PDA

Xem đầy đủ chức năng : Anh! đừng như vậy

nu_hit_le
07-04-2006, 11:03 PM
anh có bít em gái anh khóc nhiều vì anh lắm không. anh có bít rằng em thất vọng nhiều lắm khộng cả hai anh em mình cùng đi học xa nhà. nơi thành phố anh đang thay đổi. anh chạy theo bạn bè. có ai như anh không. tiền thi lai tính mấy triệu. có ai như anh không? anh chỉ bít đòi hỏi. buồn nhiều lắm anh ơi nhưng em chưa bao giờ trách anh hết. tình cảm em dành cho anh chắc anh hiểu. thế nhưng nơi thành phố anh vô trách nhiệm với cả bản thân anh ăn chơi. anh đâu bít những gì xảy ra ở nhà mình chứ. anh có bit nhà mình khủng hoảng trầm trọng không? ba má chị hai đang xảy ra chiến tranh. em đã không còn ở trọ để về nhà chứng kiến tất cả. em khóc thầm nhưng và im lặng. em sợ anh bít chuyện sẽ không học được. thế mà.anh đã làm gỉ anh có bít khi nghe bạn anh điện về gấp báo rằng anh có nguy cơ bị nghiện. ba má đã như thế nào không? anh có bao giờ tự nghĩ cho chính anh không. có bao giờ anh nghĩ cho nhà mình không? mọi chuyện của anh đều được ba má lo cho hết. cứ nghĩ việc ba má bon chen kinh doanh là em đau lòng lắm. tại sao anh hờ hững vậy. anh nghĩ ba má tìm được đồng tiền dễ lắm sao.? mỗi lần về nhà anh muốn cái này cái nọ. anh nghĩ có những thứ đó thi giá trị con người sẽ đổi chắc. anh có bít là anh đua đòi lắm không ? mỗi lần về nhà nhìn ba má lo cho anh em mình em muốn rơi nước mắt. chắc anh không hiểu đậu anh đừng bao giờ trách mọi người hãy trách chính anh kia kỉa. em đã nói ba má vao sài gòn bí mật xin bảo lưu kết quả của anh và rút anh về đi bộ đội. em bít anh sẽ rất khổ nhưng người ta làm được mà anh. em làm như vậy để anh không còn ỷ lại vào ba má.anh bít quý trong tiền. anh bớt công tử bột đi. cứ nghĩ anh về đi bộ đội là em rơi nước mắt. thương anh nhiều nhưng phải như thế thôi anh. còn cách nào khác đâu. đừng trách em anh nhé. em sợ nhìn thấy anh khổ lắm nhưng nhà mình cũng đang tìm cách cho anh tốt hơn thôi mà. cố lên anh của em

cứ nghĩ anh chuẩn bị về nhà. em thật sự không dám nhìn vào mặt anh nữa. em xin lỗi anh ợi em có lỗi với anh

trách anh thật nhiều nhưng nước mắt em cũng rơi mại anh ơi. em không nghị lực đến nỗi có thể vượt qua tất cả đâu

trái tim em gái anh yếu đuối lắm anh ợi em ko bãn lĩnh cứng rắn đâu.hãy hiểu cho em gái anh khi quyết định như vậy

player
08-04-2006, 05:14 AM
Cuộc sống thành phố HCM lắm nỗi bon chen và cạm bẫy .Tuổi trẻ thì lại thích khám phá ,và tìm hiểu .Không ít những sinh viên từ các tỉnh thành đổ về thành phố để học trong các trường đại học lớn ,tiếp cận với nền tri thức tiên tiến của xã hội.Nhưng đâu có ngờ rằng Tp lại là một nơi nguy hiểm được che lấp dưới cái ánh hào quang của sự xa hoa và phù phiếm.Những ai đã trở thành sinh viên ,những ai đã trưởng thành ở lứa tuổi 18 thì phải biết rằng mình đã là một công dân thật thụ của thành phố.Mình sẽ phải gánh chịu những hậu quả của những việc làm sai trái và phải đứng trước vành móng ngựa khi mình phạm tội .Tiền bạc ,vật chất ,ăn chơi ,đua đòi,sĩ diện luôn là cái cám dỗ lớn nhất của những người TPHCM.Thành phố về đêm thật đẹp,nó luôn là cuốn hút của các sinh viên từ tỉnh lên.Bởi nó mới lạ,các tụ điểm ăn chơi không thiếu cái gì.Hỏi thử sao ai mà không mê cho được.Nhưng đã có biết bao bi kịch của sinh viên đã xảy ra ở cái chốn thành thị này nhĩ.Có sinh viên học quá nhiều rồi đột tử ,cũng có sinh viên ăn chơi nhiều sa đoạ,cũng có sinh viên ham tiền đi làm quên cả việc học....Nhưng hầu hết họ đều không nghĩ về gia đình của họ,nghĩ về những người thân đang mong chờ họ trở về trong tấm bằng đại học và một việc làm ổn định.Chắc họ đã wên cái mục đích của mình khi lên Tp để học rồi .Bạn nu_hit_le anh của bạn đã là người trưởng thành ,người sẽ phải chịu những hậu quả của những việc mình gây ra.Nếu như bạn không làm điều đó bạn có nghĩ rằng nó sẽ trở nên tồi tệ hơn không.Biết đâu anh của bạn sẽ phạm những lỗi lầm không thể quay đầu lại được .Đi bộ đội thì có gì đâu nhĩ .Chỉ hai -ba năm ,hai năm nói ngắn không ngắn nói dài không dài nhưng nó sẽ rèn luyện cho anh của bạn những bài học mà chắc cả đời anh không bao giờ học được.Hãy cứ xem đó là một trường dạy cho con người ta biết được lao động là như thế nào,giá trị của lao động đáng quí như thế nào.Cuộc sống con người đâu chỉ có vài năm mà còn rất dài.Đã có nhiều người sau khi đi rồi trở về đã trở thành những người rất chững chạc,có những việc làm ổn định và hiểu được cách sống là như thế nào.Còn tốt hơn những người khi đến nửa đời mình mới phát hiện ra mình đã lãng phí cả tuổi trẻ muốn quay đầu cũng không còn kịp rồi.Giống như Văn Quyến đấy bạn ,hãy ngăn chặn kịp thời để những điều đáng tiếc không thể xảy ra.Yêu một người không có nghĩa là bao dung tội lỗi của họ hay che dấu dùm họ.Hãy cứ khóc khi bạn muốn khóc ,hãy khóc thật lớn để vơi đi bớt nỗi buồn.Khóc là phương thuốc hữu hiệu làm cho con người thêm thoải mãi,đừng cố gắng chịu đựng nha bạn.Hãy cứng rắn làm những gì mà mình cảm thấy là tốt nhất cho anh trai của bạn,dù điều đó sẽ làm anh trai bạn thêm khổ cực .Nhưng chỉ có liều thuốc đắng mới có thể chữa được bệnh mà thôi.Hãy dũng cảm,nghị lực bước vào trường đại học và cố gắng tốt nghiệp ra trường.Chỉ có khi bạn ra trường thì bạn mới có thể có đủ khả năng hàn gắn gia đình bạn,có đủ khả năng chăm sóc người thân của bạn,và có đủ khả năng để giải quyết những vấn đề mà giờ đây bạn không thể làm.Đừng suy nghĩ quẫn trí nữa nha bạn điều đó sẽ làm cho bạn bè của bạn sợ hãi đó(nhất là chuyện sông sông gì đó)

nu_hit_le
08-04-2006, 06:32 AM
một lời khuyên dành cho người quẫn trí . nhất địnhla2 em sẽ vượt qua được mà . nhất định là thế .bức thư thật dai. khi đọc ngươi ta biết rằng chủ nhâncua3 lá thư không muốn tôi phải chịu đựng . nhưng tôi khôngthe63 kể cho người khác nghe nỗi đau của mình được . khong ai phải chiu những gì tôi đang chiu.vì tôi là bạn của họ mà . tôi khôngco1 quyền bắt mọi người giống tôi .tôi phải can đảm lên chứ . bạn tôi không muốn tôi như thế này đâu và anh cũng như vậy . tôi sẽ không làm gì dại dột đâu .nhất định là như thế . tôi cũng sẽ can đảm hơn khi nhìn mặt anh tôi .mong rằng anh tôi hiểu tình thương mà tôi dành cho anh

♥ PlanetVN ♥
08-04-2006, 06:37 AM
Cuộc sống mà... Đôi khi người ta vẫn hay bị trượt chân... Cái quan trọng là hãy biết đứng lên đúng lúc... Có thể người ta sẽ ghét anh của bạn... :( Nhưng, bạn hãy đừng xa lánh anh mình... Anh bạn đang cần bạn đó... Hãy dùng tình yêu thương của anh em để nói chuyện với anh ấy... Rồi anh ấy sẽ hiểu ra thôi... :) Và chính bạn cũng quan trọng... Đừng nản lòng... Phải biết kiên nhẫn... Bạn làm được không??? :wink:

nu_hit_le
10-04-2006, 07:42 PM
có nỗi mừng nào hơn khi sự thật là anh tôi không bị nghiện nhưng lại ghiền võ lâm truyền kỳ . như thế là tốt rồi anh ơi . anh chơi thâu đêm suốt sáng chôi không muốn ăn muốn ngủ . nhưng dù sao nhà mình cũng còn mừng là anh chưa dính vào heroin . như vậy là tất cả sẽ dễ dàng hơn đúng không anh ? em vui lắm anh biết không ? dù có gì thì em gái anh nào có bỏ rơi anh được. em là em gái của anh mà . đâu phải là những người xa lạ của anh chứ . anh ơi . có phải anh mặc cảm có phải anh ngại ngùng nên không muốn về nhà . gia đình vẫn là nơi có thể tha thứ và bỏ qua cho anh tất cả không ? nhà trường báo rằng anh không đi học nợ môn rất nhiều anh bỏ học cũng mấy tháng rồi mà nhà mình đâu có biết chứ . thôi thì anh về để tìm một lối thoát cho anh đi . em không chấp nhận cách giải quyết của ba má . em thật sự thất vọng lắm . ba má lai cho anh tiền thi lại và trả những khoảng nợ của anh . làm như vậy khác nào hại anh chứ . ai chẳng thương con nhưng mà ba má đã tạo cho anh cái tính ỷ lại từ nhỏ rồi . bây giờ còn định bao che cho anh đến khi nào . tại sao vậy ? chẳng lẽ không một lần kiên quyết với anh được sao . người ta đi bộ đội được còn anh thìkhong6 sao ? cứ như vậy biết khi nào anh mới lo nổi cho mình chứ . trong khi bây giờ anh đã không thể bỏ võ lâm truyền kỳ được rồi . cứ cung cấp tiền cho anh anh lại tiếp tục lún sâu vào thế giới ảo . không có tiền anh làm được gì . ngoại trừ trộm cắp . không thể như thề được . anh không thể để ba má lo cho anh từng chút được . em không bằng lòng với cách giải quyết của ba má . phải nói là em không chịu được việc anh ăn chơi mãi để người khác lo cho anh nữa . thật sự ba má làm em thất vọng lắm cứ tưởng sẽ làm cho anh tỉnh ngộ nào ngờ ba má lại làm cho anh sai lầm hơn . nếu em là chị của anh em sẽ cho anh bạt tai cho anh tỉnh lai đi con trai gì mà ...... chán

player
10-04-2006, 09:54 PM
"Mọi điều phức tạp ,khó khăn đến đâu đều có một lối thoát" ."Việc gì đến cứ để nó đến".Có một câu chuyện thật hay mà cũng thật ngộ:
"Có một đôi vợ chồng nhật dẫn một đứa con ra biển để chơi.Đứa bé rất dễ thương và bụ bẫm.Mãi mê lo chơi cậu bé vấp phải đá thế là lăn đùng ra và khóc.Cậu bé cứ khóc và khóc .Người cha nhìn thấy cậu bé khóc vẫn tỉnh queo xem như không hề hay biết" .
Đúng là một câu chuyện ngộ nhĩ
Chắc bây giờ bạn đỡ một chuyện rồi nhĩ Vậy hãy tập trung vào việc quan trọng đi .Chắc bạn biết tôi nói việc gì rồi hả.Mong rằng năm sau sẽ gặp bạn ở TP HCM

♥ PlanetVN ♥
11-04-2006, 07:21 AM
Bạn thiệt là một cô em gái còn bé mà đã biết suy nghĩ rồi đó... :cool1: Tiếp tục phát huy nhé!!! Cố lên... :)

nu_hit_le
11-04-2006, 07:45 PM
em không có thói quen không nhận những lời khen mà hình như là toàn khen em không à. quá sướng. nhất định sẽ phát huy những gì còn con nít. nhất định năm sau sẽ gặp em trong sài gòn thôi. bạn em cũng đang chờ trong đó mà. với lại phải vào để quản lý ông anh ruột chứ

♥ PlanetVN ♥
12-04-2006, 08:55 PM
Quản lý ông anh ruột... Hihihih... Em can đảm ghê... :cool1:

linhty_vp
12-04-2006, 09:56 PM
trời ơi..............cảm đông wa'

nu_hit_le
14-04-2006, 08:03 PM
Không có lối thoát nào thì phải. Lại tiền lại ăn chơi. Còn gì sa đoạ hơn nữa nhỉ??? Người ta lỡ trượt chân người ta sẽ thấy đau, nhưng trượt chân hoài thì người ta đâu còn cảm giác gì nữa chứ. Lúc nào cũng buông thả, mình sống không trách nhiệm thì sao mà phát triển được chứ nhỉ???
MỤC ĐÍCH CỦA CUỘC SỐNG LÀ SỐNG CÓ MỤC ĐÍCH. Nếu sống vô nghĩa thì đừng nên tồn tại...

Em sao vậy??? Nên viết tiếng Việt vào nhé!!! :)
~"PlanetVN"~

♥ PlanetVN ♥
16-04-2006, 02:09 AM
Đúng là như thế... Không tiến ắt sẽ lùi... Đó là quy luật của cuộc sống... :)

vietanh_vietanh
16-04-2006, 02:29 AM
MỤC ĐÍCH CỦA CUỘC SỐNG LÀ SỐNG CÓ MỤC ĐÍCH. Nếu sống vô nghĩa thì đừng nên tồn tại...
Thật đáng tiếc vì còn quá nhiều người không biết đến cái này
Đúng là như thế... Không tiến ắt sẽ lùi... Đó là quy luật của cuộc sống... Còn quy luật này xem ra còn khá mới mẻ ^_^

♥ PlanetVN ♥
16-04-2006, 02:44 AM
Hix,... Không tiến thì lùi chớ sao... Bình thường thôi mà, có gì mới đâu... :lelele:
Không tiền ắt sẽ lùi mới đúng là mới đó... :lol: