PDA

Xem đầy đủ chức năng : Bố là sông rộng cho thuyền con bơi

Ha_Quyen
09-04-2006, 07:15 AM
Bố là sông rộng cho thuyền con bơi

Bạn đang hoặc sẽ làm bố của một hay nhiều cô con gái? Hãy luôn nhớ rằng tính cách của bạn sẽ định hình con gái bạn. Là bố, nghĩa là bạn thuộc “người sao Hỏa”, con gái bạn thuộc về “sao Kim”. Vậy muốn hiểu con gái, hãy tìm cách tham dự vào cuộc sống của con ngay từ đầu

Mười năm đầu tiên - những năm tháng thần tiên

Hãy ấp con vào ngực bạn để ngủ, đó là lúc cả thế giới này bắt đầu có ý nghĩa với con. Hãy rót vào tai con gái bạn hằng ngày rằng con bé có thể làm được bất cứ điều gì.

Hãy sẵn sàng xem những cuốn phim Walt Disney với con bé cỡ hai trăm lần mỗi phim! Hẳn bạn thừa biết rằng nếu bạn dọa nạt hoặc cấm đoán con trai mình không được chơi một trò gì đó thì thằng bé hoặc sẽ giậm chân bành bạch để phản ứng hoặc sẽ vẫn cứ chơi cái trò nó muốn; còn nếu làm vậy với con gái, nó sẽ khóc.

Những cô gái trưởng thành lành mạnh về tâm sinh lý được lớn lên trong bầu không khí yêu thương. Hãy làm mọi điều bạn có thể để tạo ra một gia đình yên ấm và hòa thuận. Về nhà ăn tối cùng gia đình đúng giờ là điều cực kỳ quan trọng và đừng bao giờ cãi nhau với vợ trước mặt con gái, nếu cảm thấy quá khó, hãy bỏ đi chỗ khác.

Khi đưa con gái đi chơi, hãy chuẩn bị tinh thần là con bé sẽ mang theo chừng năm hay sáu con thú nhồi bông hay búp bê mà nó cưng nhất. Hãy làm một cái kệ để con gái bạn xếp chúng lên đó. Lúc rảnh rỗi, nhớ nói con bé kể cho bạn nghe chuyện về từng đứa nhé. Thỉnh thoảng, hãy chải tóc cho con, bạn sẽ ngạc nhiên khi thấy con gái bạn thích được bố chải tóc thật lâu.

Khuyến khích con gái chơi với bạn trai. Tôn trọng và giữ kín những bí mật mà con gái đã yêu cầu. Bằng cách này con gái bạn sẽ bắt đầu tin cậy đàn ông.

Dạy con gái lúc nào, ai, ở đâu, thế nào là không an toàn cho con và làm thế nào để kêu cứu. Hãy học cách đọc được tâm trạng của con gái. Cái ngày mà con gái bạn không còn kể mọi điều với bạn sẽ đến rất nhanh.

Dạy con gái biết tự hào về mọi điều thuộc về mình, biết trân trọng mình, trân trọng người khác và có trách nhiệm với tất cả hành vi của mình. Hãy nhớ rằng, con gái bạn cần có sự tự nhận thức mạnh mẽ về bản thân trước khi bước vào tuổi mới lớn.

Năm năm đầu tuổi mới lớn

Bắt đầu những ngày không điều gì bạn nói mà con gái bạn cho là đúng cả. Không sao hết. Bạn là người lớn, hãy cứ nói những gì bạn cảm thấy cần nói.

Hãy nhớ rằng ở tuổi này con gái của bạn sẽ nghe đủ mọi chuyện về ma túy, tình dục, bạo lực, rượu... từ tivi, báo chí, phim ảnh và từ bạn bè. Hãy chắc rằng con gái bạn cũng sẽ được học để biết nói “không” với những việc đó từ bố của mình.

Tìm hiểu tất cả bạn bè của con. Tuổi mới lớn là thời kỳ cao điểm chịu ảnh hưởng từ bạn bè cùng trang lứa. Hãy lắng nghe loại nhạc mà con gái bạn thích nghe (và đừng quên bố mẹ bạn đã nghĩ gì về loại nhạc bạn thích nghe hồi mới lớn để không đưa ra bất kỳ lời khen chê nào).

Cuối tuổi mới lớn

Nói cho con biết về chi phí cuộc sống: tiền thuê nhà, tiền điện, nước, gas... Dạy con biết tiết kiệm, dạy con biết giá trị một ngày làm việc cực khổ là như thế nào. Cưỡng lại ước muốn sai lầm cho tiền con thoải mái hoặc cho tiền để nó thôi mè nheo, khóc lóc, giận dỗi.

Hãy chuẩn bị tâm lý cho ngày mà bạn không còn là người đàn ông quan trọng nhất trong đời con gái bạn nữa và đối mặt với sự thật: lúc này bọn con trai chiếm phần lớn sự quan tâm của con. Hãy dạy con rằng làm những điều ngốc nghếch để được bạn trai chú ý thì sẽ chỉ thu hút được sự chú ý của những thằng con trai ngốc nghếch. Dạy con biết con trai có đứa xấu đứa tốt, và làm sao để phân biệt. Giúp con hiểu một người đàn ông tử tế phải biết cư xử thế nào với phụ nữ thông qua cách bạn đối xử với vợ.

Những thằng nhóc trông dị hợm sẽ bắt đầu xuất hiện ở nhà bạn. Chuyện này có thể đoán trước được vì con trai mới lớn nào mà chả trông dị hợm dưới cái nhìn của phụ huynh! Đừng có xem bất kỳ đứa con trai nào xuất hiện ở nhà bạn cũng là mối đe dọa sự trong trắng của con mình. Hãy nhấn mạnh với con gái rằng không bao giờ được ngồi lên xe của một kẻ say rượu, dù nó thích anh ta tới đâu. Nhắc con hãy gọi điện cho bố bất cứ lúc nào khi cần để đưa con về nhà.

Chỉ cho phép con gái đi chơi với bạn trai sau khi đã biết rõ chúng đi đâu và giờ nào thì về. Con gái bạn sẽ rất ghét bị bạn hỏi han gắt gao, nhưng hãy cứ làm điều bạn cần làm. Hãy đợi cửa, điều đó sẽ có tác động ngăn cản những quyết định bốc đồng của con gái rất mạnh.

Hãy nhớ rằng trái tim con gái bạn có thể bị tổn thương mà bạn chẳng làm được gì để giúp con. Lùng kiếm kẻ gây đau khổ cho con bạn và cho hắn một bài học, điều đó không ích gì. Hãy học “ngôn ngữ sao Kim” để khi bạn hỏi về mối quan hệ với bạn trai của con mà nó trả lời “Cũng được” thì thực ra nghĩa là sao!

Giúp con xác định mục tiêu cuộc đời, thường xuyên trao đổi với con về việc chọn trường đại học nào, về nghề nghiệp, về những ước mơ của con. Dạy con biết làm theo quyết định của mình đến cùng lẫn việc sẵn sàng thay đổi quyết định.

Cuối cùng, hãy hiểu rằng con gái bạn sẽ làm trái tim bạn tan nát khi nó rời mái ấm gia đình đi học xa. Nhưng, bạn đã sống trọn vẹn với những gì để trở thành tình yêu mãi mãi trong lòng con.

Theo DNSGCT

♥_Vampire_♥
09-04-2006, 08:31 AM
Hix hix,đọc xong ...choáng,nhưng mờ câu chuyện cảm động và ý nghĩa lắm:xinti:

Ha_Quyen
09-04-2006, 08:34 AM
chà ...câu chuyện khuyên 1 cuộc sống mới lớn và kết thúc hay hay ...

batuocsocola
09-04-2006, 09:07 AM
khoan khoan để batuoc chép lại cái đã
hi` bít đâu ...........^^

♥ PlanetVN ♥
09-04-2006, 07:08 PM
Đúng rùi... Sau này ta đem vô áp dụng cho con cháu để dạy dỗ chúng mới được... :lol:

♥_Vampire_♥
09-04-2006, 07:39 PM
khoan khoan để batuoc chép lại cái đã
hi` bít đâu ...........^^

Bít đâu đi Post ở chỗ khác,lại được người ta khen chứ gì:hihi: :lol:
@PlanetVN:Còn sống đến lúc đóa không,hờ hờ....:lol:

♥ PlanetVN ♥
09-04-2006, 08:44 PM
Hihihih... Ai mà chẳng trai qua cái thời kỳ ẩm ương đó... Nói là dạy con mình thôi chứ ai biết về nhà hỏi mẹ coi cái hồi xưa ai mà chẳng cứng đầu khó dạy... :hihi:

To Alibaba_vn: Dĩ nhiên... Đang kiếm vợ sinh con nè... :D

Bít đâu đi Post ở chỗ khác,lại được người ta khen chứ gì ----> Cậu này tinh quái thiệt... :haha: Câu nói hay đó... :lol:

♥_Vampire_♥
09-04-2006, 09:13 PM
Hihihih... Ai mà chẳng trai qua cái thời kỳ ẩm ương đó... Nói là dạy con mình thôi chứ ai biết về nhà hỏi mẹ coi cái hồi xưa ai mà chẳng cứng đầu khó dạy... :hihi:

To Alibaba_vn: Dĩ nhiên... Đang kiếm vợ sinh con nè... :D
----> Cậu này tinh quái thiệt... :haha: Câu nói hay đó... :lol:

Hì hì,Thank Planet,không dám qua mặt cậu,chỉ là vài câu nói vui thôi mờ,ai mờ dám múa rìu qua mắt thợ nè:hihi:

Ha_Quyen
10-04-2006, 08:12 AM
chùi ...toàn là mấy "ANH" vào đây đọc để lất kinh nghiệm cho con cháu sau này hết à chà ...hay hay ta ui

♥ PlanetVN ♥
11-04-2006, 07:34 AM
To Ha_Quyen: Vậy là chứng tỏ anh em ta cũng biết chăm lo cho tương lai gia đình sau này đấy chứ nhỉ... Chị em nhà mình "vô tình" quá... :D
To Alibaba_vn: Không dám... :)

Ha_Quyen
11-04-2006, 07:43 AM
ý choài ...sơ xuất ghê ...để Plan bắc bẻ lại rùi hihi
chưa chắc ai cũng thế ànha

luusquare
11-04-2006, 07:54 AM
Bài này hay đó, nhưng còn lâu, cỡ chục năm nữa mới cần :lelele:
Ớ, sông rộng sóng to chìm thuyền thì sao :D

Ha_Quyen
11-04-2006, 07:55 AM
thì thuyền phải to hơn nữa mới hem chìm trùi học từ từ đi

luusquare
11-04-2006, 07:58 AM
Thía cái câu mình sinh con trời sinh tính vẫn đúng mừ, tất nhiên sinh con phải biết cách nuôi dạy sao cho tốt. HQ ráng tìm bài về mẹ nuôi coi đi :D):

_Nhoc™
11-04-2006, 08:01 AM
Năm 5 tưổi!

Ngồi sau lưng bố, tớ ngửi thấy mùi mồ hôi! Sợ bố mệt khi phải đèo tớ bằng cái xe đạp "dzã chiến" 2 đời (2 đời là vì ngày xưa ông tớ cũng dùng nó ^.<) tớ ra sức ủn đít bố với ý nghĩ ngô nghê rằng ủn đít bố thì cái xe sẽ chạy nhanh hơn!

Năm 7 tưổi!
Bắt đầu những tháng ngày lang thang theo mẹ! Chỗ mẹ làm việc cách nhà 20km, thế là bố cũng "đi theo" tớ lưôn (Tớ nói thế!) 3 người ở trong một cái phòng pé xíu, chính xác nó là phòng làm việc của mẹ tớ. Mỗi chiều đi học về, tớ đều vênh mặt lên với cái lũ trẻ con quanh đó, bởi trên tay tớ là một cây kem bố tớ mua còn đang toả cái khói gì gì đó mà thấy lạnh mát cả chân răng dù chưa cắn miếng nào!

Năm 9 tưổi!
Tớ lại di cư sang ở cùng với bố! Sáng hai bố con dấm dúi trốn mẹ đi ăn hàng, thỉnh thoảng bố lại kéo tớ ra một góc thì thào to nhỏ, tớ biết thế nào tớ cũng có cây bút con mèo mới cóng để rồi 3 hôm sau lại làm mất. Mẹ điên đầu vì chả có con bé nào ham quậy phá như tớ, còn bố thì tự hào, vì con gái bố thật kiên cường dám anh dũng chiến đấu với 4 thằng con trai ngồi bàn cưối dù cưối bưổi về nhà thế nào chiến tích của tớ cũng là một cái áo dích choe choét mực...

Ngày đó nhà tớ còn nghèo, nhưng lúc nào cũng vui! Bố thương tớ cực, cái xe đạp dzã chiến sau này bị ông anh trai đem đi chơi rồi làm mất mất tiêu, tớ với bố tớ bưồn mất mấy tuần liền...

Sau này, kinh tế khá lên, bố bận đi làm, tớ cũng đi học, chả mấy khi về nhà! Có khi cả tuần 2 bố con chẳng thấy mặt nhau! Vẫn vui vì thỉnh thoảng bưồn bưồn tớ lại gọi điện vào cơ quan, và 2 bố con bưôn dzưa lê...

Trước ngày tớ nhập học!
Bố đèo tớ đi chơi, dặn dò tớ đủ mọi chuyện, sống thế nào, học hành ra sao.. Khi đó bố tớ còn khoẻ lắm, hay cười, lúc nào cũng chọc tớ cưòi thôi... Bây giờ thì...

...

Có những điều về bố tớ mà tớ mưốn kể mãi, nhưng mà tớ với bố tớ hiểu nhau lắm, tớ chả cần nói nhiều bố tớ đã hiểu rồi. Bây giờ thì chắc Bố còn hiểu con nhiều hơn bố nhỉ :)

Với tớ, Bố là người đàn ông tuyệt vời nhất!

luusquare
11-04-2006, 08:07 AM
Vui ghê! Mà trí nhớ bạn tốt quá :)
Bố mình cũng vất vả từ nhỏ, gây dựng được cơ nghiệp cũng từ đôi bàn tay trắng...Bố tớ cũng tuyệt lắm... phải cái bây giờ người già bắt đầu khó tính rồi.:hehe: May mà mình lớn rồi, cũng biết suy nghĩ chút nên cụ cũng không phải bận tâm gì nhiều ...:cooll:

_Nhoc™
11-04-2006, 08:12 AM
Chịu khó ngoan ngoãn đi à! Người già như trái chín cây, gió lay trái rụng hoá thành mồ côi à! (Nói xui quá :( )

Có những lỗi lầm, có những khoảng yêu thương đánh mất rồi mà chẳng bao giờ lấy lại được nữa!

Ha_Quyen
11-04-2006, 08:13 AM
..trùi ui ..đọc hay quá nhớ lại tuổi thơ ghê hix ..
mình thương cha nhất hix ....nhà cũng nghèo 1 mình cha còng lưng nuôi cả gia đình hixx
thương cha nhiều lắm

luusquare
11-04-2006, 08:19 AM
CHÀI! Nhà có mỗi một, lại khoe thương cha nhất :D Hiển nhiên quá rồi còn gì
@nhóc : trời đất, tưởng biết rùi khỏi nói, hic hic :(

_Nhoc™
11-04-2006, 08:20 AM
Nhóc nới với chính Nhóc thôi, hok fải nói với lưu đâu ^.<

batuocsocola
11-04-2006, 04:15 PM
Nhoc : bài viết của nhóc hay quá
thực như mơ
All: đừng có 8 mà

Ha_Quyen
12-04-2006, 09:28 AM
CHÀI! Nhà có mỗi một, lại khoe thương cha nhất :D Hiển nhiên quá rồi còn gì
@nhóc : trời đất, tưởng biết rùi khỏi nói, hic hic :(

trời đất chưa biết gì thì đừng phảt biểu lung tung nha
bây giờ thì một mình ở với dì dượng chứ bộ
lúc trước tới 4 chị em cha mẹ nữa chi hix
ác quá béc tui kể lại nhớ cha ghê hix ..chắc giờ này cha đang xa nhà mà đi làm ...trèo lên những xà kèo lan can hix ...

anny N
12-04-2006, 10:30 PM
Bố ?
Uhm....về bố ư ? Có cái vui và cũng có cái buồn....nhưng có lẽ buồn nhiều hơn....mà thôi...ko kể có lẽ còn hơn

lala_pucca
13-04-2006, 03:04 AM
Muốn gửi cho papa mình đọc wa'...
Con gái iu papa nhất
Vì papa là ng` đầu tiên viết thư cho con khi con mới chỉ đầy 1 năm tuổi
Vì papa là ng` duy nhất mua tặng con gấu bông vào bất cứ dịp nào có thể
Vì papa là 1 ông bố hiếm hoi đặc biệt vì bít đưa con gái đi shopping
Vì papa là ng` duy nhất đi gần 400 cây số về HN trong đêm khuya chỉ để thăm con trong vòng 1 tiếng rồi sau đó lại tiếp tục đi lại 400 cây số ấy..chỉ vì con đang bị ốm
Vì papa là ông bố duy nhất để cho con gái cầm chổi đuổi khắp nhà vì bố sai
Vì papa k hẳn hoàn hảo nhg con iu papa vì đơn giản papa là papa của con

the_warm_winter
13-04-2006, 03:24 AM
Hồi bé mình toàn gắn bó với mẹ, ít khi gặp bố vì bố đi làm xa lắm. Mình chỉ nhớ mẹ kể chuyện mình đứng ở ngõ trông bố về, rồi được bố kiệu lên vai, vừa đi vừa la hét đinh tai nhức óc "nhông nhông nhông ngựa ông về làng"...Sau này bố nghỉ mất sức, bố ở nhà hoài. Bố bảo... con gái bố chẳng thua ai bao giờ, một mình choảng cho mấy thằng con trai 1 trận te tua. Về nhà thấy quần áo lấm nem, thì ra thâm tím cả chân. Vậy mà con gái bố gan góc lắm, ko khóc đâu. ...
Bố bảo con là niềm tự hào của bố,
Bây giờ bố lại bảo con làm bố nhức đầu quá...
Nhưng bố vẫn cứ cưng con gái "rượu" của bố nhất nhà...