói chuyện với tui, cậu kể rằng mình tên Tâm, 14 tuổi, nhà ở đường Bến Hàm Tử, đánh nhau với mấy đứa trong xóm rồi xách dao ra chém rồi bị bắt vô trường cải tạo ở GV, ở gần trường tui, ng ta cho cậu về thăm nhà, hiện cậu đang trên đường trở lại trường. Lúc đó tui có hỏi "ng ta cho em về nhà rồi bộ họ ko sợ em trốn đi luôn hả?", cậu trả lời "ng ta giữ hết giấy tờ của em rồi làm sao mà trốn đc"
Nhìn bề ngoài của cậu bé thì có vẻ đúng lời như cậu ta kể thật, đúng là tuyến xe bus đó từ BXCL (đường Bến Hàm Tử gần đó) đến GV và cũng đúng là gần trường tui có 1 trường cải tạo trẻ em thật, nói tóm lại là theo như tui nhận xét thì những gì cậu bé kể là có thể là sự thật. Nhưng có điều này tui ko hiểu là tại sao cậu bé lại kể với tui những điều đó? Giả sử sự thật đúng là như vậy thì tại sao cậu bé lại kể cho tui nghe về tiểu sử ko mấy tốt đẹp của mình, cậu ko nghĩ rằng tui sẽ ghê sợ cậu hay sao? Hay là cậu bé muốn chứng tỏ với tui rằng mình là dân anh chị, cái tính bồng bột của trẻ con? Còn nếu như sự thật ko đúng như vậy thì tui cũng thắc mắc tại sao cậu bé lại kể như vậy? Phải chăng vì cậu bé thấy tui dễ xí gạt nên đặt chuyện gạt tui chơi? Chẳng lẽ cái mặt tui dễ dụ tới nỗi 1 đứa con nít cũng cảm thấy điều đó sao? Có mỗi câu chuyện cỏn con đó mà tui cũng suy nghĩ rất nhiều mà vẫn ko ra, bạn có thể lý giải dùm tui đc ko?

player
11-04-2006, 05:04 AM
Theo tôi nghĩ thì "những chuyện mà cậu bé đó nói với bạn " thì có lẽ đối với bạn là đặc biệt.Còn đối với đứa bé thì là một chuyện bình thường không có gì đặc biệt .Nó có thể kể cho bất cứ ai nếu muốn biết.Chỉ có vậy thôi.Chắc có lẽ là lần đầu tiên bạn tiếp xúc với một đứa bé chỉ mới 14 tuổi mà đã xách dao chém người rùi nên bạn mới lậy làm lạ chuyện đó